Như vậy có được tính thuế TNDN ko ???

• Thread starter Lecuong
  • Ngày gửi
L

Lecuong

Guest
Chào các bạn, hãy giúp mình tháo gỡ vấn đề này nhé. Mình đang làm hợp đồng thuê nhà cho Cty, bên mình chịu mọi khoản nộp thuế với nhà nước, vậy các khoản mà Cty mình nộp ( như thuế thuê nhà, thuế môn bài...) thay cho chủ nhà thì Cty mình có được tính vào thuế TNDN ko ? Hãy giúp mình ngay nhé. Mong tin.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Theo tôi nếu trong hợp đồng thuê nhà, mình là bên đi thuê phải đứng ra nộp thay các khoản thuế cho bên cho thuê thì đưa các khoản này vào chi phí thuê nhà đối ứng với treo phải trả cho cơ quan thuế, và được tính vào thuế TNDN.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Về vấn đề này thì mình giải thích như sau:
Bên cho thuê nhà nếu là cá nhân không thực hiện chế độ sổ sách kế toán thì phải cung cấp cho cơ quan thuế hợp đồng thuê nhà để cơ quan thuế kiểm tra xác định số thuế phải nộp và cấp hoá đơn lẻ cho bên cho thuê. Bên cho thuê nhà phải nộp thuế đối với hoạt động kinh doanh cho thuê nhà bao gồm thuế môn bài, thuế GTGT và TNDN.
Nếu trường hợp công ty bạn trả các thuế này thay cho chủ nhà và muốn được tính vào chi phí hợp lý thì các điều khoản phải được thể hiện rõ trong hợp đồng thuê nhà và giá cho thuê để lập hoá đơn và tính thuế của chủ nhà phải bao gồm cả thuế GTGT và TNDN.
Cheers,

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Nếu trong hợp đồng đã ghi rõ bên bạn chịu mọi khoản nộp thuế với nhà nước, vậy các khoản mà Cty bạn nộp ( như thuế thuê nhà, thuế môn bài...) có được tính vào chi phí hợp lý để tính thu nhập chịu thuế. Bạn phải giữ tất cả các hoá đơn nộp thuế để sau này làm căn cứ giải trình nhé

H

hanhloi

Sơ cấp
24/7/04
24
0
1
theo mình thì không được đâu, vì cty mình cùng gặp trường hợp tương tự như của bạn, trong hợp đồng mình cũng để là các khoản nộp thuế với nhà nước do cty mình chịu nhưng đến khi hỏi cán bộ thuế thì họ nói là không được và họ giải thích là theo luật thì người cho thuê nhà là người kinh doanh, có phát sinh doanh thu do vậy họ phải có nghĩa vụ nộp thuế với nhà nước và người khác không thể nộp thay được, nếu mà cty bạn muốn nộp thay thì chỉ là thoả thuận miệng với nhau thôi chứ trên hợp đồng thì không được thể hiện việc đó và tất nhiên là khoản tiền thuế bạn nộp hộ cũng không được tính vào chi phí.

B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
Giả sử công ty bạn kí hợp đồng thuê nhà 3trđ/ tháng. Khoản chi phí công ty bạn được tính là 3trđ mà thôi. Còn các khoản thuế môn bài, hay thuế TN của người cho thuê nhà bạn cũng không được tính vào CP hợp lý. Khi bạn nộp thuế hộ cho chủ nhà bên thuế sẽ xuất cho bạn 1 hoá đơn có giá trị giống như trên hợp đồng.Và đấy chính là khoản chi phí hợp lý cho cty.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
hanhloi nói:
theo mình thì không được đâu, vì cty mình cùng gặp trường hợp tương tự như của bạn, trong hợp đồng mình cũng để là các khoản nộp thuế với nhà nước do cty mình chịu nhưng đến khi hỏi cán bộ thuế thì họ nói là không được và họ giải thích là theo luật thì người cho thuê nhà là người kinh doanh, có phát sinh doanh thu do vậy họ phải có nghĩa vụ nộp thuế với nhà nước và người khác không thể nộp thay được, nếu mà cty bạn muốn nộp thay thì chỉ là thoả thuận miệng với nhau thôi chứ trên hợp đồng thì không được thể hiện việc đó và tất nhiên là khoản tiền thuế bạn nộp hộ cũng không được tính vào chi phí.

Công ty hoàn toàn có thể nộp thay thuế cho chủ tài sản cho thuê, có rất nhiều trường hợp chủ sở hữu tài sản cho thuê không đủ năng lực để nộp thuế: không có mặt tại địa phương, đang phải thực hiện một nghĩa vụ nào đó theo luật pháp vv.. do vậy mình chưa thấy một công văn nào không cho phép chuyện nộp thay nghĩa vụ thuế này.

Vấn đề là trong hợp đồng có nêu rõ nghĩa vụ nộp thay thuế và phương pháp xác định giá cả trên hợp đồng (cũng có nghĩa việc nộp thay thuế không vi phạm nguyên tắc lập hợp đồng).

Bluehn nói:
Giả sử công ty bạn kí hợp đồng thuê nhà 3trđ/ tháng. Khoản chi phí công ty bạn được tính là 3trđ mà thôi. Còn các khoản thuế môn bài, hay thuế TN của người cho thuê nhà bạn cũng không được tính vào CP hợp lý. Khi bạn nộp thuế hộ cho chủ nhà bên thuế sẽ xuất cho bạn 1 hoá đơn có giá trị giống như trên hợp đồng.Và đấy chính là khoản chi phí hợp lý cho cty.

Hiểu theo cách này là đúng nhất, mọi khoản chi hộ của bạn không nên đựa trực tiếp vào chi phí và giấy tờ nộp thuế thay không phải cơ sở để tính chi phí hợp lý, giá trị thoả thuận trên hợp đồng mới là yếu tố để xác định phí. Vì vậy khi xây dựng hợp đồng thì phần giá thanh toán nên bao gồm các giá trị nộp thay đó. Ví dụ thoả thuận một tháng tổng giá trị thanh toán hợp đồng là 3 triệu đồng, thuế nộp thay 19% là 570 ngàn thì số tiền thanh toán chỉ còn 2 triệu 430 ngàn thôi (hoặc tín tiến nên hay thế nào tuỳ vào giá thực tế phải trả bên cho thuê)

Hạch toán:
Khi trả tiền người bán: Lập biên bản thanh toán, xác nhận giữ lại số tiền nộp thay và hạch toán:

Nợ 642 - 3.000.000
Có 111 - 2.430.000
Có 338 - 570.000 đ

Khi nộp thuế thay người bán:
Nợ 338 570.000 đ
Có 111, 112 570.000 đ

Thuế nộp thay với người bán được xác định là một khoản chi phí hợp lý, trong việc thu mua phế liệu, nông sản, thực phẩm thường xảy ra chuyện này.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Lecuong nói:
Chào các bạn, hãy giúp mình tháo gỡ vấn đề này nhé. Mình đang làm hợp đồng thuê nhà cho Cty, bên mình chịu mọi khoản nộp thuế với nhà nước, vậy các khoản mà Cty mình nộp ( như thuế thuê nhà, thuế môn bài...) thay cho chủ nhà thì Cty mình có được tính vào thuế TNDN ko ? Hãy giúp mình ngay nhé. Mong tin.

Bắt giò bạn tý nhé!
Các bạn nhiệt tình quá nên cứ trả lời bạn theo hướng các khoản này có được tính vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN không. Chứ nếu xét kỹ về ý nghĩa câu này thì không ổn. Lecuong điều chỉnh lại cho đúng ý bạn muốn hỏi đi!

L

Lecuong

Guest
xuantham nói:
Bắt giò bạn tý nhé!
Các bạn nhiệt tình quá nên cứ trả lời bạn theo hướng các khoản này có được tính vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN không. Chứ nếu xét kỹ về ý nghĩa câu này thì không ổn. Lecuong điều chỉnh lại cho đúng ý bạn muốn hỏi đi!
Mình đang làm 1 hợp đồng riêng để mua hoá đơn. Chủ nhà đã nhận tiền (và ký theo 1 hợp đồng khác) và họ ko muốn liên quan đến thuế. Cty mới thành lập nên Xếp mình ko muốn nộp nhiều tiền thuế hộ chủ nhà. Các khoản thuế cho Cq thuế (đúng ra chủ nhà phải kê khai và tự nộp) do Cty mình đi nộp có được tính vào chi phí hợp lý ko ? Sau này khi quyết toán thuế có tính được vào thuế TNDN ko ? Mình mới đi làm nên ko hiểu, mong Xuantham và các bạn chỉ rõ cho mình nhé !

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Lecuong nói:
Mình đang làm 1 hợp đồng riêng để mua hoá đơn. Chủ nhà đã nhận tiền (và ký theo 1 hợp đồng khác) và họ ko muốn liên quan đến thuế. Cty mới thành lập nên Xếp mình ko muốn nộp nhiều tiền thuế hộ chủ nhà. Các khoản thuế cho Cq thuế (đúng ra chủ nhà phải kê khai và tự nộp) do Cty mình đi nộp có được tính vào chi phí hợp lý ko ? Sau này khi quyết toán thuế có tính được vào thuế TNDN ko ? Mình mới đi làm nên ko hiểu, mong Xuantham và các bạn chỉ rõ cho mình nhé !

Vấn đề này rất đơn giản mà
Nguyên tắc là người cho thuê nhà phải nộp các lọai thuế: GTGT, TN, Môn bài.
Khi xác định thuế GTGT và TN phải nộp thì căn cứ vào giá cho thuê gốc để tình tỉ lệ % thuế. Việc người cho thuê hay cty ai nộp thuế cũng vậy thôi, NN chỉ quan tâm số tiền nộp có đúng không.

Trường hợp của bạn , mình có thể hiểu như thế này:
Chủ nhà ra giá thuê là 3 triệu, mọi khỏan thuế với NN DN phải chịu trả thay. DN muốn khỏan chi phí thuê nhà được đưa vào CPSX hợp lý thì phải làm hợp đồng vời giá thuê là : 3 triệu + 3 triệu x tỉ lệ % thuế (tùy địa phương) = (ví dụ) 3,6 triệu.

Như vậy khi nhân tiền , chủ nhà chỉ nhận 3 triệu, cty bạn đi nộp thuế nhận biên lai đầy đủ thì mặc nhiên 3,6 triệu được đưa vào chi phí hợp lý.
Mà đã đưa vào CP hợp lý thì sao bạn còn hỏi có được quyết tóan thuế TNDN hay không?

Các bác có ý kiến khác không?

T

trangHVTC

Cao cấp
28/7/05
208
0
0
HN
Các đơn vị khi đi thuê nhà đều bị chủ nhà ép kí thêm một bản hợp đồng (giá trị tiền thuê nhà thấp hơn) để "trốn thuế". Làm như thế thì đơn vị mình thiệt là cái chắc. Chi phí thuê nhà bị tính thấp hơn so với thực tế phải trả mà.
Hiện nay, mình cũng đang mắc phải vấn đề này. Ngày mai cơ quan thuế sẽ phát hành hoá đơn cho mình. Khi đó mình sẽ biết chính xác số tiền trên hoá đơn là tiền thuê trên hợp đồng hay bao gồm cả tiền thuế mà công ty mình nộp. Mình sẽ trả lời bạn cụ thể hơn vào ngày mai nhé.

T

trangHVTC

Cao cấp
28/7/05
208
0
0
HN
Tiện đây bày tỏ nỗi bức xúc :biggrin:
Trong hợp đồng đã ghi là tiền thuê không bao gồm các khoản thuế phải nộp và bên thuê nhà sẽ có nghĩa vụ nộp thuế. Nếu ghi như thế, công ty mình không nộp thuế là trốn thuế đấy. Và khoản tiền đã chi cho chủ nhà cũng chẳng được hạch toán đâu. Còn nữa, nếu đi kê khai chậm (quá 5 ngày kể từ khi thanh toán lần 1) cũng bị phạt vì tội chậm kê khai. Hic, doanh nhiệp thiệt đủ đường.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Lecuong nói:

Bạn tham khảo ở đây nhé
http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=7907

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA