TSCD second hand - Hach toan the nao??

• Thread starter rosa
  • Ngày gửi
R

rosa

Guest
8/3/05
14
0
0
Hanoi
Chào các bạn đồng nghiệp thân mến,
Công ty tôi mua TSCĐ đã qua sử dụng. Hỏi tôi phải tính thời gian khấu hao như thế nào đây??? CÁc tài liệu cần thiết người bán phải cung cấp cho công ty tôi gồm những gì??? CÁc bạn có kinh nghiệm giúp tôi nhé. Xin cám ơn
Rosa

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Thời gian tính khấu hao TSCĐ theo kế toán thì do DN bạn tự xác định căn cứ vào thời gian sử dụng hữu ích của tài sản. Nếu DN bạn là DN Nhà nước hoặc bạn cần xác định thời gian tính khấu hao để tính thuế TNDN thì bạn xem hướng dẫn trong quyết định 206

F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
Hien nói:
Thời gian tính khấu hao TSCĐ theo kế toán thì do DN bạn tự xác định căn cứ vào thời gian sử dụng hữu ích của tài sản. Nếu DN bạn là DN Nhà nước hoặc bạn cần xác định thời gian tính khấu hao để tính thuế TNDN thì bạn xem hướng dẫn trong quyết định 206
Đồng ý, thời gian tính khấu hao của TS cũ trong trường hợp của bạn xác định bằng cách lấy tỷ lệ giữa giá trị trên hoá đơn của TS với giá trị của TS cùng loại trên thị trường nhân với khung thời gian của TS đó quy định trong QĐ 206.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
CÁc tài liệu cần thiết người bán phải cung cấp cho công ty tôi gồm những gì???

Hợp đồng mua Tài sản đó, Hóa đơn. Nếu là Tài Sản đặc thù như xe, nhà đất.... thì còn những giấy tờ khác.

P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
Face_to_destiny nói:
Đồng ý, thời gian tính khấu hao của TS cũ trong trường hợp của bạn xác định bằng cách lấy tỷ lệ giữa giá trị trên hoá đơn của TS với giá trị của TS cùng loại trên thị trường nhân với khung thời gian của TS đó quy định trong QĐ 206.

Trong trường hợp tài sản mua của bạn cũ, hiện tại trên thị trường không còn bán nữa thì việc xác định thời gian khấu hao tài sản đó sẽ khó. hai nữa việc tìm kiếm giá thị trường của từng loại tài sản cố định "cùng loại' là một việc mình thấy rất khó (đối với cá nhân thôi).

Nên mình không rõ các bạn thường làm như thế nào để tính thời gian khấu hao TSCD da mua cho nó hợp lý & đúng với QĐ206

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA