Có tính giá thành không?

• Thread starter dragon76
  • Ngày gửi
dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Mình đang làm cho một công ty cung cấp dịch vụ vận tải nội địa, hàng tháng có các chi phí thuê xe, dầu DO, lương tài xế... như vậy mình có cần tính giá thành không ( có sữ dụng các tài khoản 621,622,627,632) không ? Bạn nào trong ngành chỉ giúp nhé!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Công việc tính giá thành có tính chất bắt buộc đối với các doanh nghiệp sản xuất, có TP và BTP tồn kho. Đối với các doanh nghiệp có sản phẩm là dịch vụ như cty bạn thì theo mình nghĩ việc tính giá thành chỉ mang tính quản trị thôi. Nếu ban lãnh đạo cty cần biết chính xác giá thành của từng ca xe thì bạn phải tính rồi, còn không chỉ cần xác định kết quả lãi lỗ chung là được.
Cheers,

T

trungasc

Trung cấp
5/7/04
134
1
18
cty bravo
www.bravo.com.vn
Theo tôi bạn phải tính giá thành, ví dụ cần biết tuyến đường nào có giá thành bao nhiêu, giá thành bao nhiêu tấn/km. cơ cấu chi phí như thế nào. giá xăng tăng như vậy thì ảnh hưởng ra sao, nếu 1 tài xế dùng 1 xe thì dễ rồi, nhưng 2 tài trên 1 xe, 1 tài lái vài cái xe thì thế nào,... có lẽ nhiều câu tương tự như vậy lắm.

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Theo ý của bạn thì khó cho kế toán quá nhĩ, nhưng thực sự toàn bộ xe chạy cho công ty mình toàn là xe thuê ngoài nên mình thấy tính theo cách của bạn thì tỉ mĩ quá

T

tien map

Guest
17/1/05
18
0
0
49
HCM City
Mình có ý kiến như thế này
Bạn nên tính giá thành cho xe và áp dụng định mức cho xe.

Chi phí cho xe thì sẽ bao gồm:

Lương tài xế : xây dựng định mức dựa trên số chuyến họ thực chạy hoặc lương tháng căn cứ vào đó trả lương cho họ.

Nếu là lương tháng thì bạn cứ đổ đồng 1 xe 1 tài
Nếu trả theo chuyến thì bạn đã có số cụ thể cho từng xe rồi

Xăng dầu: xây dựng định mức dựa trên số chuyến chạy hoặc số lít dầu trên 100 km. Theo mình bạn nên khóan tiền dầu cho tài xế(nếu tài xế chạy quá thì trừ lương, nếu chạy thấp hơn thì được hưởng)

Khấu hao : dựa trên số km chạy thực tế trong tháng

Tiền sửa xe: thì đã có hóa đơn cho từng xe cụ thể

Như vậy việc tính giá thành cho từng xe đã đơn giản hơn nhiều rối phải không bạn?

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Cám ơn ý kiến của các bạn, nhưng vấn đề là tách bạch những xe chạy cho từng khách hàng cụ thể ( để biết được lờn nhuận của từng khách hàng mà mình phục vụ để từ đó đưa ra những chính sách tốt nhất đối với những khách hàng tiềm năng).Vi dụ: trên một con xe chạy từ HCM-HN có thể có hàng của Colgate, hàng lẽ ( để bảo đảm sử dụng hết công suất của xe) thì việc tập trung chi phí theo khách hàng khá phức tạp, bạn nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực này tư vấn giúp nhé

P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
mình cũng mới vào làm kế toán về vân tải nên nghe cũng mơ hồ quá & còn nhiều cái tìm hiểu quá :
1/ bảng giá nâng hạ tại các cảng : mình muốn biết bảng giá phí này nhưng ko biết lấy ở đâu, lấy từ hóa đơn tài xế mang về nhiều khi có thay đổi nhưng ko tin tưởng lắm :D
2/ cách tính định mức dầu cho tuyến xe
3/ cách tính lương tài xế như thế nào là phù hợp nhất

Bạn nào có tài liệu các vấn đề này ko ?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
dragon76 nói:
Cám ơn ý kiến của các bạn, nhưng vấn đề là tách bạch những xe chạy cho từng khách hàng cụ thể ( để biết được lờn nhuận của từng khách hàng mà mình phục vụ để từ đó đưa ra những chính sách tốt nhất đối với những khách hàng tiềm năng).Vi dụ: trên một con xe chạy từ HCM-HN có thể có hàng của Colgate, hàng lẽ ( để bảo đảm sử dụng hết công suất của xe) thì việc tập trung chi phí theo khách hàng khá phức tạp, bạn nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực này tư vấn giúp nhé
Thông thường, mình sẽ lập Cost Sheet cho mỗi chuyến hàng dạng này (từ chuyên môn gọi là consol - gom hàng). Trên Cost Sheet bạn thể hiện rõ :
- Ngày tháng, số hiệu xe, số thứ tự chuyến (nếu có theo dõi), tài xế,...
- Lập bảng kê chi tiết số lô hàng trên chuyến xe đó : khách hàng tên gì, số lượng kiện, trọng luợng, số khối (thể tích - nếu tính tiền theo thể tích hàng),...
- Tập hợp chi phí - giá bán => Tính ra lời / lỗ gộp ngay trên bảng tính đó.

Cái này cũng có thể hiểu là bảng tính giá thành.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA