khai báo chi phi tiền lương lên cquan thuế ntn

• Thread starter ketoanwed
  • Ngày gửi
K

ketoanwed

Sơ cấp
29/6/10
34
0
0
tp hcm
e phải giải trình với cơ quan thuế về chi phí tiền lương ra sao ạ.hiện giờ e chưa làm khai báo tình hình sử dụng lao động,thời gian khai báo là bao lâu ạ:wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoaingheann

Guest
3/7/10
1
0
0
ha noi
mình cũng đang cần hỏi vấn đề như bạn, mình thấy ở đây có mình mừng lắm, nhưng tiếc là lại chưa có câu trả lời. hu hu. ai có câu trả lời giúp chúng em với!!!

D

dochuyenchinh

Guest
15/2/09
52
1
8
43
TP Hải Dương
mình nghĩ là thang bảng lương chỉ đăng ký với Sở lao động thôi chứ không phải đăng ký với cơ quan thuế đâu, vì tiền lương là sự thoả thuận của 2 bên thông qua Hợp đồng lao động mà. Hơn nữa nếu mình nhở không nhầm thì ở Nghị quyết 25 cũng chuẩn bị bỏ thủ tục đăng ký thang bảng lương rôi.

T

thuy nhoc

Guest
14/5/10
24
0
1
37
Nam Dinh
Đầu năm khi bạn nộp tờ khai danh bạ thì đã có phần khai số lượng lao động của công ty rồi nếu trong năm 2010 mà công ty có thêm lao động thì bạn đăng ký mã số thuế cho họ ( nếu người đó chưa có mã số thuế cá nhân). Còn về phần tiền lương liên quan đến thuế thu nhập cá nhân của năm 2009 thì hạn nộp quyết toán là 31/7/2010

R

rongcon3311

Sơ cấp
22/6/10
5
0
0
35
my tho
ua, vậy nếu như người đó không có mã số thuế thì sao????mình nghĩ là những ai có tiền lương trên 4tr mới có mã số thuế cá nhân chứ. Có ai giúp mình giải thích vấn đề này không.

M

mskim

Guest
14/7/10
1
0
0
41
Nha Trang- Khanh Hoa
neu ho chua co ma so thue thi phai dang ky cho ho, bat ky ai cung phai co ma so thue. Trong truong hop ho co them thu nhap khi lam them o 1 cty X nao do thi cty X se dung ma so thue do cung cap cho co quan thue. Day la thue TNCN chu ko phai la thue THU NHAP CAO dau!!!!

Sửa lần cuối:
A

aodaihn

Sơ cấp
6/10/09
33
0
0
hanoi
Nếu họ chưa có MTS thì bạn phải đăng ký, cho dù mức lương của họ có phải đóng thuế hay không. Và cuối năm vấn quyết toán thuế.

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
ua, vậy nếu như người đó không có mã số thuế thì sao????mình nghĩ là những ai có tiền lương trên 4tr mới có mã số thuế cá nhân chứ. Có ai giúp mình giải thích vấn đề này không.

không phải tiền lương trên 4t mới có mã số thuế mà trên 4t thì sẽ phải nộp thuế TNCN bạn ạ.

170987

170987

最後まで希望を捨ててはいけない
19/7/10
285
3
18
37
cạnh nhà hàng xóm
:smile3::smile3:cho mình hỏi tí nha.lương của giám đốc cty tnhh mtv có được hạch toán vào chi phí không??? xin cam ơn!!!!mong được sự giúp đở cua các anh các chị!!!!!!!!!!! với lị có anh chị nào có mẫu biểu về thủ tục đăng ký bảo hiểm không ạ! cho em xin đươc ko??? cty em mới thành lập lần đầu tiên đăng ký bh thì cần những thủ tục gì ạ!!!:wall::wall::wall:

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
:smile3::smile3:cho mình hỏi tí nha.lương của giám đốc cty tnhh mtv có được hạch toán vào chi phí không??? xin cam ơn!!!!mong được sự giúp đở cua các anh các chị!!!!!!!!!!! với lị có anh chị nào có mẫu biểu về thủ tục đăng ký bảo hiểm không ạ! cho em xin đươc ko??? cty em mới thành lập lần đầu tiên đăng ký bh thì cần những thủ tục gì ạ!!!:wall::wall::wall:
Bạn xem lại nhé Nếu giám đốc CTy TNHH 1 TV là chủ đầu tư luôn thì ko có lương nhé và ko có lương thì ko có gì hạch toán cả, còn nếu giám đốc đi thuê thì có nhận lương và hạch toán
Còn thủ tục đăng ký BHXH mỡi nới 1 khác tốt nhất là bạn định làm thủ tục ở đâu thì lên cơ quan BHXH ở đó hỏi và xin mẫu nhé thế là chắc nhất ko pahir làm đi làm lại mất thời gian.

170987

170987

最後まで希望を捨ててはいけない
19/7/10
285
3
18
37
cạnh nhà hàng xóm
Bạn xem lại nhé Nếu giám đốc CTy TNHH 1 TV là chủ đầu tư luôn thì ko có lương nhé và ko có lương thì ko có gì hạch toán cả, còn nếu giám đốc đi thuê thì có nhận lương và hạch toán
Còn thủ tục đăng ký BHXH mỡi nới 1 khác tốt nhất là bạn định làm thủ tục ở đâu thì lên cơ quan BHXH ở đó hỏi và xin mẫu nhé thế là chắc nhất ko pahir làm đi làm lại mất thời gian.
cám ơn câu trả lời của bạn nhé. cho mình hỏi thêm câu nữa nha. cty mình là cty tnhh mtv chủ đầu tư là người nước ngoài nhưng trên giấy tờ thì người đại diện pháp lý cho công ty là người Việt hiện là giám đốc cty mình. vậy tiền lương của giámđốc mình có đưa vô phí được không?????????????

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
cám ơn câu trả lời của bạn nhé. cho mình hỏi thêm câu nữa nha. cty mình là cty tnhh mtv chủ đầu tư là người nước ngoài nhưng trên giấy tờ thì người đại diện pháp lý cho công ty là người Việt hiện là giám đốc cty mình. vậy tiền lương của giámđốc mình có đưa vô phí được không?????????????

Công văn Số: 353/TCT-CS V/v hướng dẫn quyết toán thuế TNDN năm 2009
16. Các khoản thuế:
- Thuế thu nhập cá nhân không được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế là số tiền thuế do doanh nghiệp khấu trừ trên thu nhập của người nộp thuế để nộp vào ngân sách nhà nước. Trường hợp doanh nghiệp ký hợp đồng lao động quy định tiền lương, tiền công trả cho người lao động không bao gồm thuế thu nhập cá nhân thì thuế thu nhập cá nhân doanh nghiệp nộp thay là khoản chi phí tiền lương được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

--> Nếu trong hợp đồng thuê giám đốc, cty thỏa thuận trả thay tiền thuế TNCN --> được tính vào chi phí hợp lý!

T

thanhthuy250387

Guest
7/4/10
19
0
0
tphcm
Mình cũng đang làm thủ tục này nên cũng chia sẻ với bạn mới ít-những điều mình được biết!
Trước khi làm bảo hiểm bạn phải đăng ký tình hình sử dụng lao động và thang bảng lương với phòng lao động thương binh xã hội trước đã
Sau đó bạn lên bảo hiểm xã hội nơi đặt trụ sở chính để mua biểu mẫu
Hoặc bạn cũng có thể tham khảo biểu mẫu trong web của bảo hiểm xã hội TPHCM.
Chia sẻ với bạn điều này, làm vụ này phải tốn công đi lại nhiều lần, vì thủ tục "hành là chính mà".Hiii!!!
Chúc bạn thành công!!!

Sửa lần cuối:
170987

170987

最後まで希望を捨ててはいけない
19/7/10
285
3
18
37
cạnh nhà hàng xóm
Mình cũng đang làm thủ tục này nên cũng chia sẻ với bạn mới ít-những điều mình được biết!
Trước khi làm bảo hiểm bạn phải đăng ký tình hình sử dụng lao động và thang bảng lương với phòng lao động thương binh xã hội trước đã
Chia sẻ với bạn điều này, làm vụ này phải tốn công đi lại nhiều lần, vì thủ tục "hành là chính mà".Hiii!!!
Chúc bạn thành công!!!
cam ơn ban nhiều nhé!!!:dance2::dance2:

H

hoangthu87nd

Guest
26/1/10
9
0
0
37
nam dinh
Về lương cho mình hỏi :Doanh nghiệp mình làm thêm mới thành lập cũng là công ty TNHH một thành viên, giám đốc là chủ luôn. Ngoài giám đốc ra còn có thêm 1 người thiết kế. Mình đã đăng ký MST cho 2 người đó và hàng tháng vẫn tính lương để còn lập tờ khai thuế TNCN theo quý? Mình ko đăng ký tên mình trên bảng lương ( coi như làm hộ) vậy trên các chứng từ mình có tham gia ký chức danh như kế toán bình thường thì có sao ko? Mong sự chia sẻ từ các bác kế toán! Thanks!

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.
Về lương cho mình hỏi :Doanh nghiệp mình làm thêm mới thành lập cũng là công ty TNHH một thành viên, giám đốc là chủ luôn. Ngoài giám đốc ra còn có thêm 1 người thiết kế. Mình đã đăng ký MST cho 2 người đó và hàng tháng vẫn tính lương để còn lập tờ khai thuế TNCN theo quý? Mình ko đăng ký tên mình trên bảng lương ( coi như làm hộ) vậy trên các chứng từ mình có tham gia ký chức danh như kế toán bình thường thì có sao ko? Mong sự chia sẻ từ các bác kế toán! Thanks!

Không có sao nhưng hơi kỳ !!!

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com

Vậy là bạn không phải nhân viên của công ty, không có hợp đồng lao động???>> không có đủ cơ sở để ký vào chức danh kế toán! cty bạn sẽ phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về việc này!!

H

hoangthu87nd

Guest
26/1/10
9
0
0
37
nam dinh
Cám ơn câu trả lời của các bạn nhé! Mình ko phải là nhân viên của công ty đó, mình chỉ nhận làm sổ sách kế toán thuế thôi. Nhưng nó cũng không có gì nên mình muốn đơn giản hoá trong việc hợp lý về chi phí lương. Mình có hỏi mấy vị tiền bối thì được bảo là DN nhỏ ko đáng kể thế thì chứng từ chỉ cần giám đốc ký thôi hoặc mình có tham gia ký cũng được nhưng ko kê tên vào danh sách bảng lương coi như mình làm hộ, ( Như là mình cũng là kế toán của công ty đó , có làm việc nhưng ko hưởng lương). Mình đang phân vân ko biết làm thế nào? Các bác có cách nào đơn giản để xử lý vụ này giúp em! Thanks!

T

thoayeu

ĂnRau má phá đường tàu đê
7/7/09
200
2
18
41
Hà Nội
Chúc bạn thành công!!!

Thế mỗi khi thay đổi lao động mới có phải lên trên phòng thương binh xã hội đăng ký nứa không bạn

H

hahuyenvy

Guest
12/8/10
1
0
1
ha noi
em la thanh vien moi cua web ketoan em di lam da lau nhung chua duoc lam viec ke toan cho lam nen bay gio nghiep vu ke toan cua em ko duoc chac cho lam . cho em hoi chut cach ket chuyen cac but toan nhu the nao duoc ko a, va cuoi ky ket chuyen 911 nhu the nao . em cam on

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA