Học cao học kế toán - nên hay không

• Thread starter zonzon
  • Ngày gửi
H

haiyen118

Guest
17/9/09
1
0
0
37
Hung Yen
Các bác còn thông tin cụ thể hơn không cung cấp cho em với
Em tìm trên mạng mà không thấy thông tin gì cả, đi làm rồi đi học khó khăn quá. Các trường Học viện tài chính, kinh tế quốc dân....
Em xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
E

explain

Guest
20/12/10
6
0
0
37
hcm
CHÀO BẠN
Nếu bạn có thời gian thì cứ ranh thủ học đi nha.
học càng nhiều càng tốt
Chúc bạn thành công

N

nemo0612

Guest
23/11/10
0
0
0
HN
Giá mà mình được như bạn thì tốt biết mấy. Nếu cần thiết thì nên đi học bạn ạ

K

kenhnhansu

Guest
9/9/11
40
1
0
Hà Nội
Cái này cũng còn tùy vào sở thích của mỗi người, nếu bạn ấy yêu thích kế toán thì nên theo học cao học kế toán, vì càng học càng thấy nhiều cái mới mà, nếu học cao học lại học lại của ĐH thì họ đào tạo làm gì. Còn nếu bạn thích khám phá lĩnh vực mới thì có thể theo ngân hàng hay QTKD đều hay cả. Chúc bạn có lựa chọn đúng hướng

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
Mình đang làm kế toán tại một dự án về giáo dục. Sếp đồng ý cho mình đi học cao học trong giờ và thanh toán tiền học. Mình đang băn khoăn không biết là có nên đi học cao học kế toán không hay chuyển sang học ngành khác.
Giúp mình lời khuyên với nhé.
Cảm ơn nhiều.
Sướng nhất bác rồi, Tôi cũng muốn học đây mà thi hòai không đậu nè. Chắc muốn phá kỷ lục của Tú Xương quá thi 7 lần mới đậu

N

nguyenyen2308

Sơ cấp
To Zonzon!
Năm nay mình cũng tham gia học cao học tại NEU, hồi đại học thì mình cũng học về chuyên ngành kế toán đấy. Lúc làm hồ sơ cao học mình cũng đã rất bối rối, nhưng sau đó mình thấy là đối với mình thì mình không cần học tiếp về cao học kế toán mà chuyển sang ngành khác hơn.
Mình thấy như thế này:
- Nếu tiếp tục tham gia giảng dạy về kế toán, nghiên cứu về kế toán thì mình sẽ học cao học về kế toán và phân tích hoạt động kinh tế của NEU nhưng mình không thích suốt ngày chỉ nghiên cứu. Do đó mình chọn ngành khác.
- Để đứng vững trong nghề kế toán thì cái cần thiết trước hết phải là chính bạn, để trau dồi nghề nghiệp thì tự đọc, tự học và thảo luận là tốt nhất. Còn nếu nói về bằng cấp thì các chứng chỉ kiểm toán viên trong nước or quốc tế là quá đỉnh rồi.
- Học cao học là để định hướng nghiên cứu, mà cái này nếu bạn bước vào đó rồi sau muốn làm tiến sĩ hay gì đó nữa thì ốm đòn mất.
Đó là ý kiến của mình, chúc bạn sớm có giải pháp tốt nhất nhé!
Bye
Conan ơi, bác cho em hỏi, bác học cao học ở NEU ngành gì vậy bác? em cũng đang phân vân học tiếp ngành gì đây ạ. Em thì không muốn chuyên sâu giảng dạy.:wall:( căn bản dạy chắc hông ai hiểu).
Em cũng máu me kinh doanh nữa, Bác tư vấn em xem nên thi ngành nào được ạ?
Và ôn thi cao học NEU thì cần những gì nha bác. em cảm ơn bác nhiều thật nhiều.:flower1:

tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
Cái này cũng còn tùy vào sở thích của mỗi người, nếu bạn ấy yêu thích kế toán thì nên theo học cao học kế toán, vì càng học càng thấy nhiều cái mới mà, nếu học cao học lại học lại của ĐH thì họ đào tạo làm gì. Còn nếu bạn thích khám phá lĩnh vực mới thì có thể theo ngân hàng hay QTKD đều hay cả. Chúc bạn có lựa chọn đúng hướng

Cái này còn tuỳ môn, tuỳ thầy bạn à, hầu hết các môn học chẳng khác gì hồi học đại học, chỉ khác thế này:
- Cập nhật thêm thông tin mới (tất nhiên rồi)
- Dạy ko chi tiết như ĐH, mà dạy theo kiểu đưa nội dung còn các bạn tự nghiên cứu là chính (cao học mà).
- Một số thầy cô cho thảo luận thì cũng khá hay, chứ 1 số thầy cô vẫn giữ mô típ "đọc - chép" thì chán gần chết.
Thôi có được cái bằng cũng tốt chứ còn nói thật kiến thức cũng ko hơn ĐH mấy đâu.

L

lienduy2

Trung cấp
26/8/11
91
1
6
37
Hà Nội
www.giatlaonline.com
Sao bạn không xin học lấy chứng chỉ ACCA ấy. Mình thấy học ACCA hay hơn học cao học mà văn bằng có giá trị hơn.

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
Sao bạn không xin học lấy chứng chỉ ACCA ấy. Mình thấy học ACCA hay hơn học cao học mà văn bằng có giá trị hơn.
ACCA chưa bao giờ mình cảm thấy thích thú cả, Chắc tiếng Anh cùi bắp quá. Mình có người bạn học ACCA ra rồi . ACCA chỉ có thể dạy được tại các Trường đào tạo của tư nhân thôi, như PACE chẳng hạn. Còn các Trường Đại học trong nước không trường nào chấp nhận cho người có chứng chỉ ACCA dạy cả vì dạy Đại học phải có trình độ Thạc Sỹ, mà ACCA thì chỉ là cái chứng chỉ hành nghề TC-KT do Anh cấp mà thôi.
Do đó nếu các bạn muốn đi dạy kế toán thì phải học Cao học kế toán, còn nếu học ACCA thì tốt nhất đi làm cho mấy CTy nước ngoài hoặc chỉ dạy được vài trung tâm thôi.

L

lienduy2

Trung cấp
26/8/11
91
1
6
37
Hà Nội
www.giatlaonline.com
ACCA chưa bao giờ mình cảm thấy thích thú cả, Chắc tiếng Anh cùi bắp quá. Mình có người bạn học ACCA ra rồi . ACCA chỉ có thể dạy được tại các Trường đào tạo của tư nhân thôi, như PACE chẳng hạn. Còn các Trường Đại học trong nước không trường nào chấp nhận cho người có chứng chỉ ACCA dạy cả vì dạy Đại học phải có trình độ Thạc Sỹ, mà ACCA thì chỉ là cái chứng chỉ hành nghề TC-KT do Anh cấp mà thôi.
Do đó nếu các bạn muốn đi dạy kế toán thì phải học Cao học kế toán, còn nếu học ACCA thì tốt nhất đi làm cho mấy CTy nước ngoài hoặc chỉ dạy được vài trung tâm thôi.
Nếu mà có cửa xin vào được trường đại học thì chỉ cần tốt nghiệp đại học là được rồi, sau khi xin vào được thì mới học tiếp lên cao học. Nhưng nếu không có cửa xin vào dậy ở trường đại học thì học cao học ra mà kinh nghiệm chưa có nhiều thì cũng chẳng được đánh giá cao đâu. Mình có đứa bạn có bằng cao học, nhưng đi làm lương cũng chỉ 5 triệu/1 tháng. Tuy nhiên, nếu bạn có chứng chỉ ACCA, thì đi xin việc sẽ được tầm 1.000USD trở lên.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA