Chuyển TSCĐ sang CCLĐ

• Thread starter Viva
  • Ngày gửi
Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Thưa các bạn:
Tại sao QĐ 206 bắt chuyển những TSCĐ <10.000.000 đ chuyển thành CCLĐ nhưng vẫn cho giữ mức phân bổ hàng kỳ bằng với mức Khấu hao trước đây? Công ty mình đã chuyển số TSCĐ có NG gần 2 tỉ (theo 206) ,chuyển sang 242, phân bổ gần 2 năm nay vẫn chưa xong.

Cty mình làm vậy đúng hay sai ?
Nếu theo QĐ 206 thì việc chuyển CCDC nhưng vẫn phân bổ bằng với gíá trị của mức trích khấu hao cũ thì có ý nghĩa gì? Tại sao phải như thế?

Mình đang lơ tơ mơ quá, nhờ cao thủ chỉ giáo cho mở rộng tầm mắt.
Thanks a lot.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Câu hỏi của bạn khá hay.
Theo mình nghĩ việc chuyển TSCD dưới 10 triệu về công cụ dụng cụ có ý nghĩa như sau.
Bạn phải Giảm TSCĐ hữu hình xuống ĐỂ TSCĐ Hữu hình phản ánh đúng như Quyết định 206 (NG >10tr) (nói về giá trị). Từ đó chi phí khấu hao trong niên độ đó cũng giảm xuống . và hao mòn TSCĐ hữu hình cũng thế.
Thực ra nếu chuyển về CCDC mà phân bổ như mức khấu hao thì 2 phương pháp này dẫn đến kết quả hoạt động cũng như nhau. Tuy nhiên Từng chi tiết thì khác nhau trên bảng Cân Đối kế toán thôi bạn ạ. (ví dụ TSCĐ hữu hình thì giảm xuống theo đúng luật hiện hành).

Tuy nhiên bạn vẫn có thể phân bổ với thời gian ngắn hơn Phù hợp với doanh thu chi phí thôi, đâu nhất thiết phải phân bổ bằng thời gian còn lại của TSCđ cũ đâu.

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
VVVN nói:
Thưa các bạn:
Tại sao QĐ 206 bắt chuyển những TSCĐ <10.000.000 đ chuyển thành CCLĐ nhưng vẫn cho giữ mức phân bổ hàng kỳ bằng với mức Khấu hao trước đây? Công ty mình đã chuyển số TSCĐ có NG gần 2 tỉ (theo 206) ,chuyển sang 242, phân bổ gần 2 năm nay vẫn chưa xong.

Cty mình làm vậy đúng hay sai ?
Nếu theo QĐ 206 thì việc chuyển CCDC nhưng vẫn phân bổ bằng với gíá trị của mức trích khấu hao cũ thì có ý nghĩa gì? Tại sao phải như thế?

Mình đang lơ tơ mơ quá, nhờ cao thủ chỉ giáo cho mở rộng tầm mắt.
Thanks a lot.

Việc phân bổ trên 242 vẫn được tiếp tục đúng với số bạn phan bổ trên bảng trích KHTSCD vì trích như vậy thì đảm bảo rằng chi phí của bạn sẽ không bị biến động nhiều thế thôi. Nếu bạn tăng hoặc giảm số phân bổ 242 hàng tháng thì Thuế sẽ không kiểm sóat bạn được vì đó là TSCĐ thì bạn phải đăng ký kế họach khấu hao với cục thuế. Họ chỉ biết tính chi phí KHTSCĐ theo bảng mình đăng ký hồi đầu năm.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
N

NTAC

Guest
Trích từ 206/2003
"Tài sản cố định có nguyên giá dưới 10.000.000 đồng (mười triệu đồng), không đủ tiêu chuẩn là tài sản cố định theo quy định thì chuyển sang theo dõi, quản lý, sử dụng và phân bổ giá trị còn lại trên sổ kế toán như những công cụ lao động."

Mình không thấy "QĐ 206 bắt chuyển những TSCĐ <10.000.000 đ chuyển thành CCLĐ nhưng vẫn cho giữ mức phân bổ hàng kỳ bằng với mức Khấu hao trước đây"

Theo mình thì khi chuyển sang CCLD thì bạn phân bổ nhiều nhất là theo khả năng chịu đuợc của DN.