Bút toán trùng

• Thread starter BinhLeClick007
  • Ngày gửi
B

BinhLeClick007

Guest
Chưa hiểu tình huống sau :

1. Các trường hợp phát sinh bút toán trùng ?

2. Cách thức giải quyết bút toán trùng có cần căn cứ vào mức độ ưu tiên của tài khoản hay nội dung nghiệp vụ kinh tế phát sinh ?

Mong các Pác cùng tham gia giải đáp !

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
BinhLeClick007 nói:

2. Cách thức giải quyết bút toán trùng có cần căn cứ vào mức độ ưu tiên của tài khoản hay nội dung nghiệp vụ kinh tế phát sinh ?

- Bút toán trùng là bút toán ghi một nghiệp vụ kinh tế phát sinh làm 2 lần ( nguyên nhân là do vô tình hoặc cố ý)
- Khi sử lý thì chỉ ghi giảm, phương cách điều chỉnh là ghi ngược lại hoặc ghi đỏ ( ghi âm)
- Việc xảy ra bút toán trùng trong một năm phát sinh thường chỉ một vài lần vì vậy không cần phải xét ưu tiên.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Khái niệm Bút toán trùng mà bạn đưa ra thường hay gặp khi sử dụng phần mềm Kế toán. Vd như thế này: Rút tiền từ ngân hàng về két, nếu khi bạn nhập vào phần mềm và sử dụng ctừ phiếu thu tiền mặt thì thôi không nhập vào phần mềm bằng giấy báo nợ ngân hàng nữa. Đó còn gọi là khử trùng trong kế toán.
Cách xử lý thì đơn giản, mình ghi nhận phần hành kế toán này rồi thì thôi không nhập phần hành kia nữa. Nói chung sẽ không có một quy tắc cụ thể nào nhưng thường người ta ưu tiên tiền mặt rồi mới đến TGNH... Đối với một số phần mềm KT hiện nay, trong phần mềm đã có ô khử trùng, bạn chỉ cần tích (đánh dấu chọn) vào ô khử trừng sẵn có trong phần mềm là xong.
Thân,

Sửa lần cuối:
nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
BinhLeClick007 nói:

Những bút toán hạch toán trùng 2 lần, hay do phần mềm kế toán được gọi là sai sót trong việc hạch toán thông thường, và người ta không gọi nó là bút toán trùng.

Tôi hiểu ý của bạn Bìnhleclick như thế này. Trong kế toán thường phát sinh những bút toán trùng và nhiệm vụ của người làm kế toán tổng hợp là phải khử trùng. Như vậy, bút toán trùng là ntn, và khi nào thì nó phát sinh?

Tôi có thể lấy ví dụ để mọi người hình dung cho dễ. Bạn có nhiều đơn vị cấp dưới, và Khi nhận một nguồn vốn nào đó, bạn ghi nhận tăng nguồn vốn trên Đơn vị bạn. Sau đó, định kỳ cấp vốn cho các đơn vị cấp dưới, khi nhận được vốn cấp, họ ghi tăng nguồn vốn của họ theo đúng chính sách kế toán áp dụng cho toàn đơn vị. Khi đó nảy sinh bút toán trùng là nguồn vốn được ghi 2 lần. Trường hợp này xảy ra hàng ngày đối với các đơn vị áp dụng kế toán chủ đầu tư và kế toán hành chính sự nghiệp.

Là kế toán tổng hợp, bạn tổng hợp báo cáo tài chính cho toàn đơn vị, bạn phải có trách nhiệm khử trùng nguồn vốn cho phù hợp với nguồn vốn thực tế mà bạn đã có.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
nedved nói:
Những bút toán hạch toán trùng 2 lần, hay do phần mềm kế toán được gọi là sai sót trong việc hạch toán thông thường, và người ta không gọi nó là bút toán trùng.
Cái này thì nedved nhầm đó. Trùng ở đây là sự trùng lắp ở một nghiệp vụ được ghi nhận làm 2 lần. Do đó việc hạch toán trùng lắp cũng được gọi là một sai sót.
nedved nói:
Tôi có thể lấy ví dụ để mọi người hình dung cho dễ. Bạn có nhiều đơn vị cấp dưới, và Khi nhận một nguồn vốn nào đó, bạn ghi nhận tăng nguồn vốn trên Đơn vị bạn. Sau đó, định kỳ cấp vốn cho các đơn vị cấp dưới, khi nhận được vốn cấp, họ ghi tăng nguồn vốn của họ theo đúng chính sách kế toán áp dụng cho toàn đơn vị. Khi đó nảy sinh bút toán trùng là nguồn vốn được ghi 2 lần. Trường hợp này xảy ra hàng ngày đối với các đơn vị áp dụng kế toán chủ đầu tư và kế toán hành chính sự nghiệp.

Là kế toán tổng hợp, bạn tổng hợp báo cáo tài chính cho toàn đơn vị, bạn phải có trách nhiệm khử trùng nguồn vốn cho phù hợp với nguồn vốn thực tế mà bạn đã có.

Ví dụ này của nedved là chưa chính xác đâu. Kế toán HCSN và chủ đầu tư cấp trên phải căn cứ số thực chi của đơn vị cấp dưới đề ghi tăng nguồn, như vậy làm gì có vấn đề khi nhận thông báo kinh phí đơn vị đó đã ghi tăng nguồn ngay.

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Có lẽ hôm nào em cho bác VVNam cái tài liệu để bác nghiên cứu và phân biệt thế nào là journal entry và double entry. Chứ mấy ông VN mình dịch ra thì mọi người hiểu sai hết.

Mà em phải sorry bác trước, cái vụ kế toán chủ đầu tư và HCSN có lẽ em dùng nhiều hơn bác. Cái bác nói là dựa trên Cash basic, nó chỉ dùng cho mấy bác hành chính nhà ta thôi. Những nhà đầu tư thực sự và các tổ chức phi chính phủ cũng dùng mấy cái chế độ kế toán này nhưng áp dụng accrued basic.

Thôi quay lại cái trên. Bút toán trùng (double) là do VN dịch lại từ tiếng Tây. Giống như Bút toán điều chỉnh cũng dịch lại từ tiếng Tây nên lẫn lộn hết cả.

Các bác phải phân biệt, journal entry, có nghĩa là bút toán các bác hạch toán hàng ngày khi nó phát sinh. Theo như các bác hiểu, thì bút toán trùng nó chính là các bút toán bị hạch toán 2 lần, điều đó có nghĩa là bút toán trùng chính là journal entry, là bút toán hàng ngày các bác hạch toán chỉ có điều nó chỉ có một bộ chứng từ mà thôi => sai sót

Còn double entry, nó có nghĩa khác hoàn toàn. Nó cũng được tạo ra từ các bút toán hàng ngày. Tuy nhiên, khi tổng hợp và lập báo cáo nó phải được offset để đảm bảo phản ảnh trung thực các nghiệp vụ phát sinh.

Để em nói tiếp về adjustment entry để các bác hiểu luôn.

Chúng em vào làm kiểm toán. Phát hiện ra một số sai sót, đề nghị đơn vị sửa lại. đơn vị lập một bút toán để sửa chữa sai sót. Và họ cũng như rất nhiều người ở VN gọi bút toán đó là Bút toán điều chỉnh. Vậy em xin thưa với các bác, về bản chất bút toán đó chẳng khác gì một bút toán mà các bác hạch toán hàng ngày cả (có bác nào phản đối không nhỉ?). Nên xét cho cùng nó vẫn gọi là journal entry.

Cái mà bọn Tây nó gọi là Adjustment entry và Ta dịch là Bút toán điều chỉnh nó có dạng tương tự như thế này. Ví dụ, một công ty áp dụng Chế độ kế toán VN. Mà chúng ta bắt buộc phải làm theo Accrued basic. Nhưng họ vẫn áp dụng cash basic trong quá trình hạch toán. Có nghĩa là khi hoá đơn về, hoá đơn phát hành vẫn chưa hạch toán gì cả. Họ chờ đến khi nào trả tiền thì hạch toán doanh thu, chi phí. Nhưng mà không ổn rồi, chúng ta làm theo accrued cơ mà. Vậy họ làm thế nào?...

dài quá, viết tiếp bài sau cho dễ đọc..

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Họ dựa trên hoá đơn đã phát hành chưa được trả tiền, hoá đơn đã nhận chưa thanh toán để hạch toán tăng doanh thu/phải thu, tăng chi phí/phải trả. Như vậy là cash thành accrued rồi đúng không. Những bút toán hạch toán này thực hiện vào thời điểm cuối năm khi lập báo cáo tài chính. Nó dùng để chuyển từ báo cáo lập theo cash basic thành báo cáo lập theo accrued basic. Đó nó mới gọi là adjustment entries.

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
Hay thật. Đọc bài của Nedved tôi cũng học được vài điều. Tuy nhiên theo tôi bạn BinhLeClick007 muốn nói đến cái động tác trùng như ý của hat, và tôi đồng ý như cách của hat. Tuy nhiên tôi muốn bạn Nedved có thể nêu chính xác cái tên của bút toán double journal entry theo ý của bạn và cái double entry theo ý của bạn hat (phải gọi ntn) để lần sau tôi sử dụng cho chính xác.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
To nedved xin cảm trước về tài liệu nedved định đưa nhé.
Còn có lẽ cái quan điểm bút toán trùng này cũng khác nhau giữa hướng dẫn KT việt nam và nước ngoài, nên tớ không tranh luận tiếp nữa đâu. Tớ làm theo cái hướng dẫn của bên Bộ Tài chính.
Nedved làm kiểm toán vaco nếu đi kiểm toán dự án phi chính phủ thể nào rồi cũng sẽ đụng tớ. Lúc đó chúng ta sẽ nghiên cứu tiếp vấn đề này nhé.

Sửa lần cuối:
nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Quynh Huong nói:
Hay thật. Đọc bài của Nedved tôi cũng học được vài điều. Tuy nhiên theo tôi bạn BinhLeClick007 muốn nói đến cái động tác trùng như ý của hat, và tôi đồng ý như cách của hat. Tuy nhiên tôi muốn bạn Nedved có thể nêu chính xác cái tên của bút toán double journal entry theo ý của bạn và cái double entry theo ý của bạn hat (phải gọi ntn) để lần sau tôi sử dụng cho chính xác.

Không sao, tôi cũng hiểu ý của bạn Binhleclick nhưng chỉ muốn nhân dịp này trình bày ý kiến của mình để cho ai quan tâm thì tìm hiểu thôi.

To bác VVNam: em đã sorry bác trước rồi mà bác còn giận em,..

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA