hạch toán khi mở và thanh toán L/C

• Thread starter zeny
  • Ngày gửi
zeny

zeny

Người mê chơi nhất
3/10/03
113
0
16
42
Biên Hoà
Có anh chị nào biết chỉ giùm em với , công ty em là nhà nhập khẩu nguyên liệu, vay vốn ngắn hạn ngân hàng để mở L/C , vây trong trường hợp này em phải hạch tóan như thế nào ? Hạch toán khi tiến hành vay vốn mở L/C , phí mở và thanh toán L/C . Ai biết chỉ giùm em với !
:wall

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Le Thanh Ha

Guest
13/12/03
87
0
0
Đà Nẵng
Truy cập trang
Theo mình được biết thì việc mở L/C còn phải căn cứ vào mối quan hệ của cơ quan bạn với NH và cơ chế của NH nơi mở L/C nên có các trường hợp xảy ra :
Ngắn gọn :
1.Ngân hàng yêu cầu đơn vị ký quỉ để mở L/C lúc này thì hạch toán vay ngắn hạn nộp tiền ký quỉ .
Nợ 144
Có 311
Khi hàng về tới cảng có bảo lãnh nhận hàng (bộ chứng từ chưa về)
Nợ 151
Có 331
Hàng về nhập kho
Nợ 156
Có 151
Khi bộ chứng từ về NH tiến hành thanh toán cho người bán :
Nợ 331
Có 144
2.Quan hệ tốt với NH thì Nh chỉ yêu cầu ký hợp đồng tín dụng nhưng chưa rút vốn (nhận nợ ) và không yêu cầu ký quỉ (để giúp DN giảm bớt lãi vay)
NH chấp nhận mở L/C nhưng đến khi hàng về và có bộ chứng từ hợp lệ tiến hành thanh toán cho bên bán thì DN mới phải nhận nợ vay
Hàng Nhập kho
Nợ 156
Có 331
Thanh toán
Nợ 331
Có 311
(Tất nhiên các nghiệp vụ trên còn phải hạch toán Thuế và chênh lệch tỷ giá nữa)
Phí mở và thanh toán L/ C mình thường hạch toán vào chi phí mua hàng .
Các bạn có thêm ý kiến khác thì bổ sung nhé .

T

thuygetle

Guest
1/3/04
44
0
0
Cong ty minh cung mua hang nhap khau.Khi thanh toan qua ngan hang do ngay chuyen tien thuong som hon ngay tren to khai( minh ky hieu ngay tren to khai la ngay hang nhap kho) nen cung hach toan vao TK 413 ( gia tri ko lon lam ).Lieu ko hach toan TK 413 duoc ko, con chi phi ngan hang minh hach toan vao TK 635.

A

Anhchuot

Lên thớt...
23/7/03
362
6
18
Hanoi
www.
To thuygetle :

Ngày chuyển tiền với ngày hàng về là khác nhau nên sẽ phát sinh một khoản tiền dôi ra do chênh lệch tỷ giá.
Dù chênh ít hay nhiều cũng nên đưa vào TK 413, nếu bạn ko đưa sẽ rất khó theo rõi đúng công nợ (331)

Chi phí phát sinh trong quá trình chuyển tiền sang ngân hàng nước ngoài bạn đưa vào TK 142 (phí chuyển tiền)đến khi hàng về kết chuyển sang 156.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Phương pháp tính giá trị hàng nhập theo VND của bạn là thế nào: theo giá hạch toán hay theo giá thực tế??????

zeny

zeny

Người mê chơi nhất
3/10/03
113
0
16
42
Biên Hoà
Ở công ty em đang lam theo cách hướng dẫn của Lethanh ha, em thấy cũng tạm ổn , đối với cty em thì không phải ký quỹ mà khi nào hàng về thì mới tiến hành nhận nợ tại ngân hàng , nhưng cũng rơi vào trường hợp giá trên tờ khai và ngầy nhận nợ khác nhau nên có sự chênh lệch em đưa thẳng vào 635 hoặc 515 luôn mà không dưa qua TK 413 , liệu như thế có được không nhị
Những nghiệp vụ có liên quan đến ngoại tệ em sử dụng tỷ giá thực tế , và em hạch toán phần chênh lệch thằng vào 635 hoặc 515 mà không qua TK 413 như vậy không biết có sao không ???? :f_o

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Nếu bạn bán hàng bằng giá ngoại tệ hoặc hàng hóa nguyên liệu nhập ngoại toàn phần (cùng một chủng loại) thì nên theo dõi theo giá hạch toán, còn nếu theo dõi theo giá thực tế thì nên hạch toán vào TK 413 để chờ kết chuyển sau vì nghiệp vụ này thực chất chưa phát sinh doanh thu hoặc chi phí đúng không, vậy thì hạch toán vào doanh thu sao hợp lý.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA