bảo hiểm

• Thread starter thuduyen_nl_way
  • Ngày gửi
T

thuduyen_nl_way

Guest
10/9/05
21
0
0
40
bien hoa
vídụ : tàu A và B có trị giá bảo hiểm lần lượt là 2tr,5tr. A,B đâm va nhau. tàu A bồi thường cho tàu B la 1,2tr và bồi thường cho hàng B là 3tr. tàu B bồi thường cho tàu A là 1 tr và bồi thường cho hàng A là 800.000 đ. hàng A bồi thường tàu A là 500.000đ, hàng B bồi thường tàu B là 1tr theo điều khoản 2 tàu đâm va nhau cùng có lợi.
cho mình hỏi, trong trường hợp này số tiền bồi thường mà bảo hiểm thân tàu trả cho chủ tàu là bao nhiêu ?bảo hiểm hàng hóa trả cho chủ hàng là bao nhiêu? (tàu và hàng mua theo phạm vi lớn nhất )
theo những gì mình học, có phải số tiền bồi thường cho chủ tàu A là :3/4 * (1.2 + 3 ) =3.15 > 3/4 * 2 =1.5. nên BH chỉ bồi thường tối đa cho tàu A là 1.5tr không ạ? còn bồi thường cho chủ hàng A tính thế nào ?
-cho mình hỏi thêm công ty BẢO VIỆT có phải là thành viên của P & I CLUB không ?
thanks nhiều nha bà con

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trong chương trình đào tạo "Kế toán tài chính doanh nghiệp" có học môn "Bảo hiểm" không hả các bác?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nguyen Tu Anh nói:
Trong chương trình đào tạo "Kế toán tài chính doanh nghiệp" có học môn "Bảo hiểm" không hả các bác?

Có đó Tú Anh ơi! Trong phần Tiền Tệ cũng có hẳn một chương bảo hiểm nữa!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bảo hiểm về cái gì hả chị? Có nhiều loại lắm! Em nghĩ là bạn ý post nhầm diễn đàn rồi.

xuantham nói:
Trong phần Tiền Tệ cũng có hẳn một chương bảo hiểm nữa!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nguyen Tu Anh nói:
Bảo hiểm về cái gì hả chị? Có nhiều loại lắm! Em nghĩ là bạn ý post nhầm diễn đàn rồi.

Chắc là bạn thuduyen_nl_way tưởng nhầm đây là diễn đàn của webquantri đó Tú Anh ơi.

Tothuduyen_nl_way: bạn qua web bạn là www.webquantri.com đi, bên đó có một mảng bào hiểm đó.

N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
Ban đầu tôi tưởng hỏi về kế toán Bảo Hiểm hay hạch toán Khoản Bồi thường Bảo Hiểm, nhưng không phải.
Hình như bạn thuduyen_nl_way định hỏi về nghiệp vụ Bảo hiểm?

H

HUNGNT

Guest
17/12/04
8
0
0
TP.HCM
Chương trình đào tạo ngành nào có môn Bảo Hiểm?

Nguyen Tu Anh nói:

Bạn Tú Anh mến,

Không có chuyên ngành "Kế toán tài chính doanh nghiệp" mà chỉ có:
- Chuyên ngành "Kế toán - Kiểm toán" do Khoa Kế Toán - Kiểm toán phụ trách đào tạo;
- Chuyên ngành Tài chính doanh nghiệp do Khoa TCDN phụ trách đào tạo.

Chuyên ngành KTKT hệ Chính quy không có học môn nào về Bảo hiểm cả, chỉ có chuyên ngành Kế tóan hệ tại chức có học môn Kinh doanh bảo hiểm (45 tiết). Chuyên ngành TCDN hệ chính quy học môn Nguyên lý và Thực hành bảo hiểm (60 tiết, từ K30 trở đi chỉ còn 45 tiết), hệ tại chức học môn Kinh doanh bảo hiểm (45 tiết).

Cần gì trao đổi thêm về vấn đề này thì bạn cứ tiếp tục nhé!

HUNGNT

H

HUNGNT

Guest
17/12/04
8
0
0
TP.HCM
Chuyên ngành Ngân hàng có học môn Bảo hiểm

xuantham nói:
Có đó Tú Anh ơi! Trong phần Tiền Tệ cũng có hẳn một chương bảo hiểm nữa!

Bạn xuantham mến,

Một cách chính xác là chuyên ngành Ngân hàng (thuộc Khoa Ngân hàng) cả hệ chính quy lẫn hệ tại chức đều có học môn Nguyên Lý và Thực Hành Bảo Hiểm (45 tiết).

Bạn có thể tham khảo chương trình đào tạo các chuyên ngành thuộc Trường Đại học Kinh tế Tp.HCM

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hic hic hic... Không lẽ em lôi bảng điểm của em cho bác xem? Đầy đủ chuyên ngành em học mang tên: "Kế toán tài chính doanh nghiệp thương mại". Còn trên bằng chỉ ghi gọn chuyên ngành là: "Kế toán" thôi.

HUNGNT nói:
Bạn Tú Anh mến,

Không có chuyên ngành "Kế toán tài chính doanh nghiệp" mà chỉ có:
- Chuyên ngành "Kế toán - Kiểm toán" do Khoa Kế Toán - Kiểm toán phụ trách đào tạo;
- Chuyên ngành Tài chính doanh nghiệp do Khoa TCDN phụ trách đào tạo.

H

HUNGNT

Guest
17/12/04
8
0
0
TP.HCM
thuduyen_nl_way nói:
vídụ : tàu A và B có trị giá bảo hiểm lần lượt là 2tr,5tr. A,B đâm va nhau. tàu A bồi thường cho tàu B la 1,2tr và bồi thường cho hàng B là 3tr. tàu B bồi thường cho tàu A là 1 tr và bồi thường cho hàng A là 800.000 đ. hàng A bồi thường tàu A là 500.000đ, hàng B bồi thường tàu B là 1tr theo điều khoản 2 tàu đâm va nhau cùng có lợi.
cho mình hỏi, trong trường hợp này số tiền bồi thường mà bảo hiểm thân tàu trả cho chủ tàu là bao nhiêu ?bảo hiểm hàng hóa trả cho chủ hàng là bao nhiêu? (tàu và hàng mua theo phạm vi lớn nhất )
theo những gì mình học, có phải số tiền bồi thường cho chủ tàu A là :3/4 * (1.2 + 3 ) =3.15 > 3/4 * 2 =1.5. nên BH chỉ bồi thường tối đa cho tàu A là 1.5tr không ạ? còn bồi thường cho chủ hàng A tính thế nào ?
-cho mình hỏi thêm công ty BẢO VIỆT có phải là thành viên của P & I CLUB không ?
thanks nhiều nha bà con

Bạn xuantham đúng rồi đó, bạn thuduyen đang hỏi về nghiệp vu bảo hiểm tàu biển chứ không phải là về kế tóan bảo hiểm. Như vậy, thuduyen hỏi nhầm diễn đàn rồi, bạn có thể hỏi ở:
- Diễn đàn bảo hiểm: http://www.baohiem.pro.vn/Forum
- Mảng bảo hiểm của Diễn đàn quản trị

Bạn thuduyen cần đưa nguyên văn chính xác "Bài tập hàng hải" lên nhé, chúng tôi mới tư vấn cho bạn giải được.

Bài tóan mà bạn nêu có cỗ chưa chính xác: "điều khoản 2 tàu đâm va cùng có lỗi" chứ không phải "hai tàu đâm va cùng có lợi".

Bạn có vẻ chưa phân biệt được Bảo hiển hàng hóa vận chuyển bằng đường biển, bảo hiểm thân tàu biển (trong đó có đảm bảo cho trách nhiệm đâm va) và bảo hiểm TNDS chủ tàu (P&I).

Bảo Việt là thành viên của Hội P&I Miền Tây nước Anh.

Để có thông tin về Bảo hiểm, bạn nên vào Trung Tâm Dữ Liệu Thông Tin Chuyên Ngành Bảo hiểm của Bộ Môn Bảo Hiểm - ĐHKT TP.HCM. Để hỏi về lĩnh vực bảo hiểm, bạn có thể vào Diễn đàn Bảo hiểm IIC

Thân mến,
HUNGNT

H

HUNGNT

Guest
17/12/04
8
0
0
TP.HCM
Chào bác Tú Anh

Nguyen Tu Anh nói:
Bác học trường Đại học Kinh tế Tp.HCM hả? Thảo nào!

Thế bác có biết ngoài Hà Nội, có bao nhiêu trường Đại học đào tạo chuyên ngành Kế toán không?

Gần như Trường nào có đào tạo khối ngành "Kinh tế - Quản Trị Kinh doanh" đều có đào tạo chuyên ngành Kế Tóan cả. Tính chung công lập và dân lập thì nhiều lắm. Tuy nhiên có thể kể 2 "ổ" đào tạo lâu đời chuyên ngành kế tóan là Trường ĐH Kinh tế quốc dân và Học viện Tài chính Hà nội (trước đây là Đại học Tài chính Kế tóan Hà nội).

Thân mến!
HUNGNT

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Em cũng chào bác!

Cái số em nó tội nghiệp lắm! Hổng rơi vào hai cái ổ này roài! Hu hu hu...

HUNGNT nói:
Tuy nhiên có thể kể 2 "ổ" đào tạo lâu đời chuyên ngành kế tóan là Trường ĐH Kinh tế quốc dân và Học viện Tài chính Hà nội (trước đây là Đại học Tài chính Kế tóan Hà nội).

H

HUNGNT

Guest
17/12/04
8
0
0
TP.HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Hic hic hic... Không lẽ em lôi bảng điểm của em cho bác xem? Đầy đủ chuyên ngành em học mang tên: "Kế toán tài chính doanh nghiệp thương mại". Còn trên bằng chỉ ghi gọn chuyên ngành là: "Kế toán" thôi.

Bạn Tú Anh học hệ đào tạo nào? và tốt nghiệp năm nào?

Trước đây, Đại học Kinh tế TP.HCM cũng có đào tạo chuyên ngành "Tài chính - Kế toán Doanh nghiệp" hệ tại chức nhưng từ năm 2001 trở đi học "TCDN" họac Kế tóan chứ không ghép ngành nữa.

Bắt đầu từ năm sau, các trường đồng lọat thực hiện chương trình khung của Bộ Giáo dục đào tạo, ngành Kế tóan đào tạo chuyên ngành Kế tóan, ngành Tài chính - Ngân hàng đào tạo chuyên ngành TCDN, Ngân hàng, Bảo Hiểm, Tài chính nhà nước (Tài chính công, Ngân sách , Thuế).

Sẽ không còn chuyên ngành ghép tréo nghoe giữa hai ngành nữa đâu.

Cũng có thể ở một số trường thuộc lĩnh vực khác khối "Kinh tế - Quản Trị Kinh doanh", ví dụ Trường Nông Lâm thì có thể có chuyên ngành TCKT Nông Lâm.

Thân mến!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Em được đào tạo chính quy đoàng hoàng mà bác. Tốt nghiệp sau năm 2000.
Thôi, khi nào bác có dịp ra ngoài này chơi em sẽ bật mí cho bác biết em học trường gì. Thế nhé!

À, sao bác đăng ký tên từ lâu lắm rồi mà hôm nay mới vào viết bài?
HUNGNT nói:
Bạn Tú Anh học hệ đào tạo nào? và tốt nghiệp năm nào?

H

HUNGNT

Guest
17/12/04
8
0
0
TP.HCM
Vậy thứ sáu nhé!

Nguyen Tu Anh nói:
Thôi, khi nào bác có dịp ra ngoài này chơi em sẽ bật mí cho bác biết em học trường gì. Thế nhé!

Thứ 5, 6 này mình đi công tác Hà nội đấy!

H

HUNGNT

Guest
17/12/04
8
0
0
TP.HCM
Nguyen Tu Anh nói:
À, sao bác đăng ký tên từ lâu lắm rồi mà hôm nay mới vào viết bài?

Uh, mình là dân chuyên ngành bảo hiểm, đâu dám múa rìu qua mắt "kế toán".
Dạ, em là dân ngoại đạo, mong được sự chỉ dẫn của mọi người ah!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hì, sao mà bác "thiêng" thế? Thứ sáu này bác rảnh ạ?

Bác là dân ngoại đạo sao lại vào WKT nhỉ? Chắc cũng phải dây mơ rễ má đến kế toán chứ!

NAMHAI

NAMHAI

Guest
25/7/05
78
0
0
44
HCM CITY
Nguyen Tu Anh nói:
Hì, sao mà bác "thiêng" thế? Thứ sáu này bác rảnh ạ?
Ối zời ơi, bà con ơi... "Nghiệp vụ kế toán khác" mới có thêm nghiệp vụ "Kết bạn bốn phương" này bà con ơi. Còn hẹn hò nhau nữa cơ chứ... Hi hi... :two:

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Kiểu này chắc Tú Anh đang định mua Bảo hiểm : Phú Sinh Con quá,

Hết nói luôn, vô topic Bảo hiểm mà chỉ thấy 2 người hẹn hò nhau không à,
Nếu lỡ sau này có gì thì đem đầu heo đến BQT nhé, cho anh em hưởng sái 1 cái lỗ tai thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA