Giám đốc tài chính

• Thread starter May
  • Ngày gửi
M

May

Guest
7/9/05
4
0
0
44
ho chi minh city
Tôi đang làm kế tóan cho 1 DNNN khá lớn, khá yên ổn nếu bạn biết an phận còn tôi lại muốn biết nhiều hơn thế nên có ý định ra làm việc cho cty nước ngòai.Như tôi nghĩ, để làm việc cho 1 cty nước ngòai cần có av, nghiệp vụ và cần gì nữa o? Có bạn nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực này có thể giúp mình o?
Và ý định xa hơn của tôi là học để trở thành 1 CFO chứ o thích làm kt nửa. theo các bạn để trở thành 1 CFO giỏi có cần phải trở thành 1 kế tóan giỏi hay o? Còn ct học thạc sỹ tài chính của trường DHKT có thật là 1 ct có chất lượng o vậy?Nhu tôi nghe nói thì nó dường như chỉ có lượng chứ o có chất ah. Wá nhiều thứ tôi muốn học muốn tìm hiểu nhưng tôi biết rằng mỉnh chỉ có thể thành công khi biết đi đúng con đường mình đã chọn. Tôi thấy trên mạng học về tài chính rất ít đa số chỉ học về MBA mà thôi. Các anh chị có thể tư vấn giúp tôi học ct nào o? cám ơn rất nhiều!!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
May nói:
Và ý định xa hơn của tôi là học để trở thành 1 CFO chứ o thích làm kt nửa. theo các bạn để trở thành 1 CFO giỏi có cần phải trở thành 1 kế tóan giỏi hay o?

Cái vụ này thì tôi cũng giống như bạn, tôi cũng thích làm CFO hơn làm KTT. Tôi cũng có học một vài khoá ngắn hạn về tài chính, và mình thấy rằng để làm tốt công việc CFO thì phải vững vàng về kế toán, nắm vững các khái niệm cơ bản về tài chính, kế toán; và có khả năng tổ chức bộ máy kế toán của đơn vị tôt.(Tôi không dùng từ"giỏi" bởi vì quan điểm kế toán giỏi thì rất đa dạng)
May nói:
Còn ct học thạc sỹ tài chính của trường DHKT có thật là 1 ct có chất lượng o vậy?Nhu tôi nghe nói thì nó dường như chỉ có lượng chứ o có chất ah.

Tôi chưa biết nội dung chương trình này nên không biết thực chất là có "chất" hay không; nhưng đa số người ta nói chưong trình này "có lượng nhưng không có chất " do người học và cách cho tốt nghiệp dể dãi thì nhiều hơn đó

May nói:
Wá nhiều thứ tôi muốn học muốn tìm hiểu nhưng tôi biết rằng mỉnh chỉ có thể thành công khi biết đi đúng con đường mình đã chọn. Tôi thấy trên mạng học về tài chính rất ít đa số chỉ học về MBA mà thôi. Các anh chị có thể tư vấn giúp tôi học ct nào o? cám ơn rất nhiều!!!!!

Tôi cũng thấy như bạn:"wá nhiều thứ để học"; nhưng cái việc làm sao để chọn đúng con đường phải đi thì....bó tay

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
May nói:
Tôi đang làm kế tóan cho 1 DNNN khá lớn, khá yên ổn nếu bạn biết an phận còn tôi lại muốn biết nhiều hơn thế nên có ý định ra làm việc cho cty nước ngòai.Như tôi nghĩ, để làm việc cho 1 cty nước ngòai cần có av, nghiệp vụ và cần gì nữa o? Có bạn nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực này có thể giúp mình o?
Và ý định xa hơn của tôi là học để trở thành 1 CFO chứ o thích làm kt nửa. theo các bạn để trở thành 1 CFO giỏi có cần phải trở thành 1 kế tóan giỏi hay o? Còn ct học thạc sỹ tài chính của trường DHKT có thật là 1 ct có chất lượng o vậy?Nhu tôi nghe nói thì nó dường như chỉ có lượng chứ o có chất ah. Wá nhiều thứ tôi muốn học muốn tìm hiểu nhưng tôi biết rằng mỉnh chỉ có thể thành công khi biết đi đúng con đường mình đã chọn. Tôi thấy trên mạng học về tài chính rất ít đa số chỉ học về MBA mà thôi. Các anh chị có thể tư vấn giúp tôi học ct nào o? cám ơn rất nhiều!!!!!

Chuyện học hành là chuyện Học nữa học mãi mà. Bạn cũng có suy nghĩ giống tôi : Không thích làm kế tóan nữa mà chuyển sang làm CFO . Nhưng hiện giờ thì chưa có điều kiện nên thôi tạm gác cái mơ ước dó đã và thực tế hơn một chút. Bạn làm ở DNNN tô làm ở CTy tư nhân nhưg đều có mụch đích là sống và làm việc để phục vụ mình và gia đình.
Vậy bạn nên học cao học hay học 01 khóa huấn luyện nào đó rồi thay đổi công việc thì chi mình bạn quyết định thôi, ý kiến của bạn bè chỉ để tham khảo.
Nên bạn phải suy nghĩ chín chắn. Nếu bạn có đam mê thì bạn mới thích.
Bạn đã có bao giờ thấy cảm giác chiến thắng khi tìm hòai mới thấy số 1 đồng bị lệch tren Bảng CDKT chưa.

M

May

Guest
7/9/05
4
0
0
44
ho chi minh city
Đúng là hiện giờ cả tôi và bạn vẫn chưa có điều kiện để thực hiện điều mình muốn. Tôi cũng đang cố gắng làm tốt công việc hiện tại và tìm kiếm cơ hội học hỏi về tài chính nhưng mênh mông wá. Cám ơn lời khuyên của bạn, hy vọng tôi sớm có quyết định đúng cho bản thân. Mà hình như bạn có tham gia CFC thì phải? Hẹn gắpbạn ở đó nha............

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Để làm một giám đốc tài chính giỏi, trước hết bạn phải trở thành 1 nhân viên tài chính giỏi, và bước 2 là bạn phải trở thành một tham mưu tài chính giỏi đã.
Như vậy, có nghĩa là cứ tuần tự mà tiến bạn ạ.
Giám đốc tài chính là người ra các quyết định tài chính. vậy cho nên người đó cần có các phương án tài chính tốt.
Khi bạn làm tham mưu tài chính tốt, có nghĩa là bạn đã đưa ra được các phương án tài chính tốt, và cả các phương án tài chính xấu( phải được xác định và tiên liệu rõ ràng).
Giám đốc tài chính là người chi phối các nguồn lực tài nguyên của tổ chức. Vậy nên họ phải nắm chắc các nguồn lực này. Người tham mưu tài chính không phải là người chi phối, nhưng họ cũng cần nắm chắc tình trạng các nguồn lực của tổ chức, hoặc chí ít là nguồn lực trong phạm vi công việc của họ, họ được phép tham mưu chi phối.
Vậy bạn biết nên như thế nào rồi chứ?
Đơn giản nhất, trong gia đình:
- Nếu bạn quyết định các khoản chi tiêu thì bạn đang đóng vai trò giám đốc tài chính.
- Nếu bạn tham mưu cho Mẹ(vợ) về cách thức chi tiêu -> bạn đang đóng vai trò tham mưu tài chính.
:biggrin:

Các cụ có câu: KHÉO ĂN THÌ NO, KHÉO CO THÌ ẤM là hàm ý về công tác đó.

L

luuthuy

Guest
4/11/05
0
1
0
41
ha noi
Giám đốc tài chính!

Bạn cần nhiều tiêu chí kết hợp như:
1 nghiệp vụ kế toán thành thạo
2 Quán xuyến công việc tốt trong kế toán
3 Lập kế hoạch tài chính thường xuyên tốt
4 Phân tích tình hình tài chính doanh nghiệp chỉ ra các yếu tố cần thiết cũng như cách khắc phục trong tương lai
5 Hoạch định kế hoạch tài chính dài hạn cũng như ngắn hạn cho doanh nghiệp bạn
6 Xử lý nguồn vốn và tài sản hợp lý
...các yếu tố cần có của nhà quản lý.Kiên định tụ tin sáng tạo...

• Like
Reactions: dinhthuan.ueh

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA