Miễn thuế thu nhập doanh nghiệp

• Thread starter bangbang
  • Ngày gửi
B

bangbang

Guest
25/8/05
2
0
0
Ha noi
Xin chào các bạn, mình là thành viên mới, rất mong được sự giúp đỡ của mọi người.

Mình có câu hỏi như sau, xin được mọi người chỉ giáo:

Công ty mình- Công ty CP SX & TM Thăng Long – Hà Nội là một cơ sở sản xuất mới thành lập từ dự án đầu tư thực hiện trong Khu công nghiệp, được miễn thuế 03 năm, kể từ khi có thu nhập chịu thuế và giảm 50% số thuế phải nộp 07 năm tiếp theo Thông tư 88/2004/TT-BTC ngày 01/09/2004.

Đầu năm 2005 mình đã nộp tờ khai tạm tính thuế thu nhập doanh nghiệp của năm 2005 và công văn xin miễn thuế cho chi cục thuế quận Thanh Xuân, đăng ký miễn thuế thu nhập năm 2005 của công ty (lợi nhuận ước đạt 199,651,606 đồng và thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp là 55,902,450 đồng).
Tuy nhiên, tới thời điểm hiện nay (13/09/2005) và dự báo trong các tháng còn lại trong năm, công ty không thể bù lỗ năm trước và đạt được mức lợi nhuận dự kiến do nguyên liệu đầu vào chính của công ty là hạt nhựa – phụ thuộc vào giá dầu ngày càng cao trên thế giới.

1. Vậy, trong trường hợp năm 2005 công ty chưa có lợi nhuận (lỗ) thì thời điểm được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp có được lùi cho tới khi có thu nhập chịu thuế hay không? (mặc dù đã đăng ký miến thuế năm nay vì dự tính là có lãi)

2. Để được lùi thời gian miễn giảm thuế, chúng tôi phải làm những thủ tục gì?

3. Thêm nữa, mọi người xem lại giùm xem với ngành nghề sản xuất ống nhựa công nghiệp, thực hiện trong dự án đầu tư trong khu công nghiệp Đồng Văn của tỉnh Hà Nam thì số năm được miễn giảm thuế như trên là đúng hay chưa. (với khu công nghiệp thì được ưu tiên hơn, bình thường số năm được miễn thuế chỉ là 02 năm)

Mình làm công văn gửi chi cục thuế quản lý, chẳng thấy họ trả lời gì cả nên rất mong mọi người góp ý.

Chân thành cảm ơn.

Bangbang

Thật tiếc là tham gia forum muộn quá :((

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Bạn vui lòng bổ sung dữ liệu nhé:

1. Bạn có làm công văn chuyển lỗ chưa ? Lỗ của các năm trước sẽ được chuyển như thế nào ?

2. Khu CN mà công ty bạn hoạt động thuộc địa bàn nào ? (Địa bàn 1, 2 hay 3 ?).

3. Trong giấy phép đầu tư của bạn có đề cập đến thuế suất, miễn giảm không ? Nếu có thì như thế nào ?

Tuy nhiên có thể trả lời sơ bộ cho bạn như sau:

1. Thuế TNDN chỉ dựa vào kết quả kinh doanh thực tế mà thôi nên nếu năm nay công ty bạn kinh doanh không có lãi thì bạn vẫn được miễn thuế (nghe hơi ngược vì kinh doanh không có lãi thì không phải nộp thuế)

2. Nếu đến đầu tháng 7 mà bạn cảm thấy công ty kinh doanh không có lãi và số chênh lệch là lớn thì bạn phải làm lại tờ khai thuế TNDN bổ sung nhé.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
bangbang nói:
3. Thêm nữa, mọi người xem lại giùm xem với ngành nghề sản xuất ống nhựa công nghiệp, thực hiện trong dự án đầu tư trong khu công nghiệp Đồng Văn của tỉnh Hà Nam thì số năm được miễn giảm thuế như trên là đúng hay chưa. (với khu công nghiệp thì được ưu tiên hơn, bình thường số năm được miễn thuế chỉ là 02 năm)

Mình làm công văn gửi chi cục thuế quản lý, chẳng thấy họ trả lời gì cả nên rất mong mọi người góp ý.

Chân thành cảm ơn.

Bangbang

Thật tiếc là tham gia forum muộn quá :((
Về câu hỏi thứ 3 của bạn, bạn gửi công văn lên chi cục thì làm sao họ giám trả lời những vấn đề "to lớn" như thế. Theo mình tốt nhất bạn nên gửi hẳn công văn lên Tổng cục thuế (có thể gửi bằng đường bưu điện hoặc gửi trực tiếp tại phòng Văn thư -TCT, nếu gửi ở phòng văn thư bạn nhớ yêu cầu văn thư ký nhận công văn hẳn hoi nhé).
Cheers,

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Các bác ơi cho em hỏi một chút chuyện là thế này: Công ty của bạn em trước kia đăng ký ở chi cục thuế quận Đống Đa, nhưng do trụ sở chuyển về quận Hai Bà Trưng nên được xin chuyển quận. Nhưng do một số vấn đề nên công ty đó lại xin chuyển ngược lại về quận Đống Đa.
Tình trạng hiện nay, cuốn giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước do CCT quận Đống Đa cấp đã bị tịch thu lại (chuyển sang quận khác), bên CCT Hai Bà Trưng thì chưa cấp. Vậy trong trường hợp này công ty phải nộp thuế TNDN ở CCT Hai Bà Trưng thì nộp thế nào? Ngoài cuốn Giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước có giấy tờ nào để thay thế khống?
Các bác trả lời nhanh nhanh giúp em với sắp đến cuối tháng rồi.
Cảm ơn các bác nhiều.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chà, lằng nhằng quá! Hết chuyển đi rồi lại chuyển về.

Bạn hãy căn cứ vào thời gian bên CCT HBT xác nhận đã chuyển công ty về cho bên CCT ĐĐ quản lý. Mình xin chuyển là một chuyện, nhưng đôi khi người ta chưa có quyết định chuyển thì công ty vẫn thuộc quyền quản lý của CCT HBT, khi ấy phải dùng Giấy nộp tiền vào NSNN có đóng dấu CCT HBT để nộp thuế TNDN thôi.

Thuế TNDN phải nộp cho Nhà nước được Kho bạc thu hộ nên bạn phải có Giấy nộp tiền vào NSNN bằng cả tiền mặt hoặc chuyển khoản, quy định rồi mà.

L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
Tigon-ETC nói:
Các bác ơi cho em hỏi một chút chuyện là thế này: .............Các bác trả lời nhanh nhanh giúp em với sắp đến cuối tháng rồi.
Cảm ơn các bác nhiều.
Vấn đề này đơn giản thôi, trên ĐKKD của công ty bạn hiện thời có ghi địa chỉ trụ sở tại quận ĐĐ thì bạn lên Chi cục thuế quận ĐĐ gặp cán bộ thuế quản lý để xin một tờ giấy nộp tiền vào NSNN, sau đó ra kho bạc nộp là ok thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA