Gặp phải doanh nghiệp bỏ trốn

• Thread starter mom131
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

mom131

Guest
12/8/04
24
0
0
Hiện giờ bên Thuế đang quyết toán doanh nghiệp mình Minh có mua hàng hoá, nhưng gặp phải hoá đơn của doanh nghiệp bỏ trốn (mình nhờ một người quen làm ngành Thuế xác minh hộ vì thầy cán bộ của mình take note vào tờ hoá đơn đó là phải xác minh). . Có ai có kinh nghiệm trong trường hợp này không? giúp mình với. Minh nên huỷ tờ hoá đơn đấy coi như mất hay cứ để cho bên Thuế đi xác minh. Làm kế toán rủi ro cao quá cơ! Lam sao minh biet hết được cơ chứ
Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,700
1,382
113
50
TP.HCM
Đằng nào bạn cũn đã báo cáo thuế rồi thì có hủy như bạn nói thì càng làm năng thêm tội thôi. Mặc dù DN đã bỏ trốn nhưng nếu nghiệp vụ mua bán của bạn là có phát sinh thật, & phát sinh tại thời điểm DN vẫn còn họat động bình thường thì CQ thuế họ vẫn có nghiệp vụ để xác minh chuyện đó mà. Trừ khi là HĐ đó do bạn "đi mua" thì chắc chắn bạn phải chịu trách nhiệm rồi. Còn nếu là do người bán của bạn đi mua HĐ rồi gioa cho bạn mà bạn chứng minh được bạn không biết thì cùng lắm họ sẽ không công nhận cái HĐ đó thôi. Mình đã gặp trường hợp này rồi. Bạn cứ bình tĩnh nhé.

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Bạn nhờ luôn người quen xác định xem nếu tại thời điểm bạn mua hoá đơn DN đó vẫn kd mặt hàng mình "mua" và chưa bỏ trốn thì cứ để hoá đơn vậy.
Ngược lại việc bạn huỷ tờ hoá đơn đó cũng không ổn vì hàng tháng mình đã kê rồi, thôi phải nói khó với mấy anh CB thuế vậy.
Bạn nào có cao kiến giúp đỡ mom131 không?

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Quan trọng Cty là "thực tế khách quan " đến mức dộ nào?

Nếu người thật - việc thật thì chỉ hơi mất thời gian giải thích, giải trình, chứng minh thôi.

Còn nếu "lỡ" bùa thì .... khó khăn đó. VAT khấu trừ mà >500.000đ thì cũng đủ để anh Công an và Viện kiểm sát cũng ghé thăm và mời em đi an dưỡng sức khỏe rồi.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Về việc xử lý đối với hoá đơn của doanh nghiệp bỏ trốn thì Cục thuế sẽ xử lý như sau (tại CV số 2810 TCT/CS ngày 01/08/2003 của Tổng cục thuế):
- Nếu hoá đơn phát sinh trước ngày doanh nghiệp được xác định là bỏ trốn theo thông báo của cơ quan thuế thì: doanh nghiệp bạn được khấu trừ thuế VAT và được tính vào chi phí hợp lý.
- Nếu hoá đơn phát sinh từ ngày doanh nghiệp được xác định là bỏ trốn thì doanh nghiệp bạn không được khấu trừ thuế VAT và không được tính vào chi phí hợp lý.
Cheers,

M

mom131

Guest
12/8/04
24
0
0
Trời ơi ! các bạn doạ mình đến toát cả mồ hôi rồi, sổ thuế VAT của tờ hoá đơn đó khoảng 1.800.000 VNĐ. Ai có cao kiến gì giúp mình không????

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Thì đã nói là tờ hóa đơn đó có phản ánh đúng thực tế không?

Nghĩa là : Tất cả mọi cái đều trung thực, bên kia có xuất hàng, bạn có mua hàng, số lượng hàng hóa phù hợp với sổ sách kế tóan (chắc chắn Người ta sẽ kiểm tra vấn đề này ở công ty bạn, kể cả kiểm kê kho luôn), ghi sổ sách rõ ràng minh bạch, kèm theo hóa đơn đó là hợp đồng cung cấp HHDV.
Nếu như vậy thì bạn không việc gì phải quá lo lắng, hoặc có hơi sai về hàng tồn kho thì mau mau giải quyết đi.

Ngược lại , nếu Hóa đơn đó do bạn mua về để bùa hoặc có kê khống thêm giá trị cao hơn so với thực tế hoặc không có hợp đồng thì nguy to rồi bạn ơi.

Tùy vào số phận thôi.
Bác HyperVN cũng chết chứ chẳng iêng bạn đâu.

M

mom131

Guest
12/8/04
24
0
0
Trui ui! cái vụ đó là mình may đồng phục cho mọi người ở công ty. chẳng liên quan gì đến hàng hoá tồn kho cả, chỉ có mỗi hoá đơn và phiếu chi thui. Cái tên bán hàng cho mình giờ mình gọi điện tìm cũng chẳng thấy tăm hơi đâu

M

mom131

Guest
12/8/04
24
0
0
Cảm ơn Hat rất nhiều! Đúng là làm kế toán rủi ro cao quá!

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
mom131 nói:
Đúng là làm kế toán rủi ro cao quá!
. Bạn đã thấy... sợ làm kế toán chưa?
Xử lý xong vụ này nhớ thông báo kết quả cho mọi người biết nhé! :wall:

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Công ty trước đây của mình cũng giống trường hợp của bạn. Tuy nhiên, cơ quan Thuế đã xác định hoá đơn đó phát hành trước khi DN bỏ trốn nhưng CQ Thuế vẫn truy thu và phạt, thế nghĩa là sao ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thế nghĩa là: "Trên bảo mà dưới không nghe". Nhưng cũng tại DN một phần, tại sao không lôi văn bản ra cãi nhỉ?

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
darkmoon nói:
Công ty trước đây của mình cũng giống trường hợp của bạn. Tuy nhiên, cơ quan Thuế đã xác định hoá đơn đó phát hành trước khi DN bỏ trốn nhưng CQ Thuế vẫn truy thu và phạt, thế nghĩa là sao ?
Theo mình nghĩ cơ quan thuế không dám làm sai đâu, chắc là còn có lý do khác nữa đấy, vd như không có hàng hoá xuất nhập chẳng hạn...
Thân,

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nguyen Tu Anh nói:
Thế nghĩa là: "Trên bảo mà dưới không nghe".

Hi hi! Sao mà lại rọ nó lại thế này?

To MOM131: bạn làm tôi có cảm giác bạn sợ dữ lắm. Đã có nhiều cty bị vụ này rồi, thì cứ như HAT nói vậy đó : không được tính vào chi phí . Nếu xét là hạnh vi trốn thuế thì bị phạt nữa thôi. TÍnh được mà

M

mom131

Guest
12/8/04
24
0
0
Cảm ơn Xuantham nhe'! Nói chung là mình chưa dính vào mấy vụ này, kinh nghiệm cũng chưa nhiều. Chẳng bao giờ có tâm tưởng dùng hoá đơn giả nên bị gặp phải cũng tức. Điều đó đã cho mình một kinh nghiệm là luôn luôn thanh toán tiền hàng bằng chuyển khoản, như thế an toàn hơn.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
mom131 nói:
Cảm ơn Xuantham nhe'! Nói chung là mình chưa dính vào mấy vụ này, kinh nghiệm cũng chưa nhiều. Chẳng bao giờ có tâm tưởng dùng hoá đơn giả nên bị gặp phải cũng tức. Điều đó đã cho mình một kinh nghiệm là luôn luôn thanh toán tiền hàng bằng chuyển khoản, như thế an toàn hơn.

Chẳng những thế mà bạn còn hạn chế được nhân viên gian lận nữa đó. Nhưng nói thế thanh toán bằng chuyển khoản mà đôi khi không kiểm soát chặt chẻ công nợ thì kế toán 2 bên có thể bắt tay với nhau đó!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA