có cần lập 01/KHBS

• Thread starter emeral1002
  • Ngày gửi
E

emeral1002

Sơ cấp
21/8/08
39
0
0
40
TpHCM
Mình có phát sinh nghiệp vụ thu hộ, chi hộ. Những hóa đơn này mình không kê khai trong 01-1/GTGT và 01-2/GTGT. Nhưng giờ theo hướng dẫn của CB Thuế, mình nên kê khai vào 01-1 va 01-2/GTGT. Mình thấy phần thuế không phát sinh chênh lệch, nên không biết có sử dụng 01/KHBS không. ( vì thu hộ - chi hộ thì tổng tiền hàng và tổng tiền thuế bằng nhau). Xin cho mình ý kiến. Mình đang cần điều chỉnh gấp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

docitadel

Guest
27/10/09
20
0
0
41
Hue
Có ai trả lời dùm với!

Pham Thi Nhi

Pham Thi Nhi

Trung cấp
23/8/09
111
1
0
Phố núi
Mình có phát sinh nghiệp vụ thu hộ, chi hộ. Những hóa đơn này mình không kê khai trong 01-1/GTGT và 01-2/GTGT. Nhưng giờ theo hướng dẫn của CB Thuế, mình nên kê khai vào 01-1 va 01-2/GTGT. Mình thấy phần thuế không phát sinh chênh lệch, nên không biết có sử dụng 01/KHBS không. ( vì thu hộ - chi hộ thì tổng tiền hàng và tổng tiền thuế bằng nhau). Xin cho mình ý kiến. Mình đang cần điều chỉnh gấp.

Nếu những hoá đơn này liên quan đến Công ty bạn thì bạn phải kê khai rồi.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Tại sao không làm 01/KHBS được. Rõ ràng là thuế đầu vào và thuế đầu ra có thay đổi mà, Nó chỉ không thay đổi nghĩa vụ nộp thêm thuế thôi. Như vậy vần làm 01/KHBS, nhưng tổng chênh lệch lúc này bằng 0, nên không nộp thêm và không phát sinh khoản phat chậm nộp.

Nếu bạn không làm 01/KHBS thì mấy cái hoá đơn bổ sung này em kê khai trên 01-1 và 01-2 rồi cho vào đâu để báo cáo điều chỉnh

E

emeral1002

Sơ cấp
21/8/08
39
0
0
40
TpHCM
Cảm ơn chị.
Chi Xuân Thắm cho em hỏi thêm. Vậy là mình kê khai vừa tăng số thuế phải nộp và giảm số thuế phải nộp luôn phải không chị.

E

emeral1002

Sơ cấp
21/8/08
39
0
0
40
TpHCM
Chị ơi, vậy trường hợp này mình có nộp kèm 01-1 và 01-2 không vậy chị? Tại mấy trường hợp điều chỉnh khác em chỉ nộp 01/GTGT và 01/KHBS không ah. Chị chỉ em với, tại em phải nộp điều chỉnh gấp gấp. Tks chị nha.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chị ơi, vậy trường hợp này mình có nộp kèm 01-1 và 01-2 không vậy chị? Tại mấy trường hợp điều chỉnh khác em chỉ nộp 01/GTGT và 01/KHBS không ah. Chị chỉ em với, tại em phải nộp điều chỉnh gấp gấp. Tks chị nha.

Em không nộp thì kê khai mấy hoá đơn này vào đâu?
Em lập 01-1 và 01-2 chỉ gồm các hoá đơn kê khai bổ sung thôi và đính kèm theo bảng kê khai cũ ( copy)

T

Tram Nuong

Guest
23/2/10
1
0
0
40
TP. HCM
Khai bổ sung 01/KHBS

Chào các anh chị!
Anh tham gia diễn đàn đã lâu nhưng đây là lần đầu tiên em hỏi bài. Anh chị giúp em với!!!!!!
Anh kế toán trước của công ty em làm sai tờ khai thuế tháng 11/2009 và các tháng tiếp theo đến tháng 4/2010 luôn.
Cụ thể:
Tháng 11/2009 anh khai luôn cả hóa đơn hàng khuyến mãi (hóa đơn này ko có VAT và cũng ko chi tiền mà anh ấy tự chia ra số VAT rồi điền vào)_>số thuế còn được khấu trừ sai.
Đến tháng 12/2009 bắt số còn được khấu trừ đầu kỳ sai.
Tháng 1/2010 ngòai số còn được khấu trừ đầu kỳ sai, anh ấy còn khai cả hóa đơn tháng 2 nữa.
Dẫn đến tháng 2/2010 số được khấu trừ đầu kỳ sai.
Đến tháng 3 ngòai số VAT được khấu trừ đầu kỳ sai, anh ấy còn khai nhầm 1 hóa đơn 2 lần => tháng 4 số được khấu trừ đầu kỳ sai.
Em phải làm bổ sung 01/KHBS nhu thế nào?
Em rối quá, các anh chị giúp em với.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chào các anh chị!
Anh tham gia diễn đàn đã lâu nhưng đây là lần đầu tiên em hỏi bài. Anh chị giúp em với!!!!!!
Anh kế toán trước của công ty em làm sai tờ khai thuế tháng 11/2009 và các tháng tiếp theo đến tháng 4/2010 luôn.
Cụ thể:
Tháng 11/2009 anh khai luôn cả hóa đơn hàng khuyến mãi (hóa đơn này ko có VAT và cũng ko chi tiền mà anh ấy tự chia ra số VAT rồi điền vào)_>số thuế còn được khấu trừ sai.
Đến tháng 12/2009 bắt số còn được khấu trừ đầu kỳ sai.
Tháng 1/2010 ngòai số còn được khấu trừ đầu kỳ sai, anh ấy còn khai cả hóa đơn tháng 2 nữa.
Dẫn đến tháng 2/2010 số được khấu trừ đầu kỳ sai.
Đến tháng 3 ngòai số VAT được khấu trừ đầu kỳ sai, anh ấy còn khai nhầm 1 hóa đơn 2 lần => tháng 4 số được khấu trừ đầu kỳ sai.
Em phải làm bổ sung 01/KHBS nhu thế nào?
Em rối quá, các anh chị giúp em với.

Em nêu còn thiếu dữ kiện thì không hd hết được đâu. Em chỉ nói sai Số thuế Khấu trừ đầu kỳ sai nhưng lại không nói là thuế ở mỗi tháng còn được khấu trừ hay nộp thuế GTGT thì mới hướng dẫn hết được.

Ủa mà áo không hỏi KTT của mình hướng dẫn xử lý trước, khi nào cảm thấy xử lý như vậy không ổn thì hãy hỏi lại, Chứ hỏi ở đây mà không nêu chính xác tình hình rồi mọi người hướng dẫn sai, khác với KTT hướng dẫn thì rắc rối thêm

E

emeral1002

Sơ cấp
21/8/08
39
0
0
40
TpHCM
Theo mình, bạn nên làm 01/KHBS của từng tháng. Tháng nào sai thi làm 01/KHBS của tháng đó.