Thắc mắc trong excel

• Thread starter Tina
  • Ngày gửi
T

Tina

Guest
10/11/03
62
0
0
40
Nha Trang
Truy cập trang
Em là lính mới tò te. Mới lần đầu gia nhập EFC, có vài thắc mắc nhờ các anh chị giúp đỡ ạ:two:

Em đang theo dõi cho khỏang hơn 200 loại vật tư , 800 loại thành phẩm và bán thành phẩm. Mỗi loại đều có đặt mã số và tên . Khi lập bảng kê nhập/xuất vật tư hay thành phẩm , làm thế nào mà em có thể biết được mã số của mỗi loại vật tư hay thành phẩm ấy . Em không biết giải thích thế nào để anh chị hiểu ý em . Lúc trước em tạo combo box trong Access thì có thể click vào và biết mã số , tên của vật tư . Còn trong Excel thì em không biết có làm như vậy được không ? Làm bằng cách nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
S

SA_DQ

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
29/6/05
568
99
28
66
HCM city
&ấn đề tiếp theo sẽ là: Nó làm NTN?

handung107 nói:
Excel hoàn toàn có thể làm bất cứ công việc gì mà Access làm được.
Nhưng vấn đề là nó làm NTN, ra răng nữa chị Dung thân!
Có thể lấy dao bầu gọt bút chì, nhưng cạo râu còn là chuyện khác hơn!
Nếu như nhau E/A chẵng hoá ra cái nhà ông B. lửa dân trên TGiới để lấy tiền ư?
Ý tôi muốn nêu là mỗi fần M. này có thế mạnh khác nhau, tuỳ chọn mà xài!
Thêm: VD Form là cái mà chưa khi nào Excel vượt được Access; càng hay khi dùng nó để nhập liệu;
Nhưng đúng rồi: nếu C/s vừa & nhỡ thì nên dùng Excel!

Sửa lần cuối:
W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
Chảo bạn Tina. Nếu bạn muốn thử các chức năng của excel thì vô cùng hoan nghênh. Tôi cũng là lính mới tò te (mới với cả WKT) đây.

Còn nếu bạn đã làm trong Access và chạy tốt rồi, thì đừng chuyển qua excel vội, khi nào nghiên cứu thành công rực rỡ hãy chuyển hẳn.

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Tôi không bàn nhiều về sự khác nhau giữa Excel và Access, chỉ muốn nói với CSDL nhỏ và vừa, chừng vài trăm records, thì những gì làm bằng Access, Excel hoàn toàn đáp ứng được như Access, thậm chí nhập liệu trong Excel còn thích hơn nhiều. Nếu bạn nắm vững các khả năng sẵn có của Excel, tôi đảm bảo các bạn sẽ thích dùng Excel hơn Access đấy

H

Huynh Le Chau

Guest
1/9/05
15
0
0
Quan 1
Chào Tina và các bạn
Tôi cũng như bạn , thấy EFC xôm tụ quá nên cũng muốn học hỏi . Nếu bạn đang theo dõi vật tư , hàng hoá bằng Access thì tốt hơn bạn nên làm trên đó . Theo tôi biết và đang sử dụng nó rất hay đấy - giao diện đẹp - nhập liệu dễ - bảo mật rất tốt . (tất nhiên tuỳ vào trình độ thiết kế chương trình của bạn ) . Nếu bạn muốn học hỏi thêm Excel như tôi thì từ từ mà tiến - dục tốc bất đạt . Bạn cứ download một số file mẫu như Handung107 chỉ về xem thử .

T

Tina

Guest
10/11/03
62
0
0
40
Nha Trang
Truy cập trang
Access là cái trước kia em học , còn ở chỗ em làm người ta toàn sử dụng excel . Mỗi lần nhập vật tư hay hàng hóa , phải tra mã số ở một sheet khác . Em thấy làm cách đó lâu quá .Em đã đọc các bài viết mà chị handung107 gửi theo link , nhưng vẫn chưa biết tạo combo box . Anh chị có thể chỉ giúp em rõ hơn một chút không ạ?

T

Tina

Guest
10/11/03
62
0
0
40
Nha Trang
Truy cập trang
Em tạo được combobox rồi . Nhưng mà chỉ sử dụng được lần đầu tiên thôi ạ . Những lần sau đó chương trình lúc nào cũng ở chế độ design (mặc dù em đã tắt chế độ design) và thông báo "... security ...." . Em tắt chế độ security này như thế nào ? Khi tắt rồi có ảnh hưởng gì không ạ?

T

the7habitsman

Guest
10/9/05
89
0
0
Hà nội
handung107 nói:
Tôi không bàn nhiều về sự khác nhau giữa Excel và Access, chỉ muốn nói với CSDL nhỏ và vừa, chừng vài trăm records, thì những gì làm bằng Access, Excel hoàn toàn đáp ứng được như Access, thậm chí nhập liệu trong Excel còn thích hơn nhiều. Nếu bạn nắm vững các khả năng sẵn có của Excel, tôi đảm bảo các bạn sẽ thích dùng Excel hơn Access đấy

MS Access là desktop database, còn Excel là...

Giả sử có 2 tables thế này chị Dung ạ
1. tblInvoice
ID (PK)
------------
TransDate
TransNo
SupplierID (FK)
SalerID (FK)
....
2. tblInvoiceLine
ID (PK)
InvoiceID (FK) - From tblInvoice
-----------------
ProductID (FK)
Qty
Price...
VATID (FK)
....

Ví dụ có 2 tables có quan hệ 1-n thông qua InvoiceID như trên

Giờ có 1 chuyện thế này.

Chẳng may có người nhập hóa đơn có ID = 1000, theo như thiết kế dữ liệu ở trên thì dữ liệu được nhập vào 2 bảng là tblInvoicetblInvoiceLine. Người dùng save invoice này (save tạm để lát nữa soạn tiếp - chưa post vào sổ cái). Tuy nhiên, lúc sau vì 1 lý do nào đó người dùng muốn Delete cái invoice vừa mới save. Vấn đề là khi người dùng Delete, hệ thống sẽ phải Delete cái bản ghi ở tblInvoice WHERE ID = 1000, đồng thời các bản ghi ở tblInvoiceLine có InvoiceID = 1000 cũng phải được xóa. Đó là cái căn bản ở lập trình CSDL.

Câu hỏi đặt ra là:
Ở Access, người ta chỉ cần set relation một-nhiều (1-n) và đặt Cascade delete là xong. Khi đó chỉ cần delete record có ID = 1000 trên tblInvoice thì tự khắc các records có InvoiceID = 1000 trong tblInvoiceLine sẽ được xóa. Đó là CSDL nói chung và MS Access đáp ứng được. 1 phần mềm có khoảng 100 đến 5.000 cái relation cần phải làm như vậy.

Vậy, trong Excel, ta giải quyết vấn đề đó bằng cách nào? Manual hay tự động được :) Nghĩa là delete ở cả 2 tables (sheets) 1 cách tự động hay phải làm trên từng table một (Delete con trước, delete cha sau).

Bài toán tương tự cũng như vậy xong vấn đề là Cascade Update (tuy ít dùng hơn)

Cheers.

Sửa lần cuối:
T

Tina

Guest
10/11/03
62
0
0
40
Nha Trang
Truy cập trang
Nếu chọn security ở mức độ thấp thì có ảnh hưởng gì không vậy ạ?

Khi tạo combox ,em có thể lấy dữ liệu để thể hiện trong combobox từ một sheet khác hoặc từ một file khác được không ? (trong list fill range ấy ạ) . Nếu có thể thì làm như thế nào ? Em chỉ tạo được khi dữ liệu nguồn ở trong cùng 1 sheet .

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Tina nói:
Nếu chọn security ở mức độ thấp thì có ảnh hưởng gì không vậy ạ?

Khi tạo combox ,em có thể lấy dữ liệu để thể hiện trong combobox từ một sheet khác hoặc từ một file khác được không ? (trong list fill range ấy ạ) . Nếu có thể thì làm như thế nào ? Em chỉ tạo được khi dữ liệu nguồn ở trong cùng 1 sheet .
Bạn đặt tên vùng dữ liệu mà bạn muốn nó nằm trong ComboBox ví dụ là "MyList". Tại ListFillRange bạn gán =Mylist
Dù Mylist nằm trong một Sheet khác của một file khác thì vẫn OK!
Nếu bạn không đặt tên cho Mylist thì bạn phải gán là =[Myfile­]MySheet!D1:D10 (theo yêu cầu của bạn thì chọn khác tên đi).
Chúc bạn thành công!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA