Xử lý Chi phí khi lập BCTC mà chưa có D.Thu

• Thread starter Do_Ngoc_Anh
  • Ngày gửi
D

Do_Ngoc_Anh

Trung cấp
6/9/05
52
0
0
55
Ha Noi
Chào các bạn.
Công ty tôi thành lập từ tháng 3/2005 nhưng trong năm 2005 chưa có Doanh thu bán hàng nhưng hàng tháng vẫn có chi phí như xăng xe, lương,... Như vậy đến cuối năm khi lập BCTC thì các chi phí này có nên hạch toán vào TK911 để chuyển thành lỗ hay treo trên TK142,242 để chuyển sang năm sau.
Bạn nào biết về vấn đề này tư vấn giúp mình với.
Cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Hình nhu đây là câu hỏi giả định của bạn,.
Nếu từ tháng 3 đến tháng 12 mà bạn không xuất hóa đơn thì Thuế không hỏi thăm bạn sao.

Tuy nhiên nếu mình là kế toán trong trường hợp đó thì mình vẫn hạch toán các phát sinh vào chi phí bình thường tuy nhiên sau đó kết chuyển vào tài khoản 142 hoặc 242 rồi năm sau có doanh thu thì bạn phân bổ vào chỉ phí sao cho tương xứng.

Sở dĩ bạn vẫn đưa vào chi phí là cho bạn dễ theo dõi những phí đó thuộc chi phí chi tiết nao. Để năm sau bạn phân bổ cho chính xác vào các chi phí cho chính xác hơn.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo luật thì cơ quan thuế cũng khồng hỏi thăm đâu nếu: không phát sinh doanh số bán hàng hóa, dịch vụ, thuế GTGT đầu vào, thuế GTGT đầu ra nhưng vẫn kê khai và nộp tờ khai cho cơ quan thuế.

AC3K nói:
Hình nhu đây là câu hỏi giả định của bạn,.
Nếu từ tháng 3 đến tháng 12 mà bạn không xuất hóa đơn thì Thuế không hỏi thăm bạn sao.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Các chi phí đó cũng không lớn đâu và cũng phát sinh đều (lương) nên bạn cứ cho sang 911 để kết chuyển lỗ đi. Treo lên 142, 242 làm gì, mất công phải cởi xuống.

Do_Ngoc_Anh nói:
Như vậy đến cuối năm khi lập BCTC thì các chi phí này có nên hạch toán vào TK911 để chuyển thành lỗ hay treo trên TK142,242 để chuyển sang năm sau.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Do_Ngoc_Anh nói:
Chào các bạn.
Công ty tôi thành lập từ tháng 3/2005 nhưng trong năm 2005 chưa có Doanh thu bán hàng nhưng hàng tháng vẫn có chi phí như xăng xe, lương,... Như vậy đến cuối năm khi lập BCTC thì các chi phí này có nên hạch toán vào TK911 để chuyển thành lỗ hay treo trên TK142,242 để chuyển sang năm sau.
Cám ơn nhiều.
Các chi phí phát sinh, bạn thấy các khoản nào là định phí thì bạn cứ cho sang 911. Còn những khoảng chi nào liên quan trực tiếp đến doanh thu sau này, hoặc phần biến phí thì bạn "treo"

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
M

mature102

Trung cấp
25/7/05
50
0
0
47
Hà Nội
Do_Ngoc_Anh nói:
Chào các bạn.
Cám ơn nhiều.
Chẳng phải treo làm gì theo dõi cho mệt, theo tôi bạn cứ tổng hợp và kết chuyển lỗ tất cả hoạt động năm 2005 bình thường.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Hi các bạn,
Thật ra theo ý các bạn thì mình cũng không phản bác gì đâu. Tuy nhiên nếu bạn kết chuyển thì có trường hợp như sau:
Có một số Quận ở TP.HCM thì yêu cầu bạn làm giải trình lỗ và làm công văn xin chuyển lỗ năm sau.
Tuy nhiên, nếu bạn treo lại thì chẳng có vấn đề gì và hợp với Doanh Thu & chi phí hơn. Khi bạn hỏi những người kiểm toán thì sẽ nhận đc câu trả lời tương tự.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
to :dongocanh
Sao bạn lo xa thế nhỉ .Công ty mới thành lập 3/2005 thì đã hết năm 2005 đâu mà đã đẻ ý đến chuyện không có Doanh thu rồi. Đợi đến cuối năm hẵng hay. Hai cách xử lý mà các bạn trong WKT nêu ra ở trên đều đúng luật, bạn chọn cách nào cũng được. Nhưng mình cũng có thiên hướng là nên để treo trong trường hợp không có doanh thu

N

Nguyen Phuong Thao

Guest
10/11/05
9
0
0
42
Lac Long Quan
Mình cũng đồng ý với Tú Anh. Bạn nên kết chuyển các chi phí sang TK 911 để xđịnh lỗ. Trừ các chi phí liên quan đến kết quả kinh doanh của năm sau như : KH TSCD, các chi phí dài hạn khác.

H

huythaoanh

Guest
8/11/05
11
0
0
46
Hà nội
Mình cũng có chung quan điểm là chuyển sang 242 sau đó phân bổ khi có doanh thu

K

Kid

Guest
14/11/05
71
0
0
19
Lầu năm góc
Mình nhớ không nhầm thì 242 là chi phí chờ kết chuyển trong năm tài chính còn 142 là chi phí chờ kết chuyển liên quan đến nhiều năm tài chính mà. sao mọi người lại ... định kết chuyển vào 242 khi hết năm để chuyển sang năm sau là sao vậy?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Kid nói:
Mình nhớ không nhầm thì 242 là chi phí chờ kết chuyển trong năm tài chính còn 142 là chi phí chờ kết chuyển liên quan đến nhiều năm tài chính mà. sao mọi người lại ... định kết chuyển vào 242 khi hết năm để chuyển sang năm sau là sao vậy?

Đúng là bạn đã nhớ nhầm 2 tài khoản này với nhau rồi

P

Phan Quốc Hùng

Guest
31/10/05
38
0
0
58
Quy Nhơn - Bình Định
Kết chuyển lỗ để làm gì nhỉ ? Rồi lại phải làm công văn giải trình, rồi lại phải làm đơn xin chuyển lỗ sang năm sau, rồi vân vân và vân vân...Đủ mọi thứ trên đời . Bộ rảnh lắm hay sao mà làm khổ mình thế các bạn . Cứ "treo" nó lên .

K

kimcuong_29

Guest
22/11/05
21
0
1
ngoc thuy - long bien
Mặc dù chưa có doanh thu nhưng cuối năm lập báo cáo tài chính bạn vẫn phải kết chuyển lỗ ở TK 911 để chuyển lỗ sang năm sau. Sang năm bạn phải nhớ đi đăng ký kết chuyển lỗ với cơ quan quản lý thuế của bạn nhe.
Chúc bạn có nhiều kinh nghiệm hơn.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Phan Quốc Hùng nói:
Kết chuyển lỗ để làm gì nhỉ ? Rồi lại phải làm công văn giải trình, rồi lại phải làm đơn xin chuyển lỗ sang năm sau, rồi vân vân và vân vân...Đủ mọi thứ trên đời . Bộ rảnh lắm hay sao mà làm khổ mình thế các bạn . Cứ "treo" nó lên .
Công văn giải trình không có gì là khó khăn cả, và làm đăng ký chuyển lỗ vẫn là hay nhất. Làm kế tóan thì không rảnh nhưng ở thời điểm năm nào thì cứ kết thúc ngay năm đó.:0frown:

D

dao thi thanh loan

Guest
20/8/04
22
0
0
40
dong nai
theo mình thì nên đưa vào chi phí trích trước vì:
thứ 1, việc làm thủ tục chuyển lỗ khá phức tạp, và phải giải trình thật chi tiết và hợp lý cho cơ quan thuế
thứ 2, việc cong ty làm ăn thua lỗ thì sẽ tạo ấn tượng ko tốt cho các nhà đầu tư, và cả khach hàng, nhà cung cấp. ko thể viện lý do mới thành lập nên lỗ là chuyện đương nhiên mà phải tìm cách để khắc phục.
thứ 3, chi phí này ko liên quan đến DT nên dễ bị lọai ra khi tính TN chịu thuế, do đó số thuế mà bạn đóng vẫn ko thay đổi. (như vậy là thiệt cả hai bên)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA