Phụ cấp nào ghi trên HĐLĐ mà không tíng BH ?

• Thread starter nguyenhuykhoi
  • Ngày gửi
antu

antu

Mikado
15/5/06
110
2
18
Earthly Paradise
Về vấn đề tiền lương thì bên thuế họ sẽ xem trong bản hợp đồng Lđ , nếu trong HĐLĐ bạn có thể hiện các loại phụ cấp trên thì họ sẽ không nói gì , nếu không có ghi thì thường là họ sẽ loại ra.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

snowflake

Guest
16/5/06
5
0
0
Nam Định
Nghĩa là về chi phí tiền lương năm trước của công ty em tuy chưa đóng BHXH nhưng mức lương thanh toán cho nhân viên đúng với mức thỏa thuận trên hợp đồng thì được bên thuế chấp nhận đúng không?

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Thế khoảng chi lương đó có nằm trong mức mà bạn đăng ký cho thuế lúc đầu không (kế hoạch tiền lương)? Tuy chưa đóng BHXH nhưng bạn đã đăng ký LĐ ở phòng TB-LĐ cấp quận huyện chưa?

antu

antu

Mikado
15/5/06
110
2
18
Earthly Paradise
Khi quyết toán thuế thì họ chỉ dựa vào hợp đồng lao động, bảng đăng ký lương hàng năm không quan trọng. Còn phòng LĐ xác nhận là để xác nhận mức đóng BH . Bên phòng thuế họ không quan tâm đến bạn có đăng ký LĐ hay chưa . Nếu bạn lanh trí thì mọi việc êm xuôi , mình tùng làm rồi , no problem

T

Tinale

Guest
5/5/06
7
0
0
41
Tp.Ho Chi Minh
phu cap tren HDLD ko phai dong BH? xin thua la ko co khoan phu cap nao. can cu vao Cong van so 638/LDTBXH-LD ngay 23/02/2005 cua Uy Ban Nhan Thanh Pho

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Tinale nói:
phu cap tren HDLD ko phai dong BH? xin thua la ko co khoan phu cap nao. can cu vao Cong van so 638/LDTBXH-LD ngay 23/02/2005 cua Uy Ban Nhan Thanh Pho
chính xác là không có phụ cấp nào mà không có đóng bảo hiểm xh chỉ có những chi phí trợ cấp ngoài quỹ lương mới không đóng mà những trợ cấp đó là: xăng xe, điện thoại, tiền ăn giữ ca...
cái vụ này mình đang cãi với BHxh Q.1, họ bắt mình đóng hết các khoản có trong HĐLĐ, mình đưa công văn 638 để chứng minh rằng các trợ cấp của mình ngoài quỹ lương và họ bắt mình đưa bảng đăng ký quỹ lương với thuế, he he sợ gì không đưa vì quỹ lương với thuế của mình thể hiện rất rõ các khoản trong và ngoài quỹ lương --> chờ BHXH trả lời. chừng nào họ trả lời sẽ post tiếp.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
antu nói:
Khi quyết toán thuế thì họ chỉ dựa vào hợp đồng lao động, bảng đăng ký lương hàng năm không quan trọng. Còn phòng LĐ xác nhận là để xác nhận mức đóng BH . Bên phòng thuế họ không quan tâm đến bạn có đăng ký LĐ hay chưa . Nếu bạn lanh trí thì mọi việc êm xuôi , mình tùng làm rồi , no problem

Thế cuối năm quyết toán mà tiền lương vượt hơn số đăng ký đầu năm thì bạn sẽ có chuyện để vui đấy. Do vậy bảng dk lương hàng năm lương cho nới ra để phòng khi cần.

N

Nga My

Guest
6/6/06
5
0
0
45
Bình Thạnh- TPHCM
Chào các bạn, như mình thấy một số công ty vẫn đưa tiền ăn giữa ca, công tác phí, điện thoại vào bảng lương mà không thấy bên thuế nói gì cả, nhưng quy định thì không được đưa vào lương như vậy mình hạch toán vào đâu là đúng.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Nga My nói:
Chào các bạn, như mình thấy một số công ty vẫn đưa tiền ăn giữa ca, công tác phí, điện thoại vào bảng lương mà không thấy bên thuế nói gì cả, nhưng quy định thì không được đưa vào lương như vậy mình hạch toán vào đâu là đúng.
Nếu trên Hợp đồng lao động ghi rõ mức khoán phụ cấp (cố định hàng tháng) được tính vào lương được trả thì bạn hạch toán vào TK 334 như bình thường.

Còn nếu trong kỳ chi theo số thực tế phát sinh (điện thoại, xăng xe, ăn trưa) thì hạch toán vào TK 642.

P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
vitconlonton nói:
chính xác là không có phụ cấp nào mà không có đóng bảo hiểm xh chỉ có những chi phí trợ cấp ngoài quỹ lương mới không đóng mà những trợ cấp đó là: xăng xe, điện thoại, tiền ăn giữ ca...
cái vụ này mình đang cãi với BHxh Q.1, họ bắt mình đóng hết các khoản có trong HĐLĐ, mình đưa công văn 638 để chứng minh rằng các trợ cấp của mình ngoài quỹ lương và họ bắt mình đưa bảng đăng ký quỹ lương với thuế, he he sợ gì không đưa vì quỹ lương với thuế của mình thể hiện rất rõ các khoản trong và ngoài quỹ lương --> chờ BHXH trả lời. chừng nào họ trả lời sẽ post tiếp.

Dzụ này sao rùi Vitconlonton ? Họ trả lời bạn chưa bên mình cũng đang bị BHXH hoành vụ này nên từ hồi T10/2005 đến giờ mình chưa giải quyết xong vụ đăng ký BHXH ban đầu cho cty mình vì họ bắt đóng trên tất cả số tiền mà mình ghi trong hợp đồng .
He he he mình cũng nói lý như bạn đưa công văn cho xem .....nhưng có điều nó bắt đưa "quyết toán thuế lên " hic hic ... nhưng mình ko tách ra lương như bạn .....nên giờ ko biết xử lý làm sao vụ này .

M

mangan

Guest
17/8/05
11
0
0
tang 3 nhin ra san choi
Em tóm lại như thế này bác nào xác nhận lại xem em hiểu có đúng không nhé?
- Theo qui định thì Doanh nghiệp phải đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động, nếu không đóng tí nào hoặc dưới mức tối thiểu thì là trái qui định.
Đóng bảo hiểm dựa trên các loại thu nhập cố định xuất hiện trên bảng lương (lương cơ bản + phụ cấp cố định) còn các loại phụ cấp khác như xăng xe, ăn uống,... thì không bắt buộc tính vào?
- Nếu không đóng tí tẹo BHXH nào cho người lao động thi chi phí lương tương ứng đó sẽ bị Thuế gạt ra cho là ko hợp lệ vì không thực hiện đúng chế độ ?
- Nếu lanh trí ( tức là "ăn may") cãi được là tôi chưa kịp đăng kí với bên bảo hiểm, Thuế có thể bỏ qua???

B

bthx83

Guest
21/2/08
4
0
0
Tp Ho Chi Minh
Mình được biết : Không những lương CB ghi trên HĐLĐ mà các loại phụ cấp sau ghi trên HĐLĐ cũng phải tính để nộp bảo hiểm : PC chức vụ, PC thâm niên, PC đắt đỏ, PC khu vực.
Vậy có loại phụ cấp nào ghi trên HĐLĐ mà không phải tính bảo hiểm ?
Xin các bạn chỉ mình với !

N

ngvan78

Guest
26/2/08
24
0
1
Tp.HCM
Các bạn ơi, mình nghe nói là ngoại trừ phụ cấp độc hại thì không đóng BHXH đúng không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA