Hết hạn thanh toán L/C

• Thread starter Dong S@
  • Ngày gửi
D

Dong S@

Guest
28/8/05
3
0
0
44
Quang Nam
Công ty mình nhập máy bên Taiwan, thanh toán theo L/C:

85% khi có shipping documents,
còn lại 15% thanh toán khi 2 bên ký Certificate of Acceptance.

Ngày 20/09/05 hết hạn L/C mà bên TW vẫn chưa hoàn thiện máy cho bên mình được (khoảng 1tháng nữa mới xong), Ngân hàng thì họ hối mình ký để thanh toán L/C này. Nếu họ nhận được tiền xong rồi họ kéo dài thời gian lắp ráp cho bên mình thì nguy to.

Mình phải làm sao đây? :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Bạn không nên ký thanh toán ngay. Cách tốt nhất là gia hạn thêm cho L/C và việc này bên TW phải đề nghị, họ phải chịu phạt phí sửa L/C. Bạn thử kiểm tra lại thêm trong hợp đồng nhập máy với TW nữa nhé!
Thân,

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Bạn phải thông báo với bên kia gia hạn L/C, làm sao ngân hàng có thể bắt bạn thanh toán được khi chưa có chứng từ thanh toán.
Thân

D

Dong S@

Guest
28/8/05
3
0
0
44
Quang Nam
hat nói:
Bạn không nên ký thanh toán ngay. Cách tốt nhất là gia hạn thêm cho L/C và việc này bên TW phải đề nghị, họ phải chịu phạt phí sửa L/C. Bạn thử kiểm tra lại thêm trong hợp đồng nhập máy với TW nữa nhé!
Thân,

Cám ơn các bác nhé. Mình mới đề nghị bên TW làm gia hạn cho L/C rồi, họ cũng đồng ý nhưng mà vì phải trả phí sửa L/C nên họ đề nghị như thế này các bác xem có được không nhé:

Cty mình còn thiếu họ 1số tiền (không liên quan đến cái máy này đâu nhé). Vậy nên họ đề nghị bên mình cứ ký để thanh toán L/C, họ sẽ ký bảng Cam kết hoàn thiện việc lắp đặt máy (trong 1tha1ng). Xong Cty mình sẽ thanh toán số tiền còn thiếu này.

Làm như vậy mấy bác thấy có sao không?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Thường thì trong kinh doanh hợp đồng nào nên tách riêng hợp đồng đó. Phí chỉnh L/C thường thì bên nào lỗi bên đó phải thanh tóan phí. Tiền phí chỉnh L/C không nhiều hình như chỉ $25 (bao gồm thuế GTGT). Nếu công ty bạn đồng ý thì cứ tiến hành làm như vậy vẫn được.

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Dong S@ nói:
Công ty mình nhập máy bên Taiwan, thanh toán theo L/C:

85% khi có shipping documents,
còn lại 15% thanh toán khi 2 bên ký Certificate of Acceptance.

Ngày 20/09/05 hết hạn L/C mà bên TW vẫn chưa hoàn thiện máy cho bên mình được (khoảng 1tháng nữa mới xong), Ngân hàng thì họ hối mình ký để thanh toán L/C này. Nếu họ nhận được tiền xong rồi họ kéo dài thời gian lắp ráp cho bên mình thì nguy to.

Mình phải làm sao đây? :wall:

Ngân hàng phục vụ DN mà lại đi hối khách hàng ký thanh toán L/C, rõ là NH chỉ muốn làm cho hết phần trách nhiệm của mình mà ko quan tâm đến tình trạng khách hàng. Ko biết là bạn mở L/C ở NH nào vậy.

Trong tình huống này, theo tôi hiểu thì ở đây "chưa hoàn thiện" có lẽ là chưa lắp đặt xong máy. Vậy thì, bạn nên xem xét cụ thể hơn xem "bên TW vẫn chưa hoàn thiện máy" cho bên bạn là do đâu? Lỗi do khách quan? do bên TW? hay do bên bạn? Có như vậy để khắc phục khó khăn, rút ngắn thời gian hoàn thiện, còn phải chạy thử, nghiệm thu nữa mới ký C/A đc chứ.

Do thực tế công việc như vậy, bạn nên y/c hoặc thỏa thuận (tùy theo kết quả xác định lỗi gây ra chậm trễ) với đối tác TW để gia hạn hiệu lực L/C. Từ đó y/c NH mở L/C gia hạn hiệu lực L/C thêm khoảng 1 tháng nữa (vd thế) để đủ thời gian hoàn thiện, chạy thử, nghiệm thu máy.

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Dong S@ nói:
Cám ơn các bác nhé. Mình mới đề nghị bên TW làm gia hạn cho L/C rồi, họ cũng đồng ý nhưng mà vì phải trả phí sửa L/C nên họ đề nghị như thế này các bác xem có được không nhé:

Cty mình còn thiếu họ 1số tiền (không liên quan đến cái máy này đâu nhé). Vậy nên họ đề nghị bên mình cứ ký để thanh toán L/C, họ sẽ ký bảng Cam kết hoàn thiện việc lắp đặt máy (trong 1tha1ng). Xong Cty mình sẽ thanh toán số tiền còn thiếu này.

Làm như vậy mấy bác thấy có sao không?

Tôi thì thấy có nhiều sao lắm. Làm như vậy khác nào nắm đằng lưỡi đưa chuôi dao cho máy chú Đài cầm. Công nợ phát sinh khoản nào đi khoản đó, ko thể đem bù trừ cho nhau tự động đc nếu ko có thỏa thuận rõ ràng, cụ thể của các bên liên quan.
Việc lắp đặt là nghĩa vụ của TW nên họ phải lảm thì mới đc thanh toán, ho chưa hoàn thành nghĩa vụ thì ko đc trả tiền.
Mấy anh Đài này tủn mủn quá, có mấy chục đô phí sửa đổi L/C mà cũng phải tính tóan, lăn tăn. Như tôi đã nói ở bài reply trước, bạn nên xác định lỗi gây ra chậm chễ là do đâu để xác định xem ai phải chịu phí sửa L/C. Nếu lỗi do khách quan thì có thể thỏa thuận chi đôi phí với bên TW nhưng 1 trong 2 bên sẽ cứ trả phí sửa rồi bù trừ thanh toán công nợ sau.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA