Hỏi đáp : Cá nhân có thu nhập từ hai nơi trở lên

• Thread starter The Hoang
  • Ngày gửi
wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Mình nghĩ, các bạn nên xem lại khoản 3 điều 2, TT 60/2009/TT-BTC như sau:

3. Bổ sung hướng dẫn tiết 3.1.8 như sau:

Trường hợp đối tượng nộp thuế có thu nhập từ tiền lương, tiền công thường xuyên, ổn định từ 02 nơi trở lên; hoặc vừa có thu nhập từ kinh doanh vừa có thu nhập từ tiền lương tiền công thường xuyên ổn định; hoặc có thu nhập từ kinh doanh thường xuyên ổn định từ 02 nơi trở lên thì đối tượng nộp thuế được lựa chọn nơi đăng ký giảm trừ gia cảnh; cụ thể như sau:

- Về giảm trừ cho bản thân: đối tượng nộp thuế được lựa chọn khai giảm trừ cho bản thân ở một nơi phát sinh thu nhập; đồng thời phải thông báo cho đơn vị chi trả thu nhập khác hoặc cơ quan thuế (nơi có hoạt động kinh doanh khác) biết để không tính giảm trừ trùng.

- Về giảm trừ cho người phụ thuộc: trường hợp, đối tượng nộp thuế có nhiều người phụ thuộc, mà số người phụ thuộc tính giảm trừ ở một nơi phát sinh thu nhập không đủ giảm trừ thì được đăng ký số người phụ thuộc chưa giảm trừ hết vào nơi phát sinh thu nhập khác để được giảm trừ.

Mình hiểu là: Được giảm trừ bản thân ở 1 nơi và giảm trừ cho người phụ thuộc ở nhiều nơi.
Ở nơi bạn đăng ký giảm trừ bản thân, sau khi giảm trừ bản thân và giảm trừ cho người phụ thuộc còn lại sẽ tính thuế theo biểu luỹ tiến từng phần. Còn ở nơi phát sinh thu nhập thứ hai trở đi thì phải tạm khấu trừ 10%, nếu có đăng ký giảm trừ cho người phụ thuộc thì sau khi giảm trừ cho người phụ thuộc vẫn phải tạm khấu trừ thuế 10% và cuối nămphai rtự quyết toán.
Hay nói cách khác chỉ tính biểu thuế luỹ tiến từng phần ở 1 nơi thôi.
Mong các bạn góp ý.

Theo mình hiểu là bạn đang hiểu sai luật, hì hì..

Vì mỗi cá nhân thì cũng chỉ nuôi bản thân 1 mình mình và cũng chỉ có từng ấy người phụ thuộc. Nên giảm trừ 4tr và 1.6tr * số người ở nơi này thì sẽ ko giảm trừ ở nơi khác. Tuy nhiên, có thể bạn đăng ký giảm trừ gia cảnh 4tr ở nơi này, và mỗingười phụ thuộc ở 1 công ty bạn làm cũng được. miễn là ko trùng nhau (cả 4tr và 1.6tr*x ấy)

Còn khấu trừ 10% hay lũy tiến là tùy thuộc vào bạn làm việc với cơ quan đó ntn, nếu bạn ký HĐLĐ với cơ quan, dù chỉ HĐ vài tháng thì bạn cũng được khấu trừ lũy tiến. Nhưng nếu bạn chỉ làm khoán công việc, ko có HĐLĐ, chỉ là hợp tác theo vụ việc thôi thì bạn chịu khấu trừ 10% nhá

Khóa học Quản trị dòng tiền
behipdethuong

behipdethuong

Trung cấp
5/1/09
149
0
0
Hà Nội

Vì mỗi cá nhân thì cũng chỉ nuôi bản thân 1 mình mình và cũng chỉ có từng ấy người phụ thuộc. Nên giảm trừ 4tr và 1.6tr * số người ở nơi này thì sẽ ko giảm trừ ở nơi khác. Tuy nhiên, có thể bạn đăng ký giảm trừ gia cảnh 4tr ở nơi này, và mỗingười phụ thuộc ở 1 công ty bạn làm cũng được. miễn là ko trùng nhau (cả 4tr và 1.6tr*x ấy)

Còn khấu trừ 10% hay lũy tiến là tùy thuộc vào bạn làm việc với cơ quan đó ntn, nếu bạn ký HĐLĐ với cơ quan, dù chỉ HĐ vài tháng thì bạn cũng được khấu trừ lũy tiến. Nhưng nếu bạn chỉ làm khoán công việc, ko có HĐLĐ, chỉ là hợp tác theo vụ việc thôi thì bạn chịu khấu trừ 10% nhá
Wrong cho em hỏi chút nhá:
1. Có 1 anh ở cty em ( có ký HĐLĐ từ 3 tháng trở lên ) khai MST cá nhân, khai giảm trừ gia cảnh + ng phụ thuộc ở cty khác, vậy khi tính thuế TNCN của họ thì e cứ lấy tiền lương hàng tháng * 5% thui nhỉ ( nếu dưới 5 tr ), ( tiền ăn trưa cho anh đó có được trừ khi tính thuế TNCN ko ? - dưới 400k ạ )
2. Có 1 anh khác thì đóng BHXH ở cty em, nhưng lại khai MST cá nhân + giảm trừ ở nơi khác, vậy trước khi tính thuế TNCN của anh này có được trừ BHXH, BHYT , ăn trưa .... không ạ ?

Sửa lần cuối:
mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
339
19
18
Hà Giang
webketoan.vn

Việc có đúng Luật ko thì khoản 3 điều 2 Thông tư đã nói rõ rồi ko cần bạn lại làm gì, bạn xem lại nhé.

khoản 3 điều 2, TT 60/2009/TT-BTC như sau:

3. Bổ sung hướng dẫn tiết 3.1.8 như sau:

Trường hợp đối tượng nộp thuế có thu nhập từ tiền lương, tiền công thường xuyên, ổn định từ 02 nơi trở lên; hoặc vừa có thu nhập từ kinh doanh vừa có thu nhập từ tiền lương tiền công thường xuyên ổn định; hoặc có thu nhập từ kinh doanh thường xuyên ổn định từ 02 nơi trở lên thì đối tượng nộp thuế được lựa chọn nơi đăng ký giảm trừ gia cảnh; cụ thể như sau:

- Về giảm trừ cho bản thân: đối tượng nộp thuế được lựa chọn khai giảm trừ cho bản thân ở một nơi phát sinh thu nhập; đồng thời phải thông báo cho đơn vị chi trả thu nhập khác hoặc cơ quan thuế (nơi có hoạt động kinh doanh khác) biết để không tính giảm trừ trùng.

- Về giảm trừ cho người phụ thuộc: trường hợp, đối tượng nộp thuế có nhiều người phụ thuộc, mà số người phụ thuộc tính giảm trừ ở một nơi phát sinh thu nhập không đủ giảm trừ thì được đăng ký số người phụ thuộc chưa giảm trừ hết vào nơi phát sinh thu nhập khác để được giảm trừ.

Còn việc khấu thuế theo biểu luỹ tiến hay khấu trừ 10 % thì bạn tham khảo Thông tư 84/2008 nhé.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Việc có đúng Luật ko thì khoản 3 điều 2 Thông tư đã nói rõ rồi ko cần bạn lại làm gì, bạn xem lại nhé.

Còn việc khấu thuế theo biểu luỹ tiến hay khấu trừ 10 % thì bạn tham khảo Thông tư 84/2008 nhé.

Điều bạn nói ở phần trước được hiểu là giảm trừ cho người phụ thuộc trùng bạn ạ

Còn khấu trừ 10% nếu ở nơi 2 bạn có HĐLĐ thì bạn có thể trích dẫn TT được ko? Tks!!

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Hôm trước em đi tập huấn thuế TNCN ở CCT Đống Đa, Cán bộ thuế có trả lời về vđề người lao động làm ở 2 đơn vị trở lên như sau:
- Nếu ký HĐLĐ từ 3 tháng trở lên thì áp dụng theo biểu thuế luỹ tiến
- Nếu ký HĐLĐ dưới 3 tháng, hoặc ko có HĐLĐ thì khấu trừ 10% vãng lai

Đúng rồi bạn ah

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Wrong cho em hỏi chút nhá:
1. Có 1 anh ở cty em ( có ký HĐLĐ từ 3 tháng trở lên ) khai MST cá nhân, khai giảm trừ gia cảnh + ng phụ thuộc ở cty khác, vậy khi tính thuế TNCN của họ thì e cứ lấy tiền lương hàng tháng * 5% thui nhỉ ( nếu dưới 5 tr ), ( tiền ăn trưa cho anh đó có được trừ khi tính thuế TNCN ko ? - dưới 400k ạ )
Đúng rồi, theo mình nhớ là nếu tiền ăn trưa chi = tiền mặt thì vẫn tính thuế

2. Có 1 anh khác thì đóng BHXH ở cty em, nhưng lại khai MST cá nhân + giảm trừ ở nơi khác, vậy trước khi tính thuế TNCN của anh này có được trừ BHXH, BHYT , ăn trưa .... không ạ ?

Trừ BHXH, BHYT cũng giống như giảm trừ gia cảnh vậy đó bạn. Nếu đã trừ ở 1 nơi rồi thì không tính trừ ở bất kỳ nơi nào khác nữa
Good luck

latdat142

latdat142

Trung cấp
21/5/09
96
0
6
Hà Nội
To The Hoang:
nhưng theo TT 62 thì tiền ăn trưa chi bằng tiền mặt mà ko vượt quá mức quy định của Nhà nước thì không tính vào thu nhập chịu thuế .

behipdethuong

behipdethuong

Trung cấp
5/1/09
149
0
0
Hà Nội
To The Hoang:
nhưng theo TT 62 thì tiền ăn trưa chi bằng tiền mặt mà ko vượt quá mức quy định của Nhà nước thì không tính vào thu nhập chịu thuế .

Cái này đúng nè.
Từ trước 1/5/09 thì mức ăn trưa quy định của NN là 450k, từ 1/5/09 tới nay thì là 550k,
Còn cái về chế độ công tác phí, phụ cấp xăng xe điện thoại thì e chưa tìm ra mức quy định của Nhà nc là bn T__T

H

hoaly83

Trung cấp
Chào bạn,
Trường hợp của bạn nêu ra thì ông A này bị khấu trừ 5% thuế ở cty 2 bạn ah (áp theo biểu thuế lũy tiến) theo đúng hướng dẫn của TT62 và quyết toán lại cuối năm.

Khi bạn nêu vấn đề này thì mình lại phát sinh 1 suy nghĩ trong trường hợp này liệu ông A có thể làm cam kết để không phải bị khấu trừ luôn phần thuế này hay không vì tổng thu nhập của ông A này bình quân 4tr/tháng?
Bạn nào giúp mình xem trong TT84 hay 62 có cho phép không nhé.
Have fun

Đúng là trong TT62 mình có thấy nói đến vấn đề này. Nếu tổng thu nhập bình quân ko quá 4tr/tháng thì có thể làm cam kết để ko phải bị khấu trừ.

T

teppi135

Không nản chí
16/2/06
109
0
0
Hà Nội
Đúng là trong TT62 mình có thấy nói đến vấn đề này. Nếu tổng thu nhập bình quân ko quá 4tr/tháng thì có thể làm cam kết để ko phải bị khấu trừ.

Đề nghị bạn trích dẫn. Mình đọc chưa thấy ở đâu cả.

H

hoaly83

Trung cấp
Chào bạn,
Trường hợp của bạn nêu ra thì ông A này bị khấu trừ 5% thuế ở cty 2 bạn ah (áp theo biểu thuế lũy tiến) theo đúng hướng dẫn của TT62 và quyết toán lại cuối năm.

Khi bạn nêu vấn đề này thì mình lại phát sinh 1 suy nghĩ trong trường hợp này liệu ông A có thể làm cam kết để không phải bị khấu trừ luôn phần thuế này hay không vì tổng thu nhập của ông A này bình quân 4tr/tháng?
Bạn nào giúp mình xem trong TT84 hay 62 có cho phép không nhé.
Have fun

Đúng đấy, trong TT62 có quy định nếu TN dưới 4tr/tháng thì có thể làm cam kết để ko bị tính thuế.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Cái này đúng nè.
Từ trước 1/5/09 thì mức ăn trưa quy định của NN là 450k, từ 1/5/09 tới nay thì là 550k,
Còn cái về chế độ công tác phí, phụ cấp xăng xe điện thoại thì e chưa tìm ra mức quy định của Nhà nc là bn T__T

Đúng rồi, mình quên trong TT62 có nói.
Bạn có cái quy định về mức phụ cấp tiền ăn này ko? post lên cho mình tham khảo với.
Thanks

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Quyết toán thuế TNCN như thế nào với người có thu nhập từ tiền công từ nhiều công ty khác nhau ?

Tôi làm thêm cho nhiều công ty khác nhau và chỉ đăng ký MST TNCN ở 01 công ty,vậy thực hiện quyết toán thuế TNCN 6 tháng cuối năm 2009 như thế nào,mong các bạn trong diễn đàn giúp đỡ ?

Q

quakinhmaunau

Guest
4/6/08
40
0
6
Hà Nội
Tôi làm thêm cho nhiều công ty khác nhau và chỉ đăng ký MST TNCN ở 01 công ty,vậy thực hiện quyết toán thuế TNCN 6 tháng cuối năm 2009 như thế nào,mong các bạn trong diễn đàn giúp đỡ ?

Có rất nhiều cách để quyết toán thuế TNCN cho bạn: - bạn có thể nhờ công ty mà mình đã đăng ký làm MST làm quyết toán cho mình. Còn nếu không bạn cũng có thể tự làm quyết toán. Rồi nộp lại cho chi cục nơi bạn đăng ký MST. Tất cả hướng dẫn và biểu mẫu thì đã được Tổng cục thuế hướng dẫn chi tiết và cụ thể trong phần mềm QTTNCN và HTKK 2.5

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
- Các công ty họ QT mẫu 05 phần thu nhập đã trả cho bạn.
- bạn QT mẫu 09 tổng thu nhập mình nhận được trong năm ( năm 2009 là 6T cuối năm ).

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Nếu cá nhân có thu nhập từ 02 nơi trở lên, thì bắt buột cá nhân đó phải quyết toán thuế TNCN trực tiếp tại cơ quan thuế nơi cá nhân đăng ký giảm trừ gia cảnh hoặc cơ quan thuế nơi cá nhân đăng ký quản lý

D

dinhhoi07

Guest
8/12/07
1
0
0
42
HCm
Tháng 11/2009 mình nghĩ việc ở cty cũ. Tháng 1/2010 mới đi làm chỗ mới. Mình có làm thêm bên ngoài. Vậy giờ mình phải làm những gì đế quyết toán thuế TNCN vậy các bạn?

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Tháng 11/2009 mình nghĩ việc ở cty cũ. Tháng 1/2010 mới đi làm chỗ mới. Mình có làm thêm bên ngoài. Vậy giờ mình phải làm những gì đế quyết toán thuế TNCN vậy các bạn?
- Công ty cũ sẽ quyết toán phần đã trả lương cho bạn, nếu bạn chỉ có thu nhập duy nhất ở công ty cũ thì bạn làm uỷ quyền; nếu bạn có thu nhập do làm thêm ở các nơi khác nữa mà xét trên tổng thu nhập, số thuế đã tạm khấu trừ của bạn 6t cuối năm 2009 cần phải lảm QT mẫu 09 thì bạn làm của cá nhân bạn.

nangthuytinh290

nangthuytinh290

Guest
12/2/09
56
4
8
Hà Nội
Thuế TNCN với ngừơi có thu nhập từ 2 nơi

Cả nhà ơi cho em hỏi 1 chút, năm 2009 chị kế toán cũ công ty em có làm ở 2 nơi, Vậy bây giờ em làm quyết toán năm 2009 có kê chị ý vào bảng kê 05B/kk không ạ (Công ty em thành lập tháng 12/2009). Hay phải làm thế nào ạ.
Vì thành lập tháng 12 nên em kê vào mẫu 05b/KK thế có cần kèm theo mẫu 23/CK-TNCN không ạ.

K

kaka02

Guest
3/4/08
19
0
0
39
Ninh Bình
Quyết toán thuế TNCN cho NV cty làm ở 2 cty?

Cả nhà cho em hỏi: Ở cty em có 1 chị làm 2 cty nhưng quyết toán thuế TNCN ở cty mình thì thu nhập của chị ấy ở cty khác có phái chuyển sang cty mình để làm QT ko? mình tìm TT hay CV hướng dẫn mà ko thấy? Bác nào biết chỉ cho em với.
và em hỏi 1 câu nữa: ở cty em có 1 anh mới vào làm từ T10/2009. những tháng về trước anh có làm ở cty khác. thì mình QT thuế TNCN cho anh ấy thế nào?:wall: