hóa đơn thu mua nông sản kê khai vào đâu ?

• Thread starter kieuoanh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
K

kieuoanh

Guest
14/6/05
7
0
0
hcm
Mình ở công ty xuất khẩu nông sản, khi công ty mua hàng của nông dân có xuất hóa đơn thu mua. Vậy hóa đơn này được kê khai vào đâu khi báo cáo thuế, có kê khai vào bảng kê 03 và mục 12 trong tờ khai không ?

Năm ngoái chị Quản Lý Thuế trên Quận nói mình sử dụng bảng kê 04 - Thu mua hàng nông sản thay cho hóa đơn. Mình vẫn nộp bảng kê 04 kèm theo trong báo cáo thuế hàng tháng.Nhưng vừa rồi trên cục yêu cầu mình mua hóa đơn để xuất cho nông dân khi mua hàng.Sao lại không thống nhất thế này !???

Ai biết chỉ dùm với....

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
kieuoanh nói:
Năm ngoái chị Quản Lý Thuế trên Quận nói mình sử dụng bảng kê 04 - Thu mua hàng nông sản thay cho hóa đơn. Mình vẫn nộp bảng kê 04 kèm theo trong báo cáo thuế hàng tháng.Nhưng vừa rồi trên cục yêu cầu mình mua hóa đơn để xuất cho nông dân khi mua hàng.Sao lại không thống nhất thế này !???...

Sao lạ thế? Xưa nay mình mới nghe bên mua hàng phải xuất hoá đơn. Kieuoanh hỏi "bác thuế" ấy hướng dẫn mình làm thế nào để mua hoá đơn để để mỗi khi mình mua hàng mình tự điền vào như vầy đi. Hi hi! Bạn có nhầm không ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vì người trực tiếp sản xuẩt hàng nông, lâm, thuỷ sản không thể có hóa đơn bán hàng nên đối với tổ chức, cá nhân thu mua loại hàng hóa này sẽ phải xin cơ quan quản lý thuế bán cho mình Hóa đơn thu mua hàng (mẫu số 06TMH-3LL) để khi mua hàng sẽ xuất hóa đơn thu mua này ra cho người bán. Bạn có thể xem Nghị định số 89/2002/NĐ-CP.

xuantham nói:
Sao lạ thế? Xưa nay mình mới nghe bên mua hàng phải xuất hoá đơn.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Với "Hóa đơn thu mua hàng nông, lâm, thuỷ sản" (mẫu số 06TMH-3LL) bạn kê khai vào "Bảng kê hóa đơn thu mua hàng nông, lâm, thuỷ sản" (mẫu số 05/GTGT) là chính xác nhất

kieuoanh nói:
Mình ở công ty xuất khẩu nông sản, khi công ty mua hàng của nông dân có xuất hóa đơn thu mua. Vậy hóa đơn này được kê khai vào đâu khi báo cáo thuế, có kê khai vào bảng kê 03 và mục 12 trong tờ khai không ?

Năm ngoái chị Quản Lý Thuế trên Quận nói mình sử dụng bảng kê 04 - Thu mua hàng nông sản thay cho hóa đơn. Mình vẫn nộp bảng kê 04 kèm theo trong báo cáo thuế hàng tháng.Nhưng vừa rồi trên cục yêu cầu mình mua hóa đơn để xuất cho nông dân khi mua hàng.Sao lại không thống nhất thế này !???

Ai biết chỉ dùm với....

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nguyen Tu Anh nói:
Vì người trực tiếp sản xuẩt hàng nông, lâm, thuỷ sản không thể có hóa đơn bán hàng nên đối với tổ chức, cá nhân thu mua loại hàng hóa này sẽ phải xin cơ quan quản lý thuế bán cho mình Hóa đơn thu mua hàng (mẫu số 06TMH-3LL) để khi mua hàng sẽ xuất hóa đơn thu mua này ra cho người bán. Bạn có thể xem Nghị định số 89/2002/NĐ-CP.

Ra là vậy. Xưa nay mình chưa bao giờ rớ tới cái vụ này nên chẳng bíêt. Thế thì cũng sướng nhỉ!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Bạn nào sử dụng hoá đơn thu mua hàng nông, lâm, thuỷ sản chú ý!

Thông tin mới đây bà con ơi!

Theo Công văn số 3155/TCT-PCCS ra ngày 12/9/2005 về việc hướng dẫn thực hiện Công văn số 10375/BTC-TCT, Tổng cục Thuế hướng dẫn: tạm dừng việc in, phát hành, sử dụng đối với hoá đơn thu mua hàng nông, lâm, thuỷ sản do Bộ Tài chính phát hành cũng như hoá đơn thu mua hàng nông, lâm, thuỷ sản cho các cơ sở kinh doanh tự in đã đăng ký với cơ quan thuế. Thời gian tạm dừng kể từ ngày 01/10/2005…

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Giúp chị xuantham nốt thủ tục cuối cùng nhé!

Các bạn hãy lấy Công văn 3155/TCT-PCCS ở đây này.

Đính kèm

• Cong van 3155-TCT-PCCS.zip
    4.8 KB · Lượt xem: 263
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA