Hóa đơn hàng hóa mua vào

• Thread starter hahuong
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hahuong

Guest
18/2/05
14
0
0
hanoi
hoa don hang hoa mua vao

Kính chào tất cả mọi người. Chúc mọi người tràn ngập niềm vui và hạnh phúc. và xin mọi người để ý đến em một chút xíu nha, ko tội nghiệp em. Híc, các bác ơi cứu em với với. Em đang chết đuối nhưng ko biết có vơ nổi được cái phao nao ko đây. Em nói vậy cho em bớt căng thẳng thôi a, bây giờ phiền các bác giúp em giải quyết tình huống mà làm em mất ăn mất ngủ mấy tiếng đồng hồ (hì) này nhé. Công ty em là một công ty tương đối lớn ở hà nội nên việc kê khai thuế GTGT đầu vào rất nhiều, em cũng mới vào công ty được 1 thời gian ngắn và tiếp quản tiếp việc kê khai báo cáo thuế hàng tháng. Công ty em có rất nhiều hoá đơn mua xăng dầu thuế GTGT, trong những hoá đơn GTGT có một khoản gọi là phí xăng dầu (thường là mấy chục nghìn) nhưng em thấy các bác đi trước em khi kê khai thuế GTGT hàng tháng ở mẫu 03/GTGT luôn bỏ qua ko kê khai khoản phí đó mà chỉ kê khai phần doanh thu đầu vào tương ứng với phần chịu thuế xuất thôi. Theo em được biết nếu mình không kê khai phần phí đó thì khi quyết toán phần phí đó không được tính vào chi phí hợp lý phải không các bác????????? em đang phân vân không biết mình có đúng hay người đi trước em đúng? Và nếu em đúng thì xin các bác chỉ bảo cho em khắc phục lại lỗi sai đó bằng cách nào để chi phí đó được tính? (Một khoản chi phí rất lớn bởi công ty em đã ko kê khai từ đầu năm 2005). Khẩn cấp lắm rồi a, mong các bác giúp đỡ em, em rất rất xin chân thành cảm ơn nhiều nhiều. Help me............................??????

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Tôi thì đưa vào vào giá mua xăng dầu cả, khi lập bảng kê số 03 thì gỏ vào số tiền thuế chứ không sử dụng công thức.

Nếu bỏ phần phí này không tính vào chi phí thì số tiền này ai chịu?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
ziczac nói:
Đương nhiên là DN chịu chị Thắm ơi, nhưng hạch toán, kê khai thế nào thôi

Ý chị nói nếu không đưa vào chi phí thì cái thằng nhân viên phải bỏ tiền ra à?!

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Đúng là phần Lệ phí xăng dầu có trên hoá đơn mua xăng dầu không phải là thành phần chịu thuế GTGT (vì đây là khoản thu hộ nhà nước về phí lệ phí) do vậy khi kê khai thuế GTGT cũng không thể kê khai số tiền này vào phần doanh thu chưa thuế, nhưng tất nhiên khoản tiền này chắc chắn sẽ được ghi nhận vào chi phí. Nghĩa là bạn không phải băn khoăn chuyện không kê thuế thì không được ghi nhận vào chi phí, để tách bạch được thì bạn theo dõi riêng chi phí này trên một khoản mục (có thể là phí, lệ phí) chứ đừng nên đồng nhất nó với số tiền mua nhiên liệu, sau này khó cho việc kiểm tra, cân đối số liệu thuế và doanh số thuế của khoản mục chi phí nhiên liệu này.

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Các bác ơi! Em cho cái Phí xăng dầu đó vào cột ghi chú trên bảng kê 03, khi cộng doanh số mua vào thì không cộng phần đó vào, còn hạch toán thì theo cái thông tư của chị Tú Anh rồi.
Em thấy các bác thuế nhà ta chấp nhận đấy chứ!

N

nhung

Guest
15/10/04
10
0
0
HaNoi
Mình nghĩ làm như bạn Huylt nói là đúng đấy. Vừa đầy đủ lại vừa hợp lý.
Bạn cũng đừng lo, mặc dù không cộng phần đấy vào doanh số nhưng căn cứ trên hóa đơn thực tế mà bạn đã kê khai đó, khoản phí đó vẫn được tính vào CP hợp lý.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Ở công ty em thì phần phí xăng dầu đó cộng luôn vào cột doanh số mua chưa có thuế, tất nhiên là cột thuế GTGT thì không tính phần phí đó rồi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đối với DN bán xăng dầu, khoản phí xăng dầu là thu hộ cho nhà nước, không được tính vào doanh thu bán hàng của DN.

Nếu đã hiểu bản chất như vậy thì trên "Bảng kê hóa đơn hàng hóa, dịch vụ mua vào" bạn không nên ghi thêm phần phí xăng dầu vào cột doanh số mua vào. Phí xăng dầu sẽ được hạch toán vào chi phí của công ty bạn.
Tigon-ETC nói:
phí xăng dầu đó cộng luôn vào cột doanh số mua chưa có thuế

T

thanhhuyen1979

Guest
27/4/05
20
0
0
45
ha noi
Chào các anh , chị và các bạn . Mình muốn hỏi là muốn post câu hỏi để được đưa ra trang chính , cho mọi người nhìn thấy trả lời giúp mình thì phải vào đâu nhỉ ? Mình chưa bao giờ hỏi cả , bây giờ muốn hỏi mới không biết vào đâu .
Các bạn ơi ! Cuối tháng phải làm tờ khai GTGT thì cứ có hoá đơn đầu ra , đẩu vào như thế nào thì kê khai như thế à , kiệu có cần phải điều chỉnh đầu vào cho hợp lý với đầu ra không . Mình có người bạn nói là cuối tháng cứ để cách ra 2 tờ hoá đơn để còn điều chỉnh , mình không hiểu điều chỉnh gì . Các bạn giúp mình với .

TranTien

TranTien

Đang học hỏi
Phần này thì ở cty em em làm như vầy : Khi bc thuế ở mẫu 03 ,ko cộng phần này ở phần doanh số ,mà khi cập nhật ở NKC em đưa khỏang này vào 627 ,như vậy ở 331 mới = với tổng giá trị trên HD .Bên em mới quyết tóan và thuế cũng đồng ý như vậy.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
thanhhuyen1979 nói:
Chào các anh , chị và các bạn . Mình muốn hỏi là muốn post câu hỏi để được đưa ra trang chính , cho mọi người nhìn thấy trả lời giúp mình thì phải vào đâu nhỉ ? Mình chưa bao giờ hỏi cả , bây giờ muốn hỏi mới không biết vào đâu .
Để được đưa ra trang chủ sẽ chỉ có một số Box được chọn và bài đưa ra là các bài mới nhất. Bạn hỏi bác Admin thì rõ hơn.

Để viết bài, bạn xem cách hướng dẫn ở bài số 5 qua đường link dưới đây:

http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?p=70507#post70507

thanhhuyen1979 nói:
Các bạn ơi ! Cuối tháng phải làm tờ khai GTGT thì cứ có hoá đơn đầu ra , đẩu vào như thế nào thì kê khai như thế à , kiệu có cần phải điều chỉnh đầu vào cho hợp lý với đầu ra không . Mình có người bạn nói là cuối tháng cứ để cách ra 2 tờ hoá đơn để còn điều chỉnh , mình không hiểu điều chỉnh gì . Các bạn giúp mình với .
Bạn có hóa đơn nào trong tháng thì kê khai thuế đúng tháng đó, có bao nhiêu kê khai bấy nhiêu.

Trường hợp mà người bạn đó hướng dẫn là cách dùng để điều chỉnh doanh thu vào cuối tháng, muốn tăng hay không tăng doanh thu trong tháng hoặc nhỡ có khách hàng yêu cầu viết hóa đơn trong khi sắp phải nộp Báo cáo thuế rồi. Tạm hiểu, đó là vấn đề "kỹ thuật".

Hiện tại, bạn không nên quan tâm đến vấn đề đó, bạn cứ làm như bình thường thôi: không cách hóa đơn ra để viết sang cái khác, hóa đơn của tháng nào thì kê khai vào tháng đó.

T

thanhhuyen1979

Guest
27/4/05
20
0
0
45
ha noi
Cám ơn Tú Anh rất rất nhiều , mình không ngờ câu hỏi của mình lại được trả lời nhanh như thế . Mình cứ đinh ninh là đến thứ hai mình đi làm mới nhận được câu trả lời. Trang Web này thật bổ ích .

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA