cách tính BHXH, TK 112

• Thread starter cucvang
  • Ngày gửi
C

cucvang

Guest
19/7/05
31
0
0
Ha noi
Các bác ơi cho em hỏi nhe:
- Cty em là Cty TNHH chuẩn bị tham gia đóng BHXH, BHYT nhưng không biết BHXH tính trên mức luong cơ bản hay tổng thu nhập (bao gồm cả phụ cấp khác như: xăng xe, điện thoại, ăn...)
- Cty em vưà mở Tài khoản tại NH. Nguòi đi giao dịch NH về đưa cho em:
+ 01 phiếu thu (nộp tiền) của NH có nội dung là Cty em trả nợ tiền hàng cho nguòi bán qua tài khoản NH thì em ghi sổ là: Nợ TK 1121
Có TK 1111 và
Nợ TK 331
Có TK 1121.
+01 Giấy lĩnh tiền có nội dung là KH trả tiền cho cty em và Cty em rút số tiền đó về, em ghi sổ là: Nợ TK 1121
Có TK 131 và Nợ TK 111
Có TK 1121
như vậy đã đúng chưa, các bác giúp em nhé. Em xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
cucvang nói:
Các bác ơi cho em hỏi nhe:
- Cty em là Cty TNHH chuẩn bị tham gia đóng BHXH, BHYT nhưng không biết BHXH tính trên mức luong cơ bản hay tổng thu nhập (bao gồm cả phụ cấp khác như: xăng xe, điện thoại, ăn...)
Bạn hãy tính BHXH và BHYT trên tổng thu nhập (ở trường hợp này).

cucvang nói:
- Cty em vưà mở Tài khoản tại NH. Nguòi đi giao dịch NH về đưa cho em:
+ 01 phiếu thu (nộp tiền) của NH có nội dung là Cty em trả nợ tiền hàng cho nguòi bán qua tài khoản NH thì em ghi sổ là:
Nợ TK 1121
Có TK 1111

Nợ TK 331
Có TK 1121.
Khi nộp tiền vào TK để thanh toán cho nhà cung cấp, có phiếu thu thì bạn chỉ được phép hạch toán: Nợ TK 1121/ Có TK 1111.

Khi nào nhận được giấy báo Nợ của NH về số tiền đã được chuyển cho nhà cung cấp thì bạn mới được hạch toán tiếp: Nợ TK 331/ Có TK 1121
cucvang nói:
+01 Giấy lĩnh tiền có nội dung là KH trả tiền cho cty em và Cty em rút số tiền đó về, em ghi sổ là:
Nợ TK 1121
Có TK 131

Nợ TK 111
Có TK 1121
như vậy đã đúng chưa, các bác giúp em nhé. Em xin cảm ơn
Đúng được 99.99%, thiếu số 1 ở định khoản thứ hai: Nợ TK 1111/ Có TK 1121.

T

tommynguyen

Guest
24/8/05
36
0
0
Хошимин город
Tú Anh này vui tính thật nhỉ, không biết Tú Anh có bạn trai chưa vậy? Hôm nào mời Tú Anh đi ăn chè nha.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hic hic hic... "có bạn trai" với "đi ăn chè" là hai vấn đề hoàn toàn khác nhau, nó chẳng dây mơ rễ má gì cả.

Hôm nào đi ăn chè đi, tommynguyen ơi! Đi ăn mà không mất tiền thì còn cái gì hay hơn nữa?

tommynguyen nói:
không biết Tú Anh có bạn trai chưa vậy? Hôm nào mời Tú Anh đi ăn chè nha.

N

NTAC

Guest
Theo tôi thì bạn tính BHXH và BHYT theo hợp đồng lao động là thoả đáng nhất, trường hợp của ban tổng thu nhập có cả chi phí đi công tác như xăng xe, điện thoại.... thì sao lại tính BHXH_BHYT nhỉ?

C

cucvang

Guest
19/7/05
31
0
0
Ha noi
Nguyen Tu Anh ?

Cuc vang xin cảm ơn bạn vì đã giải đáp thắc mắc cho mình nhưng bạn cho mình hỏi thêm nhé:
- Trường hợp NH bạn nói khi nào có giấy báo nợ của NH thì mdới tiếp tục hạch toán, vậy giấy báo có, báo nợ của NH thì mình phải ra NH lấy hay NH sẽ chuyển đến cho mình.
- Trưòng hợp tính BH thì hợp đồng LĐ mình ghi là lương cứng: 500.000+ các khoản phụ cấp khác như vậy thì tính BHXH dựa trên lương cứng + các khoản phụ cấp khác à?

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Cho mình hỏi Mod Tú Anh, bạn căn cứ vào đâu mà lại tư vấn đóng BHXH,BHYT trên cơ sở tổng thu nhập vậy, thực sự là mình cũng nghe nói nhiểu về chuyện này nhưng mình thấy như vậy là hơi vô lý vì đóng BHXH,BHYT là trên nguyên tắc đóng nhiều hưởng nhiều và ngược lại và tùy thuộc vào sự thỏa thuận giữa người sử dụng lao động và người lao động mà.

A

alovo

Trung cấp
Đối với cơ quan bảo hiểm thì cơ sở để tính và đóng bảo hiểm là mức lưong tối thiểu (do nhà nước quy định) nhân với hệ số của người tham gia bảo hiểm theo hình thức: người sử dụng lao động đóng 17% và người lao động đóng 6%

N

NTAC

Guest
1. Về hạch toán với ngân hàng thì bắt buộc phải theo giấy báo nợ báo có của NH, bạn phải ra NH lấy về.
2. Về BHXH, BHYT thì cơ quan BHXH họ lấy hợp đồng LD làm gốc để kiểm tra, mức tối thiểu là tiền lương cứng....( không bao gồm các khoản thu nhập khác), Với cơ quan nhà nước thì bắt buộc đống theo hệ số lương và mức TL nền (nay là 350.000đ)

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
cucvang nói:
Cuc vang xin cảm ơn bạn vì đã giải đáp thắc mắc cho mình nhưng bạn cho mình hỏi thêm nhé:
- Trường hợp NH bạn nói khi nào có giấy báo nợ của NH thì mdới tiếp tục hạch toán, vậy giấy báo có, báo nợ của NH thì mình phải ra NH lấy hay NH sẽ chuyển đến cho mình.
- Trưòng hợp tính BH thì hợp đồng LĐ mình ghi là lương cứng: 500.000+ các khoản phụ cấp khác như vậy thì tính BHXH dựa trên lương cứng + các khoản phụ cấp khác à?
Căn cứ để tính BHXH như sau:
1> Quĩ BHXH được hình thành từ các nguồn qui định tại điều 36 bao gồm:
a: Người sử dụng lao động đóng 15% so với tổng quĩ lương. Quĩ lương này là tổng số tiền lương tháng của người tham gia đóng BHXH trong đơn vị với cơ cấu như sau: Tiền lương cấp bậc, chức vụ, hợp đồng, hệ số chênh lệch bảo lưu và khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên chức vụ bầu cử, phụ cấp khu vực, phụ cấp đắt đỏ ( nếu có)
b: Người lao động trích 5% tiền lương để đóng BHXH. Tiền lương đóng BHXH bao gồm: Tiền lương cấp bậc, chức vụ, hợp đồng, hệ số chênh lệch bảo lưu và khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên chức vụ bầu cử, phụ cấp khu vực, phụ cấp đắt đỏ ( nếu có)
Đối với tính BHYT cũng căn cứ theo các tính của BHXH như trên ( mức đóng BHYT là: DN 2%, cá nhân 1%)

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
alovo nói:
Đối với cơ quan bảo hiểm thì cơ sở để tính và đóng bảo hiểm là mức lưong tối thiểu (do nhà nước quy định) nhân với hệ số của người tham gia bảo hiểm theo hình thức: người sử dụng lao động đóng 17% và người lao động đóng 6%
Cơ sở tính không phải mức lương tối thiểu đâu ban. Bạn xem lại nhé

N

NTAC

Guest
To Vo Vinh Nam. Đó là thông tin mới nhất Nam à theo NĐ số 117,118 ngày 15-9-2005 của CP kể từ ngày 1/10/2005 mức lương nền được nâng lên là 350.000 đ thay vì 290.000 như trước đay bạn ạ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
NTAC nói:
To Vo Vinh Nam. Đó là thông tin mới nhất Nam à theo NĐ số 117,118 ngày 15-9-2005 của CP kể từ ngày 1/10/2005 mức lương nền được nâng lên là 350.000 đ thay vì 290.000 như trước đay bạn ạ.
Sory nhé nghị định ở trên bàn chưa kịp đọc.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn nghe nói nhiều nhưng vẫn chưa tin phải không? Vậy bạn hãy xem Thông tư số 49/2003/TT-BTC ở file đính kèm bài số 17 tại đường link này nhé!

http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=9164

dragon76 nói:
Cho mình hỏi Mod Tú Anh, bạn căn cứ vào đâu mà lại tư vấn đóng BHXH,BHYT trên cơ sở tổng thu nhập vậy, thực sự là mình cũng nghe nói nhiểu về chuyện này nhưng mình thấy như vậy là hơi vô lý vì đóng BHXH,BHYT là trên nguyên tắc đóng nhiều hưởng nhiều và ngược lại và tùy thuộc vào sự thỏa thuận giữa người sử dụng lao động và người lao động mà.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nghị định 117/2005/NĐ-CP Điều chỉnh lương hưu và trợ cấp BHXH.
Nghị định 118/2005/NĐ-CP Điều chỉnh mức lương tối thiểu chung

Mình đã xem hai nghị định này thì có công nhận một điều là: mức lương tối thiểu giờ đây sẽ tăng lên 350.000. Còn tính BH chỉ tính trên mức lương cơ bản, mà không tính đến các khoản phụ cấp thì không thấy có.

alovo nói:

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Nguyen Tu Anh nói:
Bạn nghe nói nhiều nhưng vẫn chưa tin phải không? Vậy bạn hãy xem Thông tư số 49/2003/TT-BTC ở file đính kèm bài số 17 tại đường link này nhé!

http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=9164
Tú anh ơi em đọc lại qui định của thông tư 49 và việc qui định đóng BHXH nhé.
Tiền lương của người lao động làm căn cứ tính BHXH gồm :Tiền lương cấp bậc, chức vụ, hợp đồng, hệ số chênh lệch bảo lưu và khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên chức vụ bầu cử, phụ cấp khu vực, phụ cấp đắt đỏ ( nếu có)
Như vậy thì đâu có phải BHXH tính trên tổng thu nhập đâu.

G

gusi_bibi

Guest
21/3/05
2
0
0
Ha Noi
oài, vậy là sao. Em đọc một hồi mà ko hiểu là cuối cùng các khoản BH fải được trích từ đâu? Tổng thu nhập hay lương cơ bản ạ? Mà nếu trong Bảng fân bổ tiền lương và BHXH thì mấy khoản BH đó trích sao ạ? Trích từ lương chính thôi hay là có cả lương phụ nữa ạ? Mà cái khoản Nghỉ mát với ăn trưa thì cho em hỏi là tính vào lương chính hay lương phụ ạ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
vo vinh nam nói:
Như vậy thì đâu có phải BHXH tính trên tổng thu nhập đâu.
Anh phải xem lại bài số 2 của em chứ, em đâu có nói tính trên tổng thu nhập? Em chỉ nói là tính trên tổng thu nhập trong trường hợp này thôi:
cucvang nói:

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Nguyen Tu Anh nói:
Anh phải xem lại bài số 2 của em chứ, em đâu có nói tính trên tổng thu nhập? Em chỉ nói là tính trên tổng thu nhập trong trường hợp này thôi:
Em ơi không ai tính BHXH trên phụ cấp điện thoại, xăng xe, ăn trưa cả đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA