Có đuợc tính vào chi phí hợp lệ?.

• Thread starter hcm
  • Ngày gửi
H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
Công ty em vay vốn ngân hàng, theo dạng thuê tài chính, mỗi tháng trả 1 khoản gốc nhất định và lãi, tự dưng Công ty lại thừa tiền, thế là trả trước hạn, và phải chịu phạt 1 khoản, em đã hạch toán khoản này ra sau thuế, nhưng muốn hỏi lại các bác xem mình làm thế đúng hay ko?. Các bác giúp em với nhé!.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

van_accvn

Trung cấp
9/9/03
117
1
0
45
Hà Nội
Truy cập trang
hcm nói:
Công ty em vay vốn ngân hàng, theo dạng thuê tài chính, mỗi tháng trả 1 khoản gốc nhất định và lãi, tự dưng Công ty lại thừa tiền, thế là trả trước hạn, và phải chịu phạt 1 khoản, em đã hạch toán khoản này ra sau thuế, nhưng muốn hỏi lại các bác xem mình làm thế đúng hay ko?. Các bác giúp em với nhé!.
Sao lại bị phạt nhi? ko hiểu, bạn có thể nói rõ hơn đc ko? còn nếu bị phạt thì mọi khoản phạt không đc hạch toán vào Cfí và hoạch toán sau thuế là đúng.

H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
van_accvn nói:
Sao lại bị phạt nhi? ko hiểu, bạn có thể nói rõ hơn đc ko? còn nếu bị phạt thì mọi khoản phạt không đc hạch toán vào Cfí và hoạch toán sau thuế là đúng.
Trong hợp đồng vay vốn, là vay vốn trung hạn (36 tháng), nhưng mới 6 tháng Cty em đã thanh toán toàn bộ số tiền vay này, trong hợp đồng cũng quy định : Chi phí trả trước hạn = % x số tháng trả trước hạn. Khổ nỗi trong chứng từ KT ngân hàng lại ghi : Phạt trả trước hạn (giời ạ) ... thế là em cứ băn khoăn, vậy túm lại thì trước thuế hay sau thuế các bác nhỉ??

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Trời,
Như vậy là do bạn đáo hạn trước hợp đồng, thì bạn trả một mức phí quy định của ngân hàng. Như vậy đây là khoản chi phí đi vay (phí ngân hàng). Tức là phí này trước thuế chứ sao (Mình nói tắt không sao các bạn nhé)

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
Đây là chi phí đi vay, hạch toán vào 635 trong kỳ, nó không phải là tiền phạt vi phạm gì đâu nên không cần hạch toán sau thuế (421)

V

van_accvn

Trung cấp
9/9/03
117
1
0
45
Hà Nội
Truy cập trang
AC3K nói:
Trời,
Như vậy là do bạn đáo hạn trước hợp đồng, thì bạn trả một mức phí quy định của ngân hàng. Như vậy đây là khoản chi phí đi vay (phí ngân hàng). Tức là phí này trước thuế chứ sao (Mình nói tắt không sao các bạn nhé)
đáo hạn trước hợp đồng thì có khác gì vi phạm hợp đồng đâu vì hợp đồng vay trung hạn thì hãy để đến lúc đáo hạn hẵng thanh toán, đằng này là thanh toán trc thì bị phạt là đúng rồi, theo tôi nghĩ thì bạn phải hạch toán sau thuế rồi ( tôi chỉ suy luận theo quy định về việc tuân thủ hợp đồng thôi, cũng ko có căn cứ pháp lý gì vì chưa gặp trường hợp này).

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
van_accvn nói:
đáo hạn trước hợp đồng thì có khác gì vi phạm hợp đồng đâu vì hợp đồng vay trung hạn thì hãy để đến lúc đáo hạn hẵng thanh toán, đằng này là thanh toán trc thì bị phạt là đúng rồi, theo tôi nghĩ thì bạn phải hạch toán sau thuế rồi ( tôi chỉ suy luận theo quy định về việc tuân thủ hợp đồng thôi, cũng ko có căn cứ pháp lý gì vì chưa gặp trường hợp này).
Vụ này không suy luận được đâu van_accvn ơi, trong hợp đồng có điều khoản thanh toán trước hạn thì ai dám bảo là vi phạm hợp đồng. Nếu để đến hạn mới thanh toán thì chi phí đi vay còn nhiều hơn, chưa kể người ta cần phải trả trước để mang tài sản đi làm việc khác nữa

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
hi bạn,
Ở đây bạn phải biết rằng khi đi vậy vốn về làm ăn hay đầu tư, thì chi phí vay đó là đem lại lợi ích cho doanh nghiệp nếu doanh nghiệp sử đúng. Khi bạn có tiền thì để sử dụng đúng nguồn tiền sẵn có, không để tiền chết thì bạn phải thanh toán cho ngân hàng chứ vì chi phí trả trước sẽ nhỏ hơn rất nhiều chi phí mà bạn vay trả theo đúng hợp đồng. Ví thế khoản chi phí này đưa vào 635 là hoàn toàn chính xác chứ?

H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
Lúc đầu thì em cho nó vào 635, nhưng sau một hồi lăn tăn lại chuyển sang sau thuế, vì nó có liên quan đến cái vụ đổi ô tô xoành xoạch của mấy ông sếp em (hôm trước kêu rồi đấy http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=9019), và vì muốn chắc chắn ko bị bóc khi quyết toán .. chứ em sợ khoản nhân >1.5 lần khi quyết toán lắm, chỉ sợ các bác ấy ko nghe mình lý luận, mà em thì yếu bóng vía lắm ...
Thực lòng thì em thấy vào 635 hợp lý hơn, nhưng ... các bác cho ý kiến giúp em nữa nhé!.Tks.

Sửa lần cuối:
nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
hcm nói:
Lúc đầu thì em cho nó vào 635, nhưng sau một hồi lăn tăn lại chuyển sang sau thuế, vì nó có liên quan đến cái vụ đổi ô tô xoành xoạch của mấy ông sếp em (hôm trước kêu rồi đấy http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=9019), và vì muốn chắc chắn ko bị bóc khi quyết toán .. chứ em sợ khoản nhân >1.5 lần khi quyết toán lắm, chỉ sợ các bác ấy ko nghe mình lý luận, mà em thì yếu bóng vía lắm ...
Thực lòng thì em thấy vào 635 hợp lý hơn, nhưng ... các bác cho ý kiến giúp em nữa nhé!.Tks.

ơ hay cái đồng chí này, làm kế toán chỉ chăm chăm sợ mấy ông thuế là ntn. Đã nói thế rồi thì cứ thế mà làm. Mà đến bây giờ còn sợ bị nhân 1,5 lần là sao nhỉ, không chịu cập nhật văn bản gì cả

V

van_accvn

Trung cấp
9/9/03
117
1
0
45
Hà Nội
Truy cập trang
ketoangiachat nói:
Vụ này không suy luận được đâu van_accvn ơi, trong hợp đồng có điều khoản thanh toán trước hạn thì ai dám bảo là vi phạm hợp đồng. Nếu để đến hạn mới thanh toán thì chi phí đi vay còn nhiều hơn, chưa kể người ta cần phải trả trước để mang tài sản đi làm việc khác nữa
smile, cảm ơn bác già chát... e hiểu rồi!

H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
nedved nói:
ơ hay cái đồng chí này, làm kế toán chỉ chăm chăm sợ mấy ông thuế là ntn. Đã nói thế rồi thì cứ thế mà làm. Mà đến bây giờ còn sợ bị nhân 1,5 lần là sao nhỉ, không chịu cập nhật văn bản gì cả
Đúng là em chẳng chịu cập nhập văn bản gì cả, mà cũng tại em bận quá cơ, cả Cty chỉ có mình em KT, cắm đầu làm cả ngày mà chẳng hết việc, có théc méc gì lại chạy vào đây nhờ các bác giúp đỡ... :1luvu: , có gì mới thì cập nhật tại đâu tiện nhất bác nhỉ (lạc hậu quá), bác thương thì thương cho trót, chỉ giùm em với! :biggrin: .
Mà nói thật, các sếp em luôn yêu cầu là làm thế nào để thuế ko bóc được cái gì khi quyết toán và mặc kệ em với mảng kế toán, chẳng quan tâm đến tình hình thực tế, lỗ lãi thực tế nó thế nào cả ... Nhiều khi cũng tủi thân lắm, vì cái vai trò kế toán của mình chỉ là để đối phó, còn mọi thứ tạo nên sự cuốn hút, quyến rũ của nghề thì ..., nhiều lúc cũng muốn "bùng nổ", nhưng chỉ sợ "tránh vỏ dưa gặp vỏ dừa" .. nên lại thôi!. Nhiều lúc cũng buồn cho chính cả bản thân mình. (À mà cái này phải sang mục tâm sự chứ nhỉ, các bác cho em trút tí cho đỡ sờ trét nhé).
Cảm ơn các bác thật nhiều!.

N

Nguyet83

Trung cấp
14/10/05
102
0
0
40
Ha noi
phân bổ công cụ dụng cụ ntn đê thuế không hạch sách

chào moi người chúc mọi người có một ngày mới vui vẻ !
1.các bác ơi công ty em mua 2 máy tính +1máy in đã qua sử dụng trị giá là 3.800.000 đồn và 2 máy tính sách tay loại còn mới trị giá 19.500.000 đồng +một hoá đơn điện thoại di động nokia (6 máy ) trị giá là 12.000.000 +bàn ghế trị giá 700.000 đồng em cho tất cả thời gian sử dụng là 1 năm riêng có máy tính 19 triệu thì em sử dụng 3 năm còn bàn ghế em phân bổ một lân . phương pháp phân bổ như sau:
Nợ 153.133/111
Nợ 142/153
khi phân bổ
Nợ 642/142 (= tổng giá trị chưa có thuế /12 tháng ) song phân bổ đều cho từng tháng
các ban hãy xem như thế có hợp lý không
và có phải lập lên một bảng phân bổ công cụ dung cụ không , mách cho em với nhé .cám ơn các bác nhiều

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu hai chiếc máy tính bạn phân bổ cho 3 năm thì phải đưa vào TK 242 - "Chi phí trả trước dài hạn" nhé!

Nguyet83 nói:
riêng có máy tính 19 triệu thì em sử dụng 3 năm

T

Tuan nguyen ha

Guest
14/4/05
27
0
0
41
Hanoi
Mình chưa thể hiểu được tại sao lại bị phạt, nếu bạn thanh toán luôn lãi vay phải trả thì đối tác tốt quá còn gì . Lại còn tại sao bạn lại bị Ngân hàng Phạt vây. Ngân hàng và Cty bạn có thoả thuận tín dụng hay bảo lãnh gì không vây. Phải xem xét lại tại sao lại phạt. Vì nếu là phạt thì sẽ ko được coi là chi phí hợp lệ cho mục đích thuế đâu mà sẽ bị trừ vào LN sau thuế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA