Hỏi về tờ khai thuế VAT (báo cáo thuế)

• Thread starter mưabóngmây05
  • Ngày gửi
M

mưabóngmây05

Guest
8/8/05
36
1
6
Tp. HCM
Em muốn hỏi 1 chút về tờ khai thuế VAT, khi kê khai thuế GTGT được khấu trừ em vẫn thường tổng cộng cả thuế VAT: hóa đơn hàng hóa mua vào và hóa đơn chi phí, theo em hiểu hóa đơn HHDV khấu trừ gồm cả hàng hóa và chi phí (dịch vụ). Nhưng mới đây, có anh bạn nói em báo cáo sai, vì anh ý giải thích với em, chỉ được khấu trừ đối với hàng hóa mua vào còn hóa đơn chi phí không được khấu trừ. Em thấy hơi lạ và cũng không biết như thế nào, có ai có thể giúp em hiểu rõ hơn về vấn đề này không ạ? Em xin cảm ơn trước.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

VanKhanh123

Guest
12/10/04
32
0
0
TP.HCM
Bạn có thể an tâm vì anh bạn ý nói không đúng rồi! Hóa đơn hàng hóa mua vào và hóa đơn chi phí đều được khấu trừ. Chuc ban vui

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
TO: Bong Mây.
ôi giời ơi. Bây giờ tôi mới nghe thuật ngữ "hóa đơn chi phí".
Bạn nên nhớ chỉ có hóa đơn bán hàng (thông thường) và hóa đơn giá trị gia tăng thôi.

Cứ có thuế GTGT tăng thì bạn cứ việc kê lên bảng kê đầu vào miễn là hóa đơn đó hợp lý hợp lệ. và đưa vào tờ khai thuế GTGT và khấu trừ.

Làm gì có quy định hóa đơn cho dịch vụ không đc khấu trừ?
Bạn cứ yên tâm như bạn là đúng và anh bạn gì đó của bạn Sai...... rồi

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
To Mưabongmây05

An tâm đi bạn ạ! bạn đúng rồi, không có sai đâu. Bạn chỉ cần nhớ bảng kê HHDV mua vào ở bảng kê nào cho vào bảng ấy là được rồi. Mình chỉ không được khấu trừ nếu HHDV đầu ra mình không chịu thuế GTGT thôi (không chịu thuế chứ không phải thuế suất=0 nhé).
Trong trường hợp đầu vào là HHDV là có thuế GTGT nhưng đầu ra vừa có HHDV chịu thuế & không chịu thuế GTGT thì đã có bản phân bổ thuế GTGT được khấu trừ rồi.

Cũng không ít kế toán cũng nói như bạn của muabonmay05 đấy, thật là lạ!

T

thanhhuongmau

Guest
20/7/05
7
0
0
42
Hanoi
:banana: Ban lam dung roi day. Hoa don mua vao duoc khau tru hay khong la phu thuoc vao ban su dung cho muc dich kinh doanh san pham co chiu, hay khong chiu thue GTGt mà thôi. Tôi chẳng hiểu được anhbạn của bạn nói gì nữa

M

mysterious_girl

Guest
Nhân tiện đây cho mình hỏi luôn nhé. Theo mình biết thì ở dòng 14 của tờ khai, giá trị hàng hóa dịch vụ mua vào trong kỳ bao gồm tổng giá trị hhdv mua vào ở bảng kê 03/GTGT (BK HHDV mua vào có HĐGTGT) và bảng kê 05/GTGT(BK HHDV mua vào có HĐ bán hàng). Nhưng ở công ty mình, mình thấy những người đi trước lại không cộng giá trị hhdv mua vào ở bảng kê 05/GTGT. Như vậy mình phải xử lý trường hợp này như thế nào?

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Mình giải thích thêm cho bạn thế này nhé. Khi bạn kê hoá đơn bao gồm có hoá đơn giá trị gia tăng và hoá đơn thông thường (hoá đơn bán hàng đó) chứ không có hoá đơn chi phí đâu vào hai bảng kê hoá đơn. Trong trường hợp bạn mua hàng có thêm khoản chi phí (dịch vụ) nếu có hoá đơn thì tất nhiên bạn sẽ được khấu trừ thuế (trường hợp là hoá đơn GTGT bạn nhé). Còn không có hoá đơn thì bạn chi được đưa vào chi phí thôi.
Chúc bạn vui. Bye

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
green_field nói:
Nhân tiện đây cho mình hỏi luôn nhé. Theo mình biết thì ở dòng 14 của tờ khai, giá trị hàng hóa dịch vụ mua vào trong kỳ bao gồm tổng giá trị hhdv mua vào ở bảng kê 03/GTGT (BK HHDV mua vào có HĐGTGT) và bảng kê 05/GTGT(BK HHDV mua vào có HĐ bán hàng). Nhưng ở công ty mình, mình thấy những người đi trước lại không cộng giá trị hhdv mua vào ở bảng kê 05/GTGT. Như vậy mình phải xử lý trường hợp này như thế nào?
Tại sao lại không cộng vào nhỉ? thế phần hàng hoá dịch vụ mua vào có hoá đơn bán hàng ấy họ cho vào cột nào nhi? . Làm gì có cột nào ghi là hàng hoá dịch vụ mua vào có hoá đơn GTGT và hàng hoá mua vào có hoá đơn bán hàng. Làm như vậy là sai rồi, bạn phải ghi tổng giá trị của HHDV mua vào GTGT và bán hàng.
Bạn cần điều chỉnh lại tờ khai và tất nhiên là nhớ kèm theo giải trình nhé.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hai loại hóa đơn này thì "nên nhớ" rồi. Bạn "nhớ" thêm vài loại nữa nhé!

- Hóa đơn thu mua hàng.
- Hóa đơn bán lẻ (sử dụng cho máy tính tiền).
- Hóa đơn đặc thù (được Bộ tài chính hoặc Tổng cục thuế cho phép tự in).
...

AC3K nói:
Bạn nên nhớ chỉ có hóa đơn bán hàng (thông thường) và hóa đơn giá trị gia tăng thôi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nói đến đây thì khó hiểu rồi! Chắc Tigon-ETC muốn nói rằng: green_field hãy lấy tổng doanh số mua vào ở cả hai bảng kê số 03/GTGT và số 05/GTGT đưa vào chỉ tiêu 14 Tờ khai thuế GTGT (mẫu số 01/GTGT).

Tigon-ETC nói:
bạn phải ghi tổng giá trị của HHDV mua vào GTGT và bán hàng.

Q

quyetthang

Guest
16/6/05
31
0
0
40
Hà Nội
Nếu là những hoá đơn mua hàng thông thường, kể cả hoá đơn bán lẻ thì cũng được đưa vào bảng Kê số 05 chứ, Rồi từ bảng kê này cuối tháng sẽ được phản ánh vào Bảng khai 01, nhưng phần thuế để trống. Có đúng thế không mọi người. Mình cũng đang phân vân về điều này quá

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
To Tu Anh,
ở đây mình chỉ nói về phần Báo Cáo Thuế thôi Tu Anh, chứ mình không liệt các loại hóa đơn.
Hóa đơn bán lẻ (coi như là miễn với báo cáo thuế) thật ra thì cũng không có tác dụng gì khi khấu trừ thuế và chi phí hợp lý hợp lệ.
Hóa đơn đặc thù (tự in) tóm lại cũng quay về (Hóa đơn GTGT hay Hóa đơn bán hàng) nhưng chẳng qua là doanh nghiệp tự in mà thôi.

Do đó đối với báo cáo thuế thì chỉ hai loại hóa đơn đó là tác dụng.
Tuy nhiên, có những doanh nghiệp thu mua hàng nông nông thủy sản thì có thêm hóa đơn thu mua đúng không Tú ANh.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
TO green-field.
Mình hiểu ý bạn rồi.
Bạn cứ lập 2 bảng kê (bảng kê hóa đơn mua vào , và bảng kê hóa đơn mua vào có hóa đơn bán háng)
Sau đó về chỉ tiêu [ 14] thì bạn cộng 2 bảng kê này lại. còn chỉ tiêu [15] Thì bạn chỉ đưa phần thuế của bảng kê hóa đơn mua vào (THUẾ GTGT).
Vì sao chỉ cộng 2 bảng kê trên là do: hóa đơn GTGT thì bạn được khấu trừ thuế và chi phí cũng hợp lý hợp lệ. Còn hóa đơn bán hàng thì chứng tỏ chi phí mua vào đó là hợp lý hợp lệ.
Sở dĩ bạn phải kê bảng kê hàng hóa dv mua vào có hóa đơn bán hàng, đê cho các doanh nghiệp cuối năm không lấy hóa đơn này và đưa vào chi phí để giảm lỗ.

Thật ra bảng kê mua vào có hóa đơn bán lẻ thì khỏi cần vì hóa đơn này cũng không đc khấu trừ thuế và cũng không đc đưa vào chi phí hợp lý hợp lệ vì thế bảng kê này thì trên thực tế không cần thiết.

Tuy nhiên bảng kê hàng hóa nông lâm thủy sản thì khác bạn nhé.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đúng thế! Bạn yên tâm nhé!

quyetthang nói:
Có đúng thế không mọi người. Mình cũng đang phân vân về điều này quá

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
AC3K nói:
Hóa đơn bán lẻ (coi như là miễn với báo cáo thuế) thật ra thì cũng không có tác dụng gì khi khấu trừ thuế và chi phí hợp lý hợp lệ
Cái này đúng ra là sẽ được tính vào chi phí hợp lý, hợp lệ nếu thực tế có phát sinh và chứng từ đầy đủ. Tuy nhiên, sẽ phụ thuộc vào người đến quyết toán của DN. Bạn cứ kê khai cả vào, có mất gì đâu, nhỡ được thì làm sao nhỉ?
AC3K nói:
Hóa đơn đặc thù (tự in) tóm lại cũng quay về (Hóa đơn GTGT hay Hóa đơn bán hàng) nhưng chẳng qua là doanh nghiệp tự in mà thôi.
Do đó đối với báo cáo thuế thì chỉ hai loại hóa đơn đó là tác dụng.
Nếu chỉ nói về thuế không thì có mỗi Hóa đơn GTGT là có tác dụng mà thôi. Nhưng Tờ khai thuế không chỉ có thế, nó còn có phần kê khai doanh thu hàng hóa dịch vụ mua vào và hàng hóa dịch vụ bán ra, và nó còn là bằng chứng để đối chiếu và quản lý hóa đơn của các DN nên cũng cứ kê khai các loại HĐ vào bạn ạ
AC3K nói:
Tuy nhiên, có những doanh nghiệp thu mua hàng nông nông thủy sản thì có thêm hóa đơn thu mua đúng không Tú ANh.
Hóa đơn thu mua hàng nông, lâm, thủy sản thuộc mẫu số 06TMH-3LL và kê khai vào Bảng kê số 05/GTGT.

H

hong ngoc

Guest
16/9/05
23
0
0
40
Kien Giang
có thể cho mình biết các bước làm báo cáo thuế được không, vì mình vừa vào nghề chưa biết rõ các bước sao cả, có ai co thể chỉ cho mình được không?

L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
hong ngoc nói:
có thể cho mình biết các bước làm báo cáo thuế được không, vì mình vừa vào nghề chưa biết rõ các bước sao cả, có ai co thể chỉ cho mình được không?
Bạn tham khảo văn bản này nhé:
- Thông tư của Bộ tài chính số 127/2004/TT-BTC ngày 27/12/2004 sửa đổi TT số 127/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 và TT số 84/2004/TT-BTC ngày 18/8/2004 của Bộ tài chính về mẫu tờ khai và hướng dẫn lập tờ khai thuế GTGT

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA