Lại vấn đề Rờ Ết Ết (RSS)

• Thread starter phantuannam
  • Ngày gửi

Bạn đã dùng RSS lần nào chưa?

• Rồi!

Bình chọn: 0 0.0%
  • Chưa!

Bình chọn: 0 0.0%

• Số thành viên bình chọn
    0
  • Poll closed .
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Đến bây giờ không biết bao nhiêu thành viên trên diễn đàn Webketoan đã sử dụng chức năng RSS mà BQT cung cấp?.

Mình nghĩ sẽ có rất nhiều bạn sử dụng chức năng này rồi, cũng khá đơn giản phải không? Tuy vậy mình vẫn làm một cuộc khảo sát nho nhỏ. Mong nhận được sự ủng hộ từ phía các bạn nhiều.

Sau đây, mình xin mạo muội hướng dẫn các bạn tạo và sử dụng RSS bằng Mozilla Thunderbird (MT)

- Việc đầu tiên các bạn cần phải cài đặt Mozillza Thunderbird tại địa chỉ sau: http://www.mozilla.org/products/thunderbird/releases/1.5beta1.html

- Sau khi đã cài đặt MT xong, bạn có thể thấy ngay trên giao diện chính khá gần gũi và thân thiện (một phần có thể giống với Outlook hay Outlool Express). Bạn có thể thấy ngay trên giao diện của MT giới thiệu các Các Tính Năng (Features) bạn hãy nhấp vào Tính năng Giới thiệu RSS Reader. Khi nhấp vào đây, ngay lập tức bạn sẽ kết nối với trang hướng dẫn về RSS của Mozilla http://www.mozilla.org/products/thunderbird/rss.html (cái này sẽ cung cấp cho bạn nhiều thông tin về RSS)

- Để add một Account RSS : Từ màn hình chính bạn vào Tools / Account Settings. Màn hình Account Settings sẽ xuất hiện bạn nhấp vào Add Account. Màn hình Account Winzard – New Account Setup xuất hiện , bạn chọn RSS News & Blogger. Nhấp Next. Tại màn hình Account Name, bạn đặt tên cho Account mới tạo này, nhấp Next. MT sẽ chúc mừng bạn vì đã tạo thành công một Account RSS.

- Tuy vậy, bạn mới chỉ có 1 account RSS thôi. Việc tiếp theo bạn phải cung cấp cho tài khoản này các thông tin về RSS thông qua Manage Subscriptions (tại Account Settings chọn Account RSS vừa tạo)

- Khi bạn nhấp vào Manage Subscriptions màn hình RSS Subscriptions sẽ xuất hiện. Bạn nhấp vào Add. Màn hình News Feed Properties xuất hiện. Tại dòng Feed URL bạn đánh đường link của RSS vào. Vậy là xong. Ngoài ra, khi bạn chỉ muốn MT thể hiện phần tóm tắt nội dung bạn nên chọn “Show article summary instead of loading the web page”.

[Cũng cần nói thêm bạn nên copy và paste dán luôn đường link RSS do website cung cấp tại thanh Adress sau khi nhấp vào biểu tượng RSS của Website.

Để MT luôn cập nhật thông tin mới bạn nên chọn “Check for new articles at startup” tại RSS Account Setting.

Thông tin thêm : Mozilla Thunderbird còn có thể check mail Yahoo, Gmail (hỗ trợ POP3)

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
PTNam ơi,
kỹ thuật Rờ Em Éc của bạn mới quá, mình chưa từng nghe nói đến, Nam vui lòng thử giới thiệu qua (tính năng, tác dụng) được không ?
Mình vào thử rồi nhưng chưa hiểu
C'ơn nhiều

T

the7habitsman

Guest
10/9/05
89
0
0
Hà nội
http://www.start.com

Lại chạy theo mode mới đi, thằng này sành điệu quá. Mấy cái RSS tools đó ...cũ rồi :)

Hãy nhìn đây, đây mới là sành điệu :biggrin: (luôn đi trước thời đại - công nghệ mới ra của Microsoft đấy)

He he, công nghệ giờ nó cứ thay đổi xoành xoạch ấy các bác nhỉ.

P/S: Nếu ko xem được ảnh thì download cái này về xem:

Sửa lần cuối:
T

the7habitsman

Guest
10/9/05
89
0
0
Hà nội
1. Bấm vào Add Content
2. Chọn Advanced
3. Đấy, có 3 lựa chọn đấy. Đọc hiểu ngay. Nếu muốn dùng RSS thì copy cái url của RSS vào ô "Add feed by url", rồi paste vào đó mà "Subscribe"
....

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
the7habitsman nói:
1. Bấm vào Add Content
2. Chọn Advanced
3. Đấy, có 3 lựa chọn đấy. Đọc hiểu ngay. Nếu muốn dùng RSS thì copy cái url của RSS vào ô "Add feed by url", rồi paste vào đó mà "Subscribe"
....
Tuy vậy để thực hiện các bước trên bạn phải tạo cho mình một account đã nhé. Quả thật cái này sử dụng tiện thật và nhiều thông tin nữa.

Tuy vậy mình vẫn thích dùng Mozilla Thunderbird vì một vài tiện ích.

Cũng xin báo với các bạn Gmail cũng hỗ trợ việc sử dụng RSS. Mình sẽ cập nhật thông tin này sau vậy.

NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Các bác cho mình hỏi là Tuoitre va Thanhnien các bác có add RSS vào được không vậy, sao mình add vào nó không nhận? Mình dùng chương trình của http://www.bloglines.com.
Thanks.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
NgHoangLong nói:
Các bác cho mình hỏi là Tuoitre va Thanhnien các bác có add RSS vào được không vậy, sao mình add vào nó không nhận? Mình dùng chương trình của http://www.bloglines.com.
Thanks.
Mình chưa thử vủa báo Thanh niên nhưng TTO chạy ngon lắm mà, để lát mình thử của TNO xem thế nào chắc cũng chạy tốt thôi.

Bạn có thể sử dụng www.start.com ấy, hoặc www.google.com/ig.

Mà cái www.bloglines.com cũng hay đấy các bạn ạ, anh Long chịu khó quậy phá một tý đi rồi phổ biến cảm nhận của anh với mọi người đi.

NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Mình vào tuoitre và thanhnien được rồi.
Phải nói là RSS tuyệt vời.
Lúc trước mình duyệt tin bằng chương trình OutLook Express, tức là dùng một địa chỉ mail, đăng ký với chương trình news letter, hàng ngày họ chuyển tin về cho mình, nhưng thông tin rất giới hạn và chậm một ngày. Hình như trong nước (theo mình biết) chỉ có tuoitreonline cung cấp thôi.

Còn nay thì tha hồ mà đọc tin. Tuy nhiên, mình chỉ biết một số trang web có chức năng này thôi. Mình đề nghị các bác nên bổ sung một danh sách các trang web có chức năng RSS mà các bác biết để bà con khác chọn lọc thông tin nếu thấy cần thiết để bổ sung thông tin cho mình.

Hiện tại mình chỉ biết có những trang sau:
www.tuoitre.com.vn
www.thanhnien.com.vn
www.webketoan.com
www.bbc.co.uk/vietnammese (trang tiếng Việt)

Bà con mình thông tin thêm một số trang nữa đi.
Xin cảm ơn!

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Anh Long thân!
Càng ngày càng nhiều Website bổ sung RSS, hay có dở có. Một vài website nho nhỏ cũng thêm vào RSS làm phong phú quá. Chính vì vậy việc ghi nhận các trang có RSS quả là vô bờ vô bến. Thôi thì có trang nào hay tin tức liên tục thì mong các bạn ghi nhận lại và post luôn một lần cho nó phong phú, chứ post lách nhách các bác bảo mình spam bài thì khổ.

To Anh Long và các bạn cái trang http://www.bloglines.com/ quả là khiếp đảm, hỗ trợ phong phú quá làm em mê mẩn cả tâm hồn. Và lại dễ xử dụng và dễ chia sẻ thông qua blog,

Mọi người mày mò khám phá http://www.bloglines.com/ đi.

Chúc mọi người mau mau khám phá nhiều thông tin thông qua RSS.

Ah, còn một vài thông tin đã nói về RSS trên WKT nhấp vào đây để xem lại nhé

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Đến hiện nay mình thấy www.google.com/ig dùng thoải mái nhất. Không cầu kì mà lại có sẵn các feed, chia thành nhiều mục. Bạn thích cái nào thì cứ add cái đó khỏi suy nghĩ, không thích thì tắt (X) nó đi vậy là xong.

Điểm qua sơ sơ nhé:
News : BBC , USA today, Reuter, CNN ....
Business : Forbes, Motley Fool ....
Sport : ÉSPN, Fox Sports
vân vân và vân vân.

Ngoài ra bạn có thể add những gì mình thích (RSS) thật dễ dàng thông qua Add Content.

Tuy nhiên muốn sử dụng www.google.com/ig bạn phải có một account Gmail.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
RSS là mục tiêu tiếp theo của virus

RSS là mục tiêu tiếp theo của virus

Hãng nghiên cứu bảo mật Trend Micro cho rằng công nghệ RSS (Really Simple Syndication) sẽ là một mục tiêu tấn công đầy quyền rũ cho các vụ tấn công bằng sâu máy tính trong tương lai.

David Sancho, kĩ sư nghiên cứu bảo mật cao cấp của Trend Micro, cảnh báo rằng việc tấn công các kênh RSS sẽ trở nên phổ biến một khi Microsoft chính thức cho ra mắt phiên bản trình duyệt Internet Explore 7 - một loại trình duyệt mới có tích hợp sẵn tính năng hỗ trợ RSS.

Trong một sách trắng có tựa đề là “Tương lai của sâu máy tính”, Sancho viết việc ra mắt IE 7 sẽ mở ra một số khả năng thú vị cho những người lập trình virus và sâu máy tính.

“Phương thức đơn giản nhất để lợi dụng tính phổ biến của các RSS là chiếm đoạt quyền điều khiển các trình thu thập tin tức thông qua kênh RSS hiện có để phục vụ cho việc tải về biến thể mới của cá loại virus cũng như loại đoạn mã nguy hiểm khác cài đặt lên máy tính của người sử dụng. Điều này là hoàn toàn có thể thực hiện được chỉ bằng cách hướng các ứng dụng RSS máy khách đã được cấu hình sang trang web chứa nội dung nguy hiểm.”

“Phương thức tấn công này được thực hiện bằng kiểm tra xem các hệ thống có cài đặt ứng dụng RSS máy khách có được cấu hình cho phép tự đổng tải về hay không. Nếu được phép tự động tải về thì kẻ tấn công chỉ cần bổ sung thêm hay thay đổi một kênh RSS hướng đến một trang web nguy hiểm độc hại.”

Sancho dự đoán rằng việc tấn công các kênh RSS sẽ được coi như là một điểm tải về thụ động (passive download point) giúp kẻ tấn công dễ dàng qua mặt các ứng dụng tường lửa cá nhân hay các rào cản bảo mật khác.

“Tiến trình tải về vẫn sẽ tiếp tục hoạt động cho dù là con virus lây nhiễm đã được phát hiện. Để thoát khỏi tình trạng này thì người sử dụng cần có một công cụ nhằm phát hiện và xoá bỏ các cấu hình độc hại trong ứng dụng RSS máy khách.”

Do vậy mà chuyên gia nghiên cứu bảo mật này khuyến cáo các công ty nên xem xét đến việc triển khai sử dụng các biện pháp quyết giao thông HTTP (HTTP traffic). Còn với các nhà quản trị IT thì chuyên gia cho rằng đã đến lúc cần phải triển khai các phần mềm và phân cứng nhằm chống lại các cuộc tấn công bằng virus sâu máy tính.

Trong khi đó tác giả của các loại virus lại đang đi tìm những cách giúp cho việc phát tán virus của mình một cách nhanh chóng nhất và khai thác các lỗi bảo một cách nhanh nhất có thể.

Sancho cũng dự đoán là tấn công bằng các đoạn mã nguy hiểm tự động thực thi sẽ trở thành một kĩ thuật tấn công mới trong các cuộc tấn công của virus.

Nguồn vnmedia

Z

zodiac

Guest
23/12/05
37
0
0
43
Tp. HCM
Một website hay để đọc tin tức tiếng Việt bằng RSS

Sự xuất hiện ồ ạt các trang web cung cấp tin tức trên mạng khiến cho việc đọc báo trên mạng trở nên vừa dể dàng hơn lại vừa khó khăn hơn. Người đọc dể dàng tiếp cận với lượng thông tin phong phú đa dạng tuy lại cần nhiếu thời gian hơn để tìm và lọc hết những thông tin cần và yêu thích.

Hàng nghìn trang web trên mạng đã cung cấp dịch vụ lọc tin trên mạng (RSS_Really Simple Syndication) cho phép người đọc thu thập và khai thác tin dạng giản lược với nội dung tùy chọn từ các nguồn khác nhau. Tuy nhiên cách thức truy nhập tin dạng này khá khó, đòi hỏi một hiểu biết khá cơ bản về truy cập mạng. Một số trang web cung cấp phần mềm hổ trợ cho kỹ thuật này nhưng việc mua, cài đặt và ứng dụng phần mềm cũng trở thành một cản ngại cho người đọc tin.

Để khắc phục những trở ngại này, VnExcel.com được thiết kế để hổ trợ người đọc báo trên mạng tiếp cận một khối lượng lớn thông tin một cách dể dàng nhất. Trên trang web của VnExcel.com người đọc có thể sử dụng tiện ích thu thập tin giản lược (RSS) để thu thập những nội dung tùy chọn từ các nguồn khác nhau và tập trung hiển thị giản lược trên một giao diện tiện dụng nhất. Ứng dụng thu thập tin giản lược cho phép khách hàng tập trung những nội dung tùy chọn từ nhiều nguồn khác nhau và hiển thị trên một giao diện tiện dụng dạng danh sách các tiêu đề. VnExcel cũng cung cấp sẳn đường dẫn đến những trang web phổ biến và những nguồn tin đa dạng để khách hàng tùy chọn. Sử dụng tiện ích RSS tại VnExcel.com, người dùng không cần phải lướt qua từng website một để tìm những thông tin cần. Tất cả thông tin mới đều được cập nhật tự động qua kỹ thuật RSS ở dạng tiêu đề chính hay tóm tắt ngắn của các bản tin. Người dùng có thể đọc lướt hay nhấp chuột trực tiếp vào tiêu đề đó để xem tin chi tiết. Truy cập tin giản luợc qua VnExcel.com, người lướt tin không cần cài đặt phần mềm chuyên dùng vì tất cả thông tin đã được thiết kế sẳn trên một giao diện tiện dụng và hoàn toàn trực tuyến. VnExcel.com đang được xem như một lựa chọn lý tưởng cho cả những người đọc tin chuyên và không chuyên về công nghệ Internet.

Có thể tóm tắt với kỹ thuật RSS qua gói dịch vụ của VnExcel.com, người dùng có thể tận dụng những lợi điểm của kỹ thuật này như:

-Thông tin được cập nhật: tin tức và thông tin được tự động cập nhật mà không cần phải truy cập qua nhiều website.

- Thông tin được lựa chọn và tổng hợp: người sử dụng có thể chọn từ những nguồn tin khác nhau mà họ quan tâm. Chẳng hạn như, những doanh nghiệp xuất nhập khẩu cà phê có thể dùng hiển thị truy cập tin giản lược để theo dõi tất cả những tin mới về cà phê từ các nguồn tin cậy tùy chọn mà không cần phải truy cập qua hết các trang web có thông tin về lĩnh vực này.

- Thông tin được tổ chức hệ thống hóa: tất cả thông tin được tổ chức và trình bày theo thứ tự mức độ quan trọng cũng như theo trình tự thời gian.

Những tiện ích này được phổ biến trên VnExcel.com khá đơn giản dể sử dụng và không cần cài đặt phần mềm chuyên dùng. Đây chính là môi trường lý tưởng cho những người sử dụng bắt đầu làm quen với công nghệ và các tiện ích trên mạng như đọc tin giản lược (RSS), xây dựng và quản lý nhật ký mạng cá nhân, trang web cá nhân và gia đình (blogs).

VnExcel - Nguồn Diễn đàn Tuổi trẻ

Sửa lần cuối:
T

TTRA

Guest
10/7/04
65
0
6
bạn có thể chỉ cho tui cách ad link của webketoan vao trang vnexcel được ko

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
TTRA nói:
bạn có thể chỉ cho tui cách ad link của webketoan vao trang vnexcel được ko
Lúc trước Admin có để kí hiệu RSS để tiện sử dụng, nhưng có vài lần cơ cấu lại thấy mất luôn kí hiệu RSS đó.

Trích từ hướng dẫn của diễn đàn

The feeds are currently provided in two formats, RSS and RSS v2. The differences are as follows:

* RSS 0.91 - This feed is based on a standard written by netscape and provides a link and the title of the thread.
http://webketoan.com/forum/external.php?type=rss

* RSS 2.0 - This feed contains title, author, date and the contents of the first post of the thread.
http://webketoan.com/forum/external.php?type=rss2

Mà mình mò mãi cũng không biết làm cách nào để add vào Vnexcel nữa đây.

Ai biết chỉ mình với!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA