Khác biệt cơ bản giữa Kế tóan DN và Kế tóan HCSN có thu?

• Thread starter diepthanh
  • Ngày gửi
D

diepthanh

Sơ cấp
13/9/05
38
1
8
Tp. HoChiMinh
Các bác cho em hỏi?
Em đã học xong Kế tóan DN, em muốn tìm hiểu thêm Kế tóan HCSN có thu.
Em thấy có nhiều cái khác biệt, các bác chỉ dẫn thêm cho em dễ tìm hiểu nha (giồng như nguyên lý KT vậy đó):
-Về tài khỏan tạm ứng. bên DN thì là TK đầu 1 (TK141), còn HCSNCT thì là đầu 3 (TK312)?
-Sổ sách bên HCSN tại sao không có bảng CĐ Kế tóan nhỉ?
Mong các bác và bác Vo Vinh Nam ra tay giải thích giúp.
Thân mến!

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
diepthanh nói:
Các bác cho em hỏi?
Em đã học xong Kế tóan DN, em muốn tìm hiểu thêm Kế tóan HCSN có thu.
Em thấy có nhiều cái khác biệt, các bác chỉ dẫn thêm cho em dễ tìm hiểu nha (giồng như nguyên lý KT vậy đó):
-Về tài khỏan tạm ứng. bên DN thì là TK đầu 1 (TK141), còn HCSNCT thì là đầu 3 (TK312)?
-Sổ sách bên HCSN tại sao không có bảng CĐ Kế tóan nhỉ?
Mong các bác và bác Vo Vinh Nam ra tay giải thích giúp.
Thân mến!
Cái này mà nói thì hơi bị dài. Tôi chỉ tóm tắt thế này thôi
TK kế toán HCSN thì đơn giản hơn vì nội dung phát sinh không nhiều, cũng không đa dạng chủ yếu chỉ tập trung vào số thu và các nội dung chi.
Bản chất hạch toán thì cũng như doanh nghiệp thôi.
- Còn báo cáo tài chính HCSN ( chứ không phải sổ sách) nó không có bảng cân đối kế toán vì mục đích của nó là chỉ là trình bày tổng quát, toàn diện các thông tin tài chính cần thiết cho việc kiểm tra, kiểm soát các khoản chi, quản lý TS, phân tích các hoạt động của mỗi đơn vị nói riêng và toàn xã hội nói chung. Giúp chính phủ khai thác nguồn thu và điều chỉnh các khoản chi.
vì vậy muốn thấy được điều đó thì phải sử dụng bảng cân đối tài khoản. quan trọng của nó là thấy được khoản chi, thu trong một kỳ.
Qua đó người ta cũng đánh giá được hết việc chi tiêu và thu thế nào, chứ không đánh giá hiệu quả kết quả kinh doanh. Như vậy có thêm bảng cân đối kế toán là thừa, nên họ bỏ đi
Cuối cùng trình độ có hạn tôi cũng chỉ sơ lược được đến như vậy.

D

diepthanh

Sơ cấp
13/9/05
38
1
8
Tp. HoChiMinh
Cảm ơn bác Vo Vinh Nam đã giải thích.
Chúc bác nhiều sức khỏe để còn giúp dân Kế tóan dài dài.
Thân!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Tôi xin bổ sung một điểm nhỏ như thế này:
Kế toán DN Việt Nam về cơ bản thực hiện theo cơ sở dồn tích, trừ cashflow.
Kế toán HCSN VN vừa theo cơ sở dồn tích, vừa theo cơ sở tiền mặt. Điểm này vì chế độ tài chính công của VN hiện hành.
Kế toán DN thực hiện theo các chuẩn mực kế toán đã ban hành và sắp ban hành và các chuẩn mực kế toán quốc tế.
Kế toán HCSN thực hiện theo chuẩn mực kế toán công. Sắp ban hành!!!!

D

diepthanh

Sơ cấp
13/9/05
38
1
8
Tp. HoChiMinh
To: bac Hien!
Khó hiểu quá, bác nói rõ giùm thêm bác Hiên ui!

C

Classy

Guest
4/6/05
50
1
6
HCMC
kế toán HCSN có thu cơ bản có 2 dạng là gán thu bù chi ngân sách cấp bù chênh lệch và dạng hạch toán thu đủ chi đủ như doanh nghiệp thực ra cũng sử dụng hệ thống tài khoản của HCSN không có thu nhưng thêm vào một số tài khoản về thu sự nghiệp(loại 5) ... có điều kế toán HCSN rất quan trọng trong khâu dự toán ngân sách và báo cáo tài chính năm. tuy nhiên về tài khoản thì không hoàn toàn giống doanh nghiệp mà chỉ có một vào tài khoản hi hữu thôi.
Trước đây có học mà giờ quên hết rồi hihihi

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
khác biệt cơ bản giữa kế toán DN và kế toán HCSN có thu

các anh chị ơi, vậy thì đối với đơn vị SNCT thì dùng phần mềm nào là hay nhất ạ, hiện nay đơn vị chủ quản của em đang dùng phần mềm Imas, em định nhờ họ cài giúp cho đơn vị em dùng luôn không biết vậy có được không ạ

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA