Chi phí hợp lý - Chi phí không hợp lý

• Thread starter Duongruby
  • Ngày gửi
D

Duongruby

Guest
3/8/09
1
0
0
Ha Noi
Chào các anh chị và các bạn! Em muốn hỏi về các chi phí hợp lý và không hợp lý trong kế toán. Anh, chị hoặc bạn nào có thể tư vấn và hướng dẫn giúp em với!
Xin chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
vananhhnm

vananhhnm

Trung cấp
4/5/10
69
0
0
hà nội
có rất nhiều box trong diễn đàn đã bàn luận về 2 loại chi phí này. bạn đọc và tìm hiểu kỹ hơn nhé
nói 1 cách đơn giản và dễ hiểu nhất thì chi phí hợp lý là chi phí có hoá đơn mà trên hoá đơn có ghi đầy đủ tên cty,MST,địa chỉ chính xác
chi phí ko hợp lý là chi phí ko có hoá đơn hoặc hoá đơn ko ghi chính xác bất kỳ 1 trong 3 nội dung trên

Nguyen thanh 1986

Nguyen thanh 1986

Sơ cấp
31/3/10
33
0
6
Can Tho
Mình có 1 đoạn trích nói về chi phí hợp lý và ko hợp lý này, bạn xem thử nhe:
"CÁC KHOẢN CHI PHÍ KHÔNG TÍNH VÀO CHI PHÍ HỢP LÝ KHI XÁC ĐỊNH THU NHẬP CHỊU THUẾ:
Chi phí tiền lương, tiền công do cơ sở kinh doanh chi ngoài hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể. Chi phí tiền lương, tiền công chi không có hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể theo quy định của pháp luật về lao động trừ trường hợp cơ sở kinh doanh thuê lao động thời vụ hoặc vụ việc.
Chi phí của cơ sở kinh doanh mua hàng hoá, dịch vụ không có hoá đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ mua vào (theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư này) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho cơ sở, người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp: mua sản phẩm làm bằng mây, tre, cói, dừa, cọ, của người nông dân trực tiếp làm ra; mua sản phẩm thủ công mỹ nghệ của các nghệ nhân không kinh doanh; mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác; mua nông, lâm, thuỷ sản của người sản xuất, đánh bắt bán ra; mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt, mua đồ dùng, tài sản của hộ gia đình, cá nhân đã qua sử dụng trực tiếp bán ra và một số dịch vụ mua của cá nhân không kinh doanh.
Chi phụ cấp tàu xe đi nghỉ phép không đúng theo quy định của Bộ Luật Lao động; Phần chi phụ cấp cho nguời lao động đi công tác (không bao gồm tiền đi lại và tiền ở) vượt quá 2 lần mức quy định theo hướng dẫn của Bộ Tài chính đối với cán bộ công chức, viên chức Nhà nước.
Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính như: vi phạm luật giao thông, vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm chế độ kế toán thống kê, vi phạm pháp luật về thuế và các khoản phạt về vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật.
Chi về đầu tư xây dựng cơ bản; chi ủng hộ các đoàn thể, tổ chức xã hội và ủng hộ địa phương; chi từ thiện trừ khoản chi tài trợ cho giáo dục nêu tại điểm 2.8 phần này; chi phí mua thẻ hội viên sân golf, chi phí chơi golf.
CÁC KHOẢN CHI BỊ KHỐNG CHẾ KHÔNG ĐƯỢC VƯỢT QUÁ 10%. Và 15% đối với DN mới thành lập
Chi phí quảng cáo, khuyến mại, chi phí giao dịch, đối ngoại, chi tiếp tân, khánh tiết, chi hoa hồng môi giới, chi phí hội nghị; Chi phí hỗ trợ tiếp thị, chi hỗ trợ chi phí, chi phí chiết khấu thanh toán (kể cả chi bằng tiền cho đại lý và người mua hàng hoá, dịch vụ với khối lượng lớn); Chi báo biếu, báo tặng của các cơ quan báo chí và các loại chi phí khác
CÁC KHOẢN CHI KHÔNG BỊ KHỐNG CHẾ
Chi phí nghiên cứu thị trường: thăm dò, khảo sát, phỏng vấn, thu thập, phân tích và đánh giá thông tin; chi phí phát triển và hỗ trợ nghiên cứu thị trường; chi phí thuê tư vấn thực hiện công việc nghiên cứu, phát triển và hỗ trợ nghiên cứu thị trường; Chi phí trưng bày, giới thiệu sản phẩm và tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại: chi phí mở phòng hoặc gian hàng trưng bày, giới thiệu sản phẩm; chi phí thuê không gian để trưng bày, giới thiệu sản phẩm; chi phí vật liệu, công cụ hỗ trợ trưng bày, giới thiệu sản phẩm; chi phí vận chuyển sản phẩm trưng bày, giới thiệu"

D

Dungnttt

Sơ cấp
3/5/10
16
0
0
Thường Tín
các b ơi cho t hỏi nhá. t mới làm kế toán trong nhà nghỉ thực tình t chưa hiểu gì về lĩnh vực kinh doanh này lắm. giả sử cty t xuất HDon 35tr/1th cho 1 khách hàng thuê nhà nghỉ thì đầu vào của t phải lấy là gì hả bạn, mà còn chi những khoản cp nào hợp lý để hết được 35tr đó hả bạn. Còn nữa cty t kiêm cả cho thuê bãi đỗ xe t thấy xuất HDon nhưng k có đầu vào và chi phí để chi hợp lý bạn ạ.nếu k cty m nộp thuế GTGT và thuế TNDN chết mất. bạn nào làm kế toán cho nhà nghỉ và cty cho thuê bãi đỗ xe thì cho m số ĐT hoặc mail nhá. t cảm ơn rất nhiều

K

kimthach05

Guest
22/6/07
12
0
0
Binh Duong
Chào các anh chị và các bạn! Em muốn hỏi về các chi phí hợp lý và không hợp lý trong kế toán. Anh, chị hoặc bạn nào có thể tư vấn và hướng dẫn giúp em với!
Xin chân thành cảm ơn!

Bạn có thể phân biệt giữa chi phí tính thuế và chi phí không tính thuế cho giễ hiểu hơn. Và cũng được thảo luận nhiều trong nhiều diễn đàn.

có rất nhiều box trong diễn đàn đã bàn luận về 2 loại chi phí này. bạn đọc và tìm hiểu kỹ hơn nhé
nói 1 cách đơn giản và dễ hiểu nhất thì chi phí hợp lý là chi phí có hoá đơn mà trên hoá đơn có ghi đầy đủ tên cty,MST,địa chỉ chính xác
chi phí ko hợp lý là chi phí ko có hoá đơn hoặc hoá đơn ko ghi chính xác bất kỳ 1 trong 3 nội dung trên

Vậy ngoài 3 chỉ tiêu không ghi chính xác trên ? Mình còn chỉ tiêu nào nữa không bạn ?

vananhhnm

vananhhnm

Trung cấp
4/5/10
69
0
0
hà nội
Mình có 1 đoạn trích nói về chi phí hợp lý và ko hợp lý này, bạn xem thử nhe:
"CÁC KHOẢN CHI PHÍ KHÔNG TÍNH VÀO CHI PHÍ HỢP LÝ KHI XÁC ĐỊNH THU NHẬP CHỊU THUẾ:
Chi phí tiền lương, tiền công do cơ sở kinh doanh chi ngoài hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể. Chi phí tiền lương, tiền công chi không có hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể theo quy định của pháp luật về lao động trừ trường hợp cơ sở kinh doanh thuê lao động thời vụ hoặc vụ việc.
Chi phí của cơ sở kinh doanh mua hàng hoá, dịch vụ không có hoá đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ mua vào (theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư này) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho cơ sở, người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp: mua sản phẩm làm bằng mây, tre, cói, dừa, cọ, của người nông dân trực tiếp làm ra; mua sản phẩm thủ công mỹ nghệ của các nghệ nhân không kinh doanh; mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác; mua nông, lâm, thuỷ sản của người sản xuất, đánh bắt bán ra; mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt, mua đồ dùng, tài sản của hộ gia đình, cá nhân đã qua sử dụng trực tiếp bán ra và một số dịch vụ mua của cá nhân không kinh doanh.
Chi phụ cấp tàu xe đi nghỉ phép không đúng theo quy định của Bộ Luật Lao động; Phần chi phụ cấp cho nguời lao động đi công tác (không bao gồm tiền đi lại và tiền ở) vượt quá 2 lần mức quy định theo hướng dẫn của Bộ Tài chính đối với cán bộ công chức, viên chức Nhà nước.
Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính như: vi phạm luật giao thông, vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm chế độ kế toán thống kê, vi phạm pháp luật về thuế và các khoản phạt về vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật.
Chi về đầu tư xây dựng cơ bản; chi ủng hộ các đoàn thể, tổ chức xã hội và ủng hộ địa phương; chi từ thiện trừ khoản chi tài trợ cho giáo dục nêu tại điểm 2.8 phần này; chi phí mua thẻ hội viên sân golf, chi phí chơi golf.
CÁC KHOẢN CHI BỊ KHỐNG CHẾ KHÔNG ĐƯỢC VƯỢT QUÁ 10%. Và 15% đối với DN mới thành lập
Chi phí quảng cáo, khuyến mại, chi phí giao dịch, đối ngoại, chi tiếp tân, khánh tiết, chi hoa hồng môi giới, chi phí hội nghị; Chi phí hỗ trợ tiếp thị, chi hỗ trợ chi phí, chi phí chiết khấu thanh toán (kể cả chi bằng tiền cho đại lý và người mua hàng hoá, dịch vụ với khối lượng lớn); Chi báo biếu, báo tặng của các cơ quan báo chí và các loại chi phí khác
CÁC KHOẢN CHI KHÔNG BỊ KHỐNG CHẾ
Chi phí nghiên cứu thị trường: thăm dò, khảo sát, phỏng vấn, thu thập, phân tích và đánh giá thông tin; chi phí phát triển và hỗ trợ nghiên cứu thị trường; chi phí thuê tư vấn thực hiện công việc nghiên cứu, phát triển và hỗ trợ nghiên cứu thị trường; Chi phí trưng bày, giới thiệu sản phẩm và tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại: chi phí mở phòng hoặc gian hàng trưng bày, giới thiệu sản phẩm; chi phí thuê không gian để trưng bày, giới thiệu sản phẩm; chi phí vật liệu, công cụ hỗ trợ trưng bày, giới thiệu sản phẩm; chi phí vận chuyển sản phẩm trưng bày, giới thiệu"

đây là chuẩn mực rồi mình cứ thế mà áp dụng thôi. khéo léo 1 chút thì chẳng có vấn đề gì cả, bạn cứ đọc kỹ nghiên cứu kỹ là đc thôi mà

vananhhnm

vananhhnm

Trung cấp
4/5/10
69
0
0
hà nội
các b ơi cho t hỏi nhá. t mới làm kế toán trong nhà nghỉ thực tình t chưa hiểu gì về lĩnh vực kinh doanh này lắm. giả sử cty t xuất HDon 35tr/1th cho 1 khách hàng thuê nhà nghỉ thì đầu vào của t phải lấy là gì hả bạn, mà còn chi những khoản cp nào hợp lý để hết được 35tr đó hả bạn. Còn nữa cty t kiêm cả cho thuê bãi đỗ xe t thấy xuất HDon nhưng k có đầu vào và chi phí để chi hợp lý bạn ạ.nếu k cty m nộp thuế GTGT và thuế TNDN chết mất. bạn nào làm kế toán cho nhà nghỉ và cty cho thuê bãi đỗ xe thì cho m số ĐT hoặc mail nhá. t cảm ơn rất nhiều

đầu vào và đầu ra có thể ko liên quan gì cả mà. bạn tập hợp tất cả các chi phí có hoá đơn đỏ rồi khấu trừ thôi. tất cả các chi phí khi bạn chi ra cho cty mà trên 100k bạn yêu cầu ng bán viết hoá đơn đỏ cho bạn(nếu đc) còn ko thì viết hoá đơn thông thường có đầy đủ tên cty,MST, địa chỉ để làm căn cứ khấu trừ TNDN sau này

vananhhnm

vananhhnm

Trung cấp
4/5/10
69
0
0
hà nội
Vậy ngoài 3 chỉ tiêu không ghi chính xác trên ? Mình còn chỉ tiêu nào nữa không bạn ?[/QUOTE]

chỉ cần đầy đủ và chính xác 3 nội dung đó là ok,còn 1 điểm nữa là hoá đơn của ng bán pahỉ là hoá đơn đc cơ quan thuế cấp, nếu là phiếu thu thì pahỉ có tên cty, kèm theo dấu mộc

gotasin

gotasin

Trung cấp
Bạn tham khảo thêm ở TT 130 và công văn 353 nha bạn

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Vậy ngoài 3 chỉ tiêu không ghi chính xác trên ? Mình còn chỉ tiêu nào nữa không bạn ?

chỉ cần đầy đủ và chính xác 3 nội dung đó là ok,còn 1 điểm nữa là hoá đơn của ng bán pahỉ là hoá đơn đc cơ quan thuế cấp, nếu là phiếu thu thì pahỉ có tên cty, kèm theo dấu mộc[/QUOTE]

Còn nè:
Thông tư 130/2008/TT-BTC
1.1. Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;

...cho dù có hoá đơn và hoá đơn có chính xác 3 nội dung như bạn đề cập, vẫn bị loại ra nếu...không như màu xanh trên.

K

ketoan9

Guest
23/6/09
3
0
0
368 văn cao
Mình mong các bạn chỉ giúp về chi phí tiền lương liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp. Rất mong mọi người giúp đỡ

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Mình mong các bạn chỉ giúp về chi phí tiền lương liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp. Rất mong mọi người giúp đỡ

Cụ thể là vấn đề gì mới được chứ bạn; bạn nói chung chung thì sao có thể trả lời được.

T

thekt81

Trung cấp
15/5/09
56
0
6
43
Thái Bình
chỉ cần đầy đủ và chính xác 3 nội dung đó là ok,còn 1 điểm nữa là hoá đơn của ng bán pahỉ là hoá đơn đc cơ quan thuế cấp, nếu là phiếu thu thì pahỉ có tên cty, kèm theo dấu mộc

Còn nè:

...cho dù có hoá đơn và hoá đơn có chính xác 3 nội dung như bạn đề cập, vẫn bị loại ra nếu...không như màu xanh trên.[/QUOTE]
Chuẩn không cần chỉnh!
Bổ sung thêm: Cần phân biệt rõ trong chi phí hợp lý có 2 loại: chi phí hợp lý có HĐ chứng từ đầy đủ theo quy định của Bộ tài chính (cái này được tính là chi phí để tính thuế TNDN), còn loại chi khác liên quan trực tiếp đến HĐ SXKD của công ty nhưng không có Hóa đơn chứng từ đầy đủ theo quy định của BTC (cái này tự xử, bóc ra khỏi chi phí khi tính thuế TNDN)

M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
Vậy, trong tt130 Khoản chi được trừ và không được trừ chính là chi phí hợp lý và chi phí không hợp lý???

M

miccay01

Guest
19/7/10
7
0
0
36
hà nam
các bác ơi cho em xin mẫu đăng ký tài sản cố định nhé!

M

miccay01

Guest
19/7/10
7
0
0
36
hà nam
em mới ra trường nên không bít làm báo cáo tài chính. các bác cho em hỏi làm bác cáo tài chính có dễ không . xin các bác chỉ dùm em mấy bước cơ bản để em có thể hiểu sơ qua về báo cáo tài chính. cty em mới thành lập nên cũng chưa có phát sinh nhiều . các bác giúp đỡ em nhé.
em xin cảm ơn !!!!!!!!!!!!!

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Tập hợp cập nhật đầy đủ hồ sơ, chứng từ, hoá đơn, lập các phiếu kế toán, bảng phân bổ, phiếu kết chuyển .... Lập bảng cân đối số phát sinh và sau đó lập bảng cân đối kế toán, các tờ khai quyết toán thuế, báo cao KQSXKD, thuyết minh báo cáo tài chính ... vậy là các bước cơ bản của việc làm BCTC đấy. Có gì cụ thể trao đổi thêm nhé

V

vuthanhnga87

Guest
26/2/10
28
0
1
ho chi minh
Hôm trước mình cũng mới ra truờng. Mình thấy cách tốt nhất là bạn mượn một quyển qtoan năm của công ty nào đó. Bạn dùng excel hoặc phần mềm TTsoft free nếu cty bạn hoạt động lĩnh vực thương mại. Phiếu thu , chi phải có chứng từ gốc. 131 và 331 phải có hdon , chứng từ đầy đủ là ok rùi. Bạn tham khảo của cty khác bạn có thể hiểu số liệu xử lí như thế nào. Năm ngoái mình cũng làm 1 cty như bạn vậy đó và mình làm theo cách này có thể tự hiểu được vấn đề bạn ạ. Trong quá trình làm thắc mắc gì hỏi ở đó la ok nhất.
Chúc bạn thành công

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA