Mỗi tuần một chuyên đề

Thiếu hụt quỹ

• Thread starter pig3003
  • Ngày gửi
H

haiyenyen

Trung cấp
9/4/08
65
0
6
41
vũng tàu
Mình cũng từng có kinh nghiệm trong chuyện này, trước kia khi mình mới vào nghề, thủ quỹ của mình cũng là người lớn tuổi, khó tính, cứng đầu và bảo thủ. tiền tự ý chi ra không cần qua kế toán, đến khi mình kiểm kê quỹ thì thiếu.... mình báo cáo lãnh đạo và tự mình soạn ra bảng mô tả và quy trình và làm việc cho thủ quỹ trong đó có cả những chế tài nếu sai phạm nữa. từ đó bà thủ quỹ của mình không giám nữa ( ghét mình 1 thời gian luôn). hy vọng câu chuyện này sẽ giúp bạn được cách giải quyết. nhưng nhớ kế toán thường xuyên phải kiểm kê quỹ tiền mặt nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Mình thấy các bạn bàn thì nhiều, nhưng vẫn chửa đâu vào với đâu cả, chưa Ghost lại được một cái Bản chất Chung nhất. Theo mình là thế này.
Một là : quỹ tiền mặt và số tiền thực tế hầu như không bao giờ khớp nhau (trừ khi có thanh tra về thì Kế toán cùng Thủ quỹ cùng nhau kiểm kê và làm "hợp lý" số tiền trong két).
Hai là: Thủ quỹ luôn luôn phải ghi chép, điều này là Luật bất thành văn, nếu Thủ quỹ không ghi thì phần thiệt thòi sẽ về thủ quỹ, bởi kế toán chỉ theo dõi trên mặt sổ sách thôi (phiếu chi hợp lệ). Những khoản chi khác chưa lên được sổ tiền mặt nếu thủ quỹ không ghi thì coi như Thủ quỹ bị mất. Ví dụ bạn Bạn rút về 50 triệu, phiếu chi bạn mới lập được 45 triệu. 5 Triệu đã chi sang nhiệm vụ chi khác chưa lên chứng từ được (Phong bì,.....). Thủ quỹ phải ghi lại và cùng với kế toán "hợp lý" 5 triệu này và đưa vào sổ quỹ tiền mặt, nếu không ghi chép lại. Kế toán vẫn sẽ mặc định còn 5 triệu trong két, và tiếp tục được viết phiếu chi 5 triệu này, khi đó Thủ quỹ nếu không ghi lại thì Thủ quỹ phải tự chi tiền cá nhân để đền số tiền này.
Ba là, Bạn phải lưu ý rằng Số tiền thực tế còn lại = Số tiền mặt + Số tiền đang bị ứng + Các khoản chi ngoài sổ khác. Vậy nên giữa kế toán và thủ quỹ phải luôn luôn luôn luôn ăn ý với nhau, nếu không sẽ rất mệt đấy.
Thật ra, có rất nhiều cách để "khắc chế" Thủ quỹ, mặc dù bằng tuổi với bố mẹ mình, nhưng xin mạn phép không nêu ra đây vì hơi nhạy cảm. Nếu có, sẽ bàn với những ai quan tâm bằng email.
(bạn nói chỗ bạn 2 kế toán, lúc nào bạn nêu rõ nhiệm vụ mỗi người ra nữa nhé!!!)

N

nguyenmysenkhtc

Guest
9/10/09
3
0
0
36
Kon Tum
Chào cả nhà
Mình là kế toán của Một Nhà Văn hóa. Phòng mình chỉ có 2 người mình là kế toán và một người làm thủ quỹ. Mình là người mới vào nghề nên chưa có kinh nghiệm mong cả nhà giúp mình một chút nha. Những chứng từ thu và chi của mình đều hợp lệ nhưng khi kiểm tra quỹ thì hụt tiền rất nhiều. Trong khi đó thủ quỹ của mình ko ghe chép gì cả. Sổ quỹ của mình thì có chứng từ mình mới ghi. Chị thủ quỹ thì chép lại của mình. Mình rất đau đầu để giải quyết vì chị thủ quỹ lớn hơn mình. và mình nói chị ấy cũng ko nghe. Vậy cho mình hỏi khi thiếu hụt tiền quỹ thì ai chịu trách nhiệm àh. :wall:.Mong cả nhà giúp mình. Cảm ơn cả nhà.Hiúp mình với nha huuh

Trước tiên phải nói đến trách nhiệm của người làm thủ quỹ. Họ phải có một sổ ghi chép riêng để tự mình theo dõi. Đằng này họ lại đi ghi chép lại từ kế toán. Khi có chứng từ chi từ kế toán lập thì thủ quỹ mới được chi tiền, tương tự thì thu cũng thế.
Khi kiểm kê thấy thiếu hụt thì bạn đối chiếu giữa phiếu thu - chi bạn lập với sổ quỹ của thủ quỹ thu bao nhiêu, chi bao nhiêu, tồn quỹ bao nhiêu. Nếu hụt quỹ thì thủ quỹ là người chịu trách nhiệm vì họ là người giữ "két" của đơn vị.

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Trước tiên phải nói đến trách nhiệm của người làm thủ quỹ. Họ phải có một sổ ghi chép riêng để tự mình theo dõi. Đằng này họ lại đi ghi chép lại từ kế toán. Khi có chứng từ chi từ kế toán lập thì thủ quỹ mới được chi tiền, tương tự thì thu cũng thế.
QUOTE]

Làm theo kiểu này là 1+1 = 2, ai cũng làm được. Có những khoản chi "không thể nói" thì sao ??? Việc quản lý Thủ quỹ là không khó, chỉ ngại không đúng cách thôi.
:wall::wall:

Q

quyenhong

Sơ cấp
4/12/08
6
0
0
40
vinh phuc
Mình cũng mới chân ướt chân ráo vào làm kế toán ở đơn vị Hành chính sự nghiệp, cũng đang gặp phải cảnh tương tự như trên. Quả thực là rất khó vì còn nhiều khoản chi ngoài luồng nên quỹ thực tế cũng không bao giờ đủ, mình cũng đang rất rối về vấn đề này.

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Có gì phải rối đâu, bạn lập một sổ theo dõi riêng. Số tiền mặt thực tế còn lại sẽ bằng cột số thực chi + Cột những khoản chi khác (chi tiết theo từng nội dung). Để đảm bảo hoạt động vẫn diễn ra bình thường thì bạn phải lo làm sao số tiền trong két phải lớn hơn những khoản chi khác. Đồng thời phải lo "hồ sơ" để bù lại số "không thể nói" này. Nói thì đơn giản nhưng để bù lại những khoản chi khác đó thì phải mất cả tháng, vậy là cứ tháng này sang tháng nọ, năm này qua năm nọ.

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
QUOTE]

Làm theo kiểu này là 1+1 = 2, ai cũng làm được. Có những khoản chi "không thể nói" thì sao ??? Việc quản lý Thủ quỹ là không khó, chỉ ngại không đúng cách thôi.
:wall::wall:
Ý bạn là những khoản chi ngoài luồn, k ra phiếu chi và hạch toán vào sổ sách? Có thể có những khoản khó chi, nhưng theo mình để dễ dàng theo dõi tốt hơn hết là cứ viết phiếu chi ứng, có gì treo vào ứng dễ theo dõi hơn.
Có thể làm cách này bạn cho là quá đơn giản, nhưng nếu bạn bỏ ngoài sổ sách, cứ lấy tiền chỗ thủ quỹ, nếu có thanh tra, kiểm toán đột xuất bạn sẽ bị cho là sai phạm. Cứ treo vào ứng rồi kiếm chứng từ chi sau cho hợp lý và khỏe.
Thêm nữa khi chi tiền, thu tiền thủ quỹ phải giữ lại một liên và vào sổ sách hẳn hoi, cuối tháng đối chiếu với kế toán, thủ quỹ phải ký vào sổ quỹ tiền mặt của kết toán và ngược lại.
Nếu như những khoản chi mà bạn nói theo dõi riêng, nghĩa là lấy tiền mà không có chứng từ, thì để quản lý tốt hơn hết phải có giấy viết tay lấy tiền và phải có sự đồng ý của kế toán. Nếu bạn cứ để thủ quỹ tự tiện muốn chi cho ai thì chi, cứ kiểm quỹ thủ quỹ nói là chi cho người này người kia thì rất dễ dẫn đến tiêu cực. Khi đã có sự mất mát tiền trong quỹ rồi thì không phải chỉ có thủ quỹ chịu trách nhiệm không đâu bạn à.

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
Chào cả nhà
Mình là kế toán của Một Nhà Văn hóa. Phòng mình chỉ có 2 người mình là kế toán và một người làm thủ quỹ. Mình là người mới vào nghề nên chưa có kinh nghiệm mong cả nhà giúp mình một chút nha. Những chứng từ thu và chi của mình đều hợp lệ nhưng khi kiểm tra quỹ thì hụt tiền rất nhiều. Trong khi đó thủ quỹ của mình ko ghe chép gì cả. Sổ quỹ của mình thì có chứng từ mình mới ghi. Chị thủ quỹ thì chép lại của mình. Mình rất đau đầu để giải quyết vì chị thủ quỹ lớn hơn mình. và mình nói chị ấy cũng ko nghe. Vậy cho mình hỏi khi thiếu hụt tiền quỹ thì ai chịu trách nhiệm àh. :wall:.Mong cả nhà giúp mình. Cảm ơn cả nhà.Hiúp mình với nha huuh

cái này chỉ cần chừng từ của bạn hợp lý là được. còn quỹ hụt thì đó là trách nhiệm của thủ quỹ mà.
người giữ tiền mà để hụt thì....bạn nên xem lại thế nào nhé! chúc bạn thành công

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
cái này chỉ cần chừng từ của bạn hợp lý là được. còn quỹ hụt thì đó là trách nhiệm của thủ quỹ mà.
người giữ tiền mà để hụt thì....bạn nên xem lại thế nào nhé! chúc bạn thành công
Hờ hờ, trách nhiệm trước Pháp luật thì chị ko dám nói gì nhưng trách nhiệm trước sếp thì chưa chắc chỉ có anh thủ quỹ đâu nhé. Hàng tháng Kế toán và thủ quỹ có trách nhiệm làm biên bản kiểm quỹ, giờ để xảy ra việc thiếu hụt quỹ thì trách nhiệm là cả hai nhé.

E

etanol

Guest
17/8/09
2
0
0
Thái Nguyên
Hừm. Không khéo bà thủ quỹ cầm tiền của cơ quan đi gửi ngân hàng lấy lãi rồi đấy! Mĩnh cũng đang nghi nghờ thủ quỹ cq mình như thế! Phải kiểm quỹ thôi!

H

Huongdn

Sơ cấp
13/7/09
35
0
6
HCM
Cuối tháng bạn không kiểm quỹ àh. Bạn nên báo cáo với cấp trên để xin ý kiến chỉ đạo chứ. Để lâu là không ổn đâu đấy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA