Nhờ diễn đàn tư vấn !

Thảo luận trong 'Thuế GTGT' bắt đầu bởi chienhvtc, 12 Tháng chín 2005.

2,089 lượt xem

1. chienhvtc

chienhvtc Thành viên hoạt động

Công ty em thuộc lĩnh vực xây dựng sắp quyết toán năm 2004, em thấy hơi lo vì chưa có kinh nghiệm lắm trong lĩnh vực này.Cho em hỏi một chút là khi quyết toán thì cán bộ thuế sẽ quyết toán theo công trình hay quyết toán theo năm mà không cần căn cứ vào công trình !

Mong diễn đàn tư vấn giùm.

2. xuantham

xuantham Moderator Staff Member

Cái vụ này thì mình nói cho bạn lo đến rét luôn: Thuế sẽ quyết toán theo công trình, theo từng hợp đồng xây dựng, mà còn khiếp hơn nữa là thuế sẽ quyết toán thuế theo dự toán của mỗi công trình. Nếu hoá đơn đầu vào mà không đúng với dự toán thì bạn không yên đâu nhé! Thậm chí không đúng qui cách thì cũng không xong đâu.

3. MINA

MINA TV Ban Quản Trị / Admin

Em cũng có nghe nói đến vấn đề này. Và Mina đã có một đề tài nói đến vấn đề này về tình hình xúât hóa đơn không đúng với thực tế mua hàng. Hy vọng là các bác thuế hiểu được tình trạng chung của các công ty xây dựng.

4. Thanh Nam

Thanh Nam Admin

Theo mình biết thì các công ty xây dựng sẽ bị kiểm tra để truy thu thuế GTGT: các công trình năm 2004 phải xuất hoá đơn GTGT là 10%, nếu xuất hoá đơn 5% thì phải chứng minh được với bên thuế là mình đã lập bảng kê báo cáo những công trình dở dang từ đầu năm.

5. chienhvtc

chienhvtc Thành viên hoạt động

Hi hi !Số em mệnh hoả bác ạ .
    Đối với hoá đơn thì em lại không sợ cho lắm, ý em hỏi là sẽ quyết toán thế nào đối với các công trình đang dở dang giữa 2004 và 2005,tức là đối với các công trình đang dở dang giữa 2004 và 2005 thì họ có quyết toán không .

6. LuongKhanhToan

LuongKhanhToan Thành viên thân thiết

Về vấn đề này các bác tham khảo CV này nhé:
    http://webketoan.com/thuvien/files/vat1.pdf

7. MINA

MINA TV Ban Quản Trị / Admin

Nếu như bạn đã treo dỡ dang công trình thì người ta vẫn quyết toán nhưng quýêt tóan ở đây chỉ là kiểm tra tính hợp lý của chứng từ là chủ yếu nhất. Và phần chi phí chung bạn phân bổ cho phần công trình dỡ dang có hợp lý so với tổng giá trị hòan thành trong năm cùng với giá trị của công trình hiện tại. Chúc bạn thành công.