Cuộc sống và công việc kế toán

• Thread starter HồTuấnHùng
  • Ngày gửi
H

HồTuấnHùng

Guest
23/9/05
3
0
0
Hồ Chí Minh
Thân gửi các bạn:

Ở Cty mình, mình đang là KTT nhưng cứ lâu lâu Sếp lại tuyển một người mới vào với ý định thay mình vì mình hơi bướng :biggrin: nhưng họ vào không được bao lâu do họ thấy áp lực công việc hoặc sao đó họ lại tự rút lui trong khi đó họ lại được trả thu nhập cao hơn mình, mình thì một năm 3 tháng rồi không được tăng lương(hiện tại là 4.500.000đ), Sếp mình bảo kế toán giống như cây tầm gửi sống nhờ dân kinh doanh, kế toán ở Cty mình theo mình thì rất vất vả vì ngoài hạch toán quản lý tại Cty mẹ(Dthu:15tỷ - 18tỷ/tháng - đặc biệt là việc vay vốn cho kinh doanh(~30-50tỷ/tháng) còn phải hạch toán cho hai chi nhánh, một Cty con...nhưng lại không được đánh giá cả bằng P.HC. Lắm lúc mình cũng muốn thay đổi công việc nhưng lại thôi vì mình muốn thay đổi quan điểm của Sếp đối với dân kế toán nhưng xem ra mình cũng bắt đầu thấy thất vọng rồi.
Các bạn hãy cho mình lời khuyên đi mình cám ơn nhiều nhé.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
Nếu mà xếp bạn ko coi trọng kế toán thì bạn tìm việc mới luôn đi. Xem cty nao lương cao hơn một chút mà xếp coi trọng kế toán thì nhào dô.Làm việc những chỗ như bạn tinh thần mệt mỏi lắm.Chúc bạn thành công.

DucThuan

DucThuan

Tè lè ra rồi !
4/12/04
173
4
18
Đầu đường xó chợ
Chắc tại ông Sếp chưa gặp chuyện đau đầu và chưa bị khủng bố đó thôi.
Đối với những ông Sếp như thế thì làm việc chán lắm, bạn thử nghĩ coi bạn là một người có năng lực thì lo gì. Còn khối Ông Sếp biết quan tâm và hiểu được công việc kế toán đó chứ.
Đến một ngày nào đó, ông sẽ bơi một mình (vì không ai chịu làm nữa thì rối bời) và hết muốn làm ăn nữa không chừng.
Cố gắng như bạn rất được hoan nghênh, tuy nhiên cố gắng không được gì, đi cho khỏe cái thân.
Thân.

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Với tình hình như bạn nói, tốt hơn hết bạn nên chuẩn bị trước cho mình 1 vị trí dự phòng đi. Có lẽ cũng phải đến lúc bạn chứng minh cho Sếp thấy năng lực bản thân và công việc kế toán là ntn? Bạn cứ tìm 1 chỗ làm khác và chủ động ra đi, biết đâu lúc đó Sếp của bạn lại phải là người níu kéo bạn lại đấy, bởi nhiều khi người ta phải "mất" 1 cái gì đó mới hiểu được giá trị của nó.
Chúc vui vẻ và... thắng lợi! :dzo:

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
HồTuấnHùng nói:
Thân gửi các bạn:

Ở Cty mình, mình đang là KTT nhưng cứ lâu lâu Sếp lại tuyển một người mới vào với ý định thay mình vì mình hơi bướng :biggrin: nhưng họ vào không được bao lâu do họ thấy áp lực công việc hoặc sao đó họ lại tự rút lui trong khi đó họ lại được trả thu nhập cao hơn mình, mình thì một năm 3 tháng rồi không được tăng lương(hiện tại là 4.500.000đ), Sếp mình bảo kế toán giống như cây tầm gửi sống nhờ dân kinh doanh, kế toán ở Cty mình theo mình thì rất vất vả vì ngoài hạch toán quản lý tại Cty mẹ(Dthu:15tỷ - 18tỷ/tháng - đặc biệt là việc vay vốn cho kinh doanh(~30-50tỷ/tháng) còn phải hạch toán cho hai chi nhánh, một Cty con...nhưng lại không được đánh giá cả bằng P.HC. Lắm lúc mình cũng muốn thay đổi công việc nhưng lại thôi vì mình muốn thay đổi quan điểm của Sếp đối với dân kế toán nhưng xem ra mình cũng bắt đầu thấy thất vọng rồi.
Ông ý bảo kế toán là tầm gửi hả rồi. Ông ý muốn sao cho vậy, bảo sao làm vậy cho nó đỡ mệt. Khi nào thuế nó phạt cho thì ông đi mà nộp phạt.
Nói đùa vậy thôi cái nghề kế toán nó thế đó : Lúc người ta khó khăn thì luôn nêu cao vài trò kế toán động viên khuyến khích nhưng có tiền đâu mà khen thưởng, bồi dưỡng mình cả. Lúc ăn nên làm ra thì chẳng coi kế toán vào đâu lúc nói thế này, lúc nói thế nọ. Rồi lại đến khi bị phạt thuế, bị sai phạm thậm chí đi tù thì lại nêu cao vai trò kế toán.
Bạn mới làm hơn 1 năm thì cứ làm đi để quen dần với áp lực như vậy, nếu không quen được thì cũng nên tìm đường ra đi thôi.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
HồTuấnHùng nói:
Thân gửi các bạn:

Vấn đề trước tiên là bạn có cần công việc đó không? Nếu mất đi khoản thu nhập này thì bạn có thể chịu đựng được chi phí cần thiết trong thời gian xin nơi làm mới không?

Kế tiếp là bạn xem xét lại cái chuyện mình bướng có phải vì bạn kiên trì bảo sếp làm đúng qui định không? nếu do tính ngang bướng bản thân thì bạn đi đâu cũng vậy thôi. Hơn nữa đi sang nơi khác thì bạn nghĩ là mình có thể gặp cty tôt hơn không.

Còn việc thay đổi quan điểm của sếp đvới dân kế toán thì ...quên đi.

Tuy nhiên, theo tính tôi thì tôi sẽ xem lại HĐLĐ, làm đơn xin nghĩ và cho sếp biết lý do là tôi xin nghĩ bởi vì tính tôi và sếp không thể hợp với nhau, và tôi nghỉ bởi vì tôi biết là sếp đang tính cho tôi nghỉ nên tôi phải lo kiếm việc làm khác. Tôi xin nghĩ tôt cho sếp và tốt cho tôi. Nhưng nếu bạn khó khăn về tài chính thì cũng phải nhẩn nhục và âm thầm đi tìm chổ thích hợp. Biết đâu trong quá trình tìm việc bạn sẽ ngộ ra được điều cần thiết cho mình

Không làm gì thay đổi được thì cách tốt nhất là vui vẻ chấp nhận! Như địa cầu không thể ngược vòng quay !

Chúc bạn thư thái!

V

van_accvn

Trung cấp
9/9/03
117
1
0
45
Hà Nội
Truy cập trang
Tránh vỏ dưa, gặp vỏ dừa bác à. Tầm gửi thì đã sao, cũng đẹp đấy chứ ;))

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bác Hồ Tuấn Hùng ơi lương Bác là 4.500.000 cao gấp đôi lương em thế mà bác còn thấy nản với công việc hiện tại sao zậy .Ông sếp chổ Bác nói dân kế toán là cây tầm gửi chỉ đẻ rung Bác thôi. Vì nếu thay thế người khác được thì ông ấy đã thay rồi. Bác thử nghỉ phép đi chơi vài ngaỳ xem ông ấy có điện thoại ngày mấy lần hỏi Bác không . Nói qua nói lại chỉ không muốn tăng lương cho Bác và cũng muốn chứng tỏ vai trò của nhà quản trị doanh nghiệp cao hơn dân kế toán thôi. Kệ họ vì họ là sếp nhớn mà. Bác cứ tiếp tục công việc của mình cho tốt nhé vì em thấy so với lương bình quân của HCM lương Bác cũng sếp vào top centrer đấy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA