Lại bàn về câu "Phi thương bất phú"

• Thread starter khacchung
  • Ngày gửi
K

khacchung

Guest
17/9/05
2
0
0
46
hồ chí minh
" Phi thương bất phú" Bạn có suy nghĩ gì về câu nói đó ?
Tôi vốn sinh ra đã "ham tiền" rồi, biết làm sao đây ?!

Có phải chuyên mục này sẽ giúp tôi thực hiện được điều tôi mong muốn ?

Có người có tiền, nhưng không biết đầu tư ở đâu.....(đầu tư cho tui chắc chắn đồng tiền sẽ phình ra)

Các doanh nghiệp cần bạn tư vấn điều gì ?

Bạn làm gì được cho các doanh nghiệp ?

Có câu: "không lẽ làm công suốt đời ?"
Mời các bạn cùng trao đổi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
khacchung nói:
Ông bà ta đa nói thì cấm có sai: "không buôn bán thì không giàu có được"
Nhưng ở đây chỉ là "Phú" thôi nhé, chưa chắc đã "Quý" đâu. Và nhắc đến buôn bán, ông bà ta cũng có câu: "Buôn gian bán lận" buôn không gian, bán không lận thì còn lâu mới Phú được.
bạn còn nói: Có người có tiền, nhưng không biết đầu tư ở đâu.....(đầu tư cho tui chắc chắn đồng tiền sẽ phình ra).
Chắc chắn là phình ra rồi: đưa cho bạn 1 tờ polime (mệnh giá: 500 000VNĐ, mỏng như cánh ve): đảm bảo bạn sẽ hồi lại cho người ta 1 bao tải tiền (toàn loại 100; 200VNĐ, loại tiền hay có ở hòm công đức ấy)

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
khacchung nói:

Bạn dẫn lời các cụ ngày xưa sai bét rồi: Câu này là của Chu Văn An hay của cụ nào đó (mình không nhớ rõ), đã có từ thế kỷ 16-17

".........
Phi công bất phú
Phi thương bất họat
..."

Nghĩa là :
Không có công nghiệp thì quốc gia không phú cường
Không có thương mại thì quốc gia không linh họat ..

Từ lâu nay, mọi người quen nói "Fi thương bất phú", có thể do vô tình, hoặc cố ý lập lờ để cổ xúy cho việc buôn bán.
Tế nhưng, như các cụ đã nói, nếu quốc gia không có nội lực bằng : Nông nghiệp, công nghiệp, quân sự, chính trị thì quốc gia không thể hùng cường được, Vì vậy, vai trò của thương mại rất quan trọng, nhưng không phải là quan trọng nhất trong một quốc gia, còn đối với các cá thể (hoặc 1 đơn vị), tùy vào điều kiện, khả năng có thể chọn cho mình cách làm SX hay TM, và tuyệt đối không thể nói rằng : Làm thương mại mới giàu, làm SX không giàu bằng, Nói gì đi nữa, Thương mại - dịch vụ về bản chất chỉ làm công việc bôi trơn, tăng mức độ giao thương và làm tăng thêm giá trị của hàng hóa, nếu không có hàng hóa thì chẳng có thương mại.

Các bạn có công nhận như vậy chăng?

Do vậy, từ câu dẫn đề của bạn đã sai thì mọi suy diễn, kết luận đều sai.
Còn nếu bạn muốn đổi câu thành ngữ này thì cần có 1 Hội nghị chuyên đề, có các chuyên gia thẩm định, đánh giá lại.

phuonghoanglua

phuonghoanglua

Guest
30/7/04
235
0
16
41
In legend
Truy cập trang
Hi hi, câu này không phải của Chu Văn An, mà theo những tài liệu mà tớ có được là của Lê Quý Đôn cơ.
Nhưng mà bàn bạc về xuất xứ của nó làm gì nhỉ, vì mình thấy câu đó đúng mà! Còn tuỳ theo ý hiểu và hướng phát triển của mọi người để thực hiện nó như thế nào thôi!
Nếu không có Thương mại, thì hàng bạn sản xuất ra có thể có những kênh tiêu thụ thuận lợi không?
Nếu không có sản xuất, bạn lấy gì để KD chứ?
Tôi không chắc SX và TM cái nào ra đời trước, như người ta thường cãi nhau xem quả trứng với con gà cái nào có trước vậy, đó chỉ là một cái vòng luẩn quẩn
Những tranh luận loại này sẽ còn kéo dài, nhưng kéo dài cũng sẽ chẳng vỡ ra được điều gì, nếu bạn đã có mục đích của bạn ( và nhất là đừng như người đẽo cày ở giữa đường là được ).
Cheer!

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
phuonghoanglua nói:
Tôi không chắc SX và TM cái nào ra đời trước, như người ta thường cãi nhau xem quả trứng với con gà cái nào có trước vậy, đó chỉ là một cái vòng luẩn quẩn
Những tranh luận loại này sẽ còn kéo dài, nhưng kéo dài cũng sẽ chẳng vỡ ra được điều gì, nếu bạn đã có mục đích của bạn ( và nhất là đừng như người đẽo cày ở giữa đường là được ).
Cheer!

Bạn lại sai rồi. Về nguồn gốc, mình không tranh cãi vì mình chỉ biết rõ là có câu đó, nhưng không nhớ chắc chắn là ai nói, thế nhưng, vấn đề ở đây không phải tranh luận, mà là quy luật của cuộc sống.
Lòai người khởi thủy từ lòai khỉ, phải có lao động sản xuất, tạo ra sản phẩm vật chất để tồn tại và tiến hóa dần lên thành lòai người như hiện nay. Trải qua hàng trăm ngàn năm tiến hóa, cùng với những phát kiến, phát minh quan trọng đã cải tạo và nâng cao năng suất lao động loài người càng ngày càng phát triển. Khi của cải vật chất có dư thừa, một nhóm (hay 1 công đồng người) co gaio lưu với công đồng khác, nhu cầu trao đổi mới xuất hiện, từ đó thương mại mới ra đời.

Không thể phủ nhận vai trò của thương mại đã làm thay đổi cuộc sống như thế nào, cũng như chưa thể đánh giá được hết tác dụng của Internet đối với cuộc sống hiên đại, nhưng bản chất của chúng cũng là vai trò trung gian giúp cuộc sống con người (quá trình tiến hóa) ngày càng phát triển thôi. Nhưng bản chất của lòai người vẫn là lao động sản xuất để tạo ra của cải vật chất.

Đây là vấn đề đã được khoa học thừa nhận, còn những dạng truyền thuyết như Eva dụ dỗ Adam ăn vụng trái cấm để bị Thượng đế đuổi cổ xuống trần gian thì tôi không dám đề cập, vì đó là quyền tự do tín ngưỡng của mỗi người (mặc dù tôi cũng là 1 tín đồ).

Do đó, dựa trên những luận cứ khoa học, tôi có thể kết luận chắc chắn rằng, nền sản xuất tạo ra sản phẩm (công nghiệp, nông nghiệp ...) chắc chắn ra đời trước nền thương mại.

Còn tại sao các quốc gia theo nền KT thị trường lại tạo ra lọai thuế Giá trị gia tăng ? Vì sau mỗi quá trình sản xuất, giai đọan, khâu.... giá trị sản phẩm lại được tăng thêm .

Vậy . làm sao để có lợi nhuận cao trong ngành thương mại?
1/ Mua tận gốc, bán tận ngọn.
2/ Cung cấp cái mà người khác cần, hơn là cái mà ta có.
3/ Nếu không được, lam sao để người ta thích cái mình đang có để mình bán được hàng
4/ Nếu không được thì hạ giá ,
....
,,,,
,,,,
Bạn đồng ý chứ ? :lol:

phuonghoanglua

phuonghoanglua

Guest
30/7/04
235
0
16
41
In legend
Truy cập trang
VVVN nói:
Còn tại sao các quốc gia theo nền KT thị trường lại tạo ra lọai thuế Giá trị gia tăng ? Vì sau mỗi quá trình sản xuất, giai đọan, khâu.... giá trị sản phẩm lại được tăng thêm .

3/ Nếu không được, lam sao để người ta thích cái mình đang có để mình bán được hàng
....
,,,,
,,,,
Tôi nghĩ nếu bây giờ nghĩ đến chuyện " mua tận gốc, bán tận ngọn " thì....không hợp nữa rồi. Nếu không thì đặt ra những kênh phân phối để làm gì?
Tôi vẫn nhớ một kênh phân phối điển hình " Nhà SX - Tổng Đại Lý - Đại lý cấp I.... - Người bán lẻ - Người tiêu dùng ".
Những điều mà bạn đặt ra được đặt ra trong những giáo trình Kinh tế chính trị, Kinh tế vi mô, Marketing và nghiên cứu thị trường rồi, nên không nên đề cập đến nữa. Theo tôi, với thời đại ngày nay, nên đảo ngược lại 1 số vấn đề:
- Làm sao để người ta cần cái mà mình cung cấp? (tác dụng của " nghiên cứu tác động tâm lý đến NTD " )
- Làm sao để càng ngày càng mở rộng thị trường mà không cần phải đa dạng hoá loại hình KD?
Oh, có một điều tôi chưa được rõ lắm: bạn định hướng tới các DN SX hay TM ( Dù tôi nghĩ bạn đang đề cập đến TM - Phi thương bất phú mà). Lĩnh vực này còn nhiều điều gợi mở, mong bạn sẵn lòng tranh luận cùng tôi!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Việc tranh luận thì mình sẵn sàng,
nhưng cái gì thì cũng phải có gốc rồi mới có ngọn. Ngay từ chủ đề của topic đã sai về ý nghĩa rồi thì tất cả những gì diễn giải ra đều không hợp lý nữa.
1/ Không thể nói "phi thương bất phú" (nguyên văn các cụ nói là "phi thương bất họat"), Bạn có thể nhận thấy rằng, không có thương mại thì một con người vẫn có thể sống, nhưng không có lao động sản xuất, thì anh ta sẽ chết (trường hợp lọai bỏ các yếu tố tác động khác). Từ lý do đó, không thể tự ý cải biến câu trên.
2/ Theo như bạn đặt vấn đề thì nên đổi tên topic này thành:" Làm gì để ngành thương mại - dịch vụ phát triển?"
Việc thừa nhận ngành thương mại chiếm vai trò cực kỳ quan trọng trong nền kinh tế là điều không ai bàn cãi nữa, (ví dụ : Giá thành sản xuất 1 sản phảm là 1 đồng, nhưng khi đến tay người tiêu dùng cuối cùng nó lên tới 4-5 đồng là chuyện bình thường). Ai cũng biết rằng giá thành đội lên như vậy là do phải qua nhiều khâu trung gian (ngành thương mại - DV). và rõ ràng Doanh thu của ngành này rất cao, nhưng chưa chắc lợi nhuận (phú) đã cao.

Những vấn đề bạn đặt ra là những kỹ thuật để xúc tiến thương mại. Cũng như sản xúât, làm cách nào để tíêt kiệm chi phí, giảm đầu vào, tăng đầu ra, có nhiều lợi nhuận. Anh quản lý và thúc đẩy việc bán hàng tốt thì cơ hội có lợi nhuận là rất cao.

Nhưng đặt vấn đề đó trong topic này riêng cá nhân mình cảm thấy không phù hợp. Có lẽ sẽ trở lại với bạn trong một buổi cafe Napoli Hồ Con Rùa chăng ?

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
VVVN nói:
....
,,,,
,,,,
Làm thế nào để có lợi nhuận cao trong thương mai?
Tôi lại phải lặp lại điệp khúc: "Buôn gian, bán lận"
(Tôi không thích dùng từ hay trích dẫn gì vì bạn thích bắt bẻ điều này thì phải: có cái câu "Phi Thương bất phú" mà bạn cũng bắt bẻ: có thể cái gốc của câu đó là gì cũng được và của ai cũng được nhưng đã nói là của các cụ thì 100% là đúng rồi mà bạn còn bảo sai.) Quay lại vấn đề trên, để có được lợi nhuận cao thì chỉ có : " Buôn gian, bán lận" : mua 1 đồng (hỏi mua bao nhiêu: tôi mua 5 đồng: là gian) , Bán mười đồng, 20 đồng, tích trữ đầu cơ (là lận). Lợi nhuận cao có được là vì thế.
Bạn nói mua tận gốc bán tận ngọn: lợi nhuận ở đâu vì điều này chỉ chứng tỏ chi phí của bạn giảm mà thôi (chưa chắc đã đúng vì đôi khi có khâu trung gian, có cò mồi còn lợi hơn rất nhiều vì họ có kinh nghiệm... )
Bán cái người khác cần không phải bán cái mình có: điều này chỉ bảo đảm: mình không bị ế hàng mà thôi
Nếu không được phải làm sao cho người ta thích cái mình có: điều này càng không tăng lợi nhuận vì chi phí để quảng cáo là ....
Nếu không được thì hạ giá: lợi nhuận tăng cao lắm nếu mình dùng cách này đấy.
Lã Bất Vi ơi Lã Bất Vi! Ông có sống lại để nghe họ bàn với nhau về Thương Mại này......

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
K

khacchung

Guest
17/9/05
2
0
0
46
hồ chí minh
am hiểu và suy luận của các pác không chê vào đâu được. mình nhìn lại thấy chiếc giày mình mất tiêu........

Có người hỏi "Học để làm gì ?"

Theo mình học để kiếm tiền.

Có người nói, học để nâng cao kiến thức, hiểu biết rộng.

Nhưng theo mình, không có tiền làm sao có cơm ăn (không lẽ hít không khí để sống), làm sao nâng cao kiến thức được.
Cho nên, kết quả cuối cùng "học để kiếm tiền"

Vì vậy, topic mình đưa ra, không phải để phô trương kiến thức của mình mà mong muốn cùng các pác trao đổi, kiếm tiền thế nào cho hợp pháp dựa trên kiến thức mà các pác và mình đã có. Hãy bắt tay vào thực tế, những gì mình đọc được ở sách vở, nghe người khác truyền đạt lại chỉ để tham khảo thôi.

Chính vì thế, mình đã thành lập 1 công ty, và học từ công việc hàng ngày. Trong quá trình làm việc, gặp khó khăn, lật sách ra tham khảo, online, cafe, nhậu... để trao đổi, nghiên cứu vấn đề mình đang gặp và chưa giải quyết được.

Nhưng để công ty mình tồn tại là cả 1 vấn đề lớn, các pác có nghĩ vậy không ?

Tóm lại, mình mong các pác hãy đi vào vấn đề cụ thể, đừng tranh luận ngoài vấn đề (việc mà các diễn đàn khác đã vấp phải) mà tìm phương án giải quyết (kiếm tiền hợp pháp).

Nếu các pác có hứng thú hãy email hoặc gọi cho mình; mình thường ở saigon phố, papa, viet's top...cafe bờ kè miếu nổi, trần văn đang...

Sửa lần cuối:
Lostly

Lostly

Trung cấp
khacchung nói:
Vì vậy, topic mình đưa ra, không phải để phô trương kiến thức của mình mà mong muốn cùng các pác trao đổi, kiếm tiền thế nào cho hợp pháp dựa trên kiến thức mà các pác và mình đã có. Hãy bắt tay vào thực tế, những gì mình đọc được ở sách vở, nghe người khác truyền đạt lại chỉ để tham khảo thôi.

Chính vì thế, mình đã thành lập 1 công ty, và học từ công việc hàng ngày. Trong quá trình làm việc, gặp khó khăn, lật sách ra tham khảo, online, cafe, nhậu... để trao đổi, nghiên cứu vấn đề mình đang gặp và chưa giải quyết được.

Nhưng để công ty mình tồn tại là cả 1 vấn đề lớn, các pác có nghĩ vậy không ?

Tóm lại, mình mong các pác hãy đi vào vấn đề cụ thể, đừng tranh luận ngoài vấn đề (việc mà các diễn đàn khác đã vấp phải) mà tìm phương án giải quyết (kiếm tiền hợp pháp).
Tóm lại là vấn đề bác đưa chẳng cụ thể gì cả. Mỗi công ty khi được thành lập ra đều phục vụ những mục tiêu riêng, đặc thù kinh doanh riêng nên việc trả lời câu hỏi chung là " Các doanh nghiệp cần bạn tư vấn điều gì ?
Bạn làm gì được cho các doanh nghiệp ?" xem ra cũng chỉ chung chung được thôi.
Việc kiếm tiền hợp pháp thì cả xã hội vẫn đang thực hiện đấy.
Kết luận như người ta vẫn thường nói" Tôi muốn biết con mèo nó đau ở đâu" :banana:

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Luật sư khacchung ơi, tư vấn cho em về "hôn nhân gia đình" với! ==> Em sẽ đáp ứng nguyện vọng "kiếm tiền hợp pháp" của luật sư. Nhưng mà cho em hỏi trước là luật sư đã kinh qua kinh nghiệm trong lĩnh vực này chưa ạ????:biggrin:

K

khacchung

Guest
17/9/05
2
0
0
46
hồ chí minh
Các pác làm tui ngạc nhiên quá !
1 có kinh nghiệm...muốn chia sẽ...
1 không có tiền.....muốn kiếm tiền
1 xài tiền như....Công tử Bạc Liêu
....
1 ...không muốn lấy... vì sợ....chết

Vui quá nhỉ !!!! Thế thì lannhu tự quyết định đi....Nhưng cẩn thận, không phải luật sư mới có thể "có ---> không".

Thời buổi này "Thạch sanh" biệt tích giang hồ rồi !
Thỉnh thoảng các dn cũng pó tay bởi...kt của mình cũng...
Thế các pác có muốn tư vấn gì thêm cho lannhu không ?

Riêng kc cần tư vấn kt và đang cần kt để thay thế vào chỗ trống đó của các dn, để làm được chuyện "có --> không" (hợp pháp nhé !). kc xem nhiều ở diễn đàn này rồi, nhưng không có chiều sâu, không đáp ứng được nhu cầu của người xem. các pác có ý kiến gì không ?

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Hôm nay lên Google tìm cụm từ "Phi thương bất phú" và bất ngờ tìm thấy một chủ đề khá cũ nhưng lý thú tại webketoan. Không hiểu vì sao nó lại nằm ở box Tư vấn doanh nghiệp và lại bị khóa.

Sau khi dọn bớt đi vài bài mang tính chất 8, tôi di chuyển bài này đến box Phút nghỉ ngơi, sửa tiêu đề chút chút và mở cửa trở lại để mong được tiếp tục đón nhận nhiều ý kiến khác.

Chủ đề được tạo từ lâu rồi và được tham gia bởi những người bạn cũ rồi. Bây giờ sắp chuyển sang năm 2010 với số lượng 200.000 thành viên. Hy vọng chúng ta sẽ được đón nhận những luồng gió mới về chủ đề này từ các thành viên mới.

Sửa lần cuối:
V

vitcon1

Guest
23/10/09
35
0
0
hanoi
chào các bậc tiền bối cho kẻ hậu sinh này được góp đôi lời.
Đầu tiên, do hiểu biết nông cạn nên em ko dám bàn về chuyện chữ nghĩa. Vì vậy, em cứ giả định câu "Phi thương bất phú" là đã được trích dẫn đúng câu chữ.
Em còn nhớ, năm đầu khi học môn kinh tế chính trị, có lần cô giáo đã ra đề kiểm tra như sau: Tiền sinh lợi, máy sinh lời
Tư bản giàu có là do buôn bán.
Theo anh chị, ý kiến trên đúng hay sai? Giải thích.
Tất nhiên, chúng ta đều biết, bản thân buôn bán ko mang lại giá trị thặng dư. Giá trị thặng dư là do tư bản bóc lột sức lao động của công nhân mà có. Xét về tổng thể toàn xã hội, thì thương mại ko tạo ra lợi nhuận, nếu có chỉ là do "buôn gian bán lận", mua đắt bán rẻ, tiền từ túi người này chạy sang túi người kia mà thôi. Tiền của người này tăng lên thì tiền của người kia giảm đi, do đó xét về tổng thể thì không thay đổi.
Đó là xét trên phương diện toàn xã hội. Còn nếu xét về cá nhân, thì như đã nói ở trên, có người được lợi và có người bị thiệt. (Tất nhiên nói "bị thiệt" ở đây là ko hoàn toàn chính xác, vì người mua đã được thoả mãn về nhu cầu hàng hoá). Lại nói "tiền sinh lợi" cũng ko chính xác, bởi vì bản thân đồng tiền ko tự "đẻ" ra tiền. Nó chỉ tăng lên khi được đưa vào lưu thông.
Tất nhiên, đó chỉ là lý thuyết. Từ lý thuyết đến thực tế là một khoảng cách xa vời, nếu không thì ai cũng kinh doanh rồi. "Kinh doanh là cả một nghệ thuật".
Còn về vấn đề kinh doanh như thế nào để có lãi, thì những phương án mà các anh chị đưa ra đều hay, như: mua tận gốc bạn tận ngọn, bán những cái mình có hay bán những cái mà người ta cần... đều đúng. Nhưng mỗi phương thức đều có ưu và nhược điểm riêng của nó, ưu điểm của cái này là nhược điểm của cái kia và ngược lại. Nên phải tuỳ vào đặc điểm kinh doanh ngành nghề, vào từng thời kỳ... mà có quyết định kinh doanh đúng đắn. Riêng đối với hình thức "buôn gian bán lận" thì em không tán thành, vì tuy lợi nhuận cao thật nhưng rủi ro cũng lớn, vả lợi lợi nhuận như thế thường không bền.
Đó là đôi lời suy nghĩ của em mang ý kiến chủ quan của em, nói nhiều e rằng múa rìu qua mắt thợ, còn KD như thế nào cho có lợi nhất, thiết nghĩ anh em kế toán chúng ta phải nhờ đến các bác bên quản trị kinh doanh chỉ giáo cho đôi điều.

DVD

DVD

Kẻ khù khờ thế kỷ
Hôm nay lên Google tìm cụm từ "Phi thương bất phú" và bất ngờ tìm thấy một chủ đề khá cũ nhưng lý thú tại webketoan. Không hiểu vì sao nó lại nằm ở box Tư vấn doanh nghiệp và lại bị khóa.

Sau khi dọn bớt đi vài bài mang tính chất 8, tôi di chuyển bài này đến box Phút nghỉ ngơi, sửa tiêu đề chút chút và mở cửa trở lại để mong được tiếp tục đón nhận nhiều ý kiến khác.

Chủ đề được tạo từ lâu rồi và được tham gia bởi những người bạn cũ rồi. Bây giờ sắp chuyển sang năm 2010 với số lượng 200.000 thành viên. Hy vọng chúng ta sẽ được đón nhận những luồng gió mới về chủ đề này từ các thành viên mới.

Thảo nào, mấy thành viên cũ viết các bài đó dạo này mất tích trên giang hồ rồi

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Ngày xửa ngày xưa khi topic này hiện hữu lần đầu tiên trong box Tư Vấn Doanh Nghiệp: TAT vẫn còn là tranchan79, Viva là CuXuanThang và Lannhu là...

Sau khi chia sẻ cách làm giàu không thông, một loại cái tên mới được ra đời thay cho những cái tên cũ.

Nào là Đại Bàng, Nai tơ.... Maithanhtoan, Phiconganh với thiên tình sử đẫm lệ thay cho kim ngân tài bảo...

DVD thắc mắc cũng đúng. Nhưng quả thật là: Xưa trắng tay gọi tên bằng hữu, giờ giàu sang....

Chỉ vì làm giàu đấy!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA