Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Khóa học Quản trị dòng tiền
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
ac116 ui, ôn sang bên nghiệp vụ KB chưa??

Trời, bạn tưởng mình là thần thánh hả? Mình đang học QLNN đây, khó thuộc quá, bạn định học KB luôn hả? Thui lo ôn thuế trước đi, QLNN cũng có trong KB mà. Chừng nào xong thuế mình mới học KB.

anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
Trời, bạn tưởng mình là thần thánh hả? Mình đang học QLNN đây, khó thuộc quá, bạn định học KB luôn hả? Thui lo ôn thuế trước đi, QLNN cũng có trong KB mà. Chừng nào xong thuế mình mới học KB.

có chứ, học hết, hehe, (ko hết năm sau học tiếp), OK học thuế trước vậy

S

snowflake1417

Sơ cấp
22/2/10
32
0
6
ha noi
hôhô. ủng hộ ac116. ac là thần thánh đó,hê hê:dance2:

anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
Thi công chức kho bạc

ah, có cái này vừa tìm được về luật NSNN, gửi tham khảo nhé,

Đính kèm

• Hy cho biết cc nhận định sau đy đng hay.doc
    30.5 KB · Lượt xem: 263
B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
ơ có fải luật ngân sách nhà nước để thi bên kho bạc ko nhỉ. hix, if thế thì...
các mợ ơi các mợ bàn luận 1 thứ ở đây thôi, lập cái top nữa về KHNN bàn bên đấy đi cho đỡ loạn,
sợ quá, bái phục thật, mình vẫn dậm chân tại chỗ, mọi người đã chạy chân 2 rồi

duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
Bạn duyenqn1806 ơi, đề bạn post lên cho mọi người xem rất hay và giúp đỡ mọi người rất nhiều. Bạn có thể chuyển file pdf sang dạng word sau đó post lên cho mọi người cùng tham khảo. Nếu bạn khó khăn khi chuyển thì gửi đề vào mail của mình: hangtt81@yahoo.com.vn. Mình sẽ chuyển sang dạng word rồi post lên diễn đàn!

Bữa mình cũng chuyển sang word, mà font chữ bị lỗi. Đổi font thế nào cũng k xong, mình còn được vài đề nữa, để mình tranh thủ post lên cho các bạn luôn

duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
ơ có fải luật ngân sách nhà nước để thi bên kho bạc ko nhỉ. hix, if thế thì...
các mợ ơi các mợ bàn luận 1 thứ ở đây thôi, lập cái top nữa về KHNN bàn bên đấy đi cho đỡ loạn,
sợ quá, bái phục thật, mình vẫn dậm chân tại chỗ, mọi người đã chạy chân 2 rồi

Mình cũng bái phục các bạn quá, bữa giờ không học được gì hết. mới xogn các luật CBCC, hix, thêm công việc cuối năm bận bịu làm tối về nhà mệt quá chẳng học được gì, thấy mấy bạn học mà mình nóng ruột quá.
Buigiang chăm chỉ nhưng cũng giữ sức khỏe nhá, thấy uống thuốc mà để sock thuốc vậy hem ổn, cả nhà mình cùng giữ sức khỏe và học tốt nhá

ginny225

ginny225

Trung cấp
26/5/10
78
0
6
37
Hưng Yên-Hà Nội
Trong thuế TNCN:
Đối với các khoản thu nhập khác, Ví dụ thu nhập từ đầu tư vốn, bản quyền,... mà người nộp thuế sử dụng 1 phần số tiền để làm từ thiện, thì phần tiền làm từ thiện đó có chịu thuế TNCN không?

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Trong thuế TNCN:
Đối với các khoản thu nhập khác, Ví dụ thu nhập từ đầu tư vốn, bản quyền,... mà người nộp thuế sử dụng 1 phần số tiền để làm từ thiện, thì phần tiền làm từ thiện đó có chịu thuế TNCN không?

không. Trong luật có ghi rõ là chỉ trừ phần đóng góp từ thiện vào thu nhập tiền lương, tiền công và thu nhập từ kinh doanh.

H

hangtt81

Guest
Bữa mình cũng chuyển sang word, mà font chữ bị lỗi. Đổi font thế nào cũng k xong, mình còn được vài đề nữa, để mình tranh thủ post lên cho các bạn luôn

Ok, cám ơn bạn nhiều, vậy bạn từ từ post lên diễn đàn cũng được, để mọi người cùng tham khảo
nhé!

duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
Mình post tiếp 1 đề nữa này, các bạn tham khảo nhá.
Lý Thuyết
Câu 1:
Hãy trình bày và chứng minh vai trò điều tiết thu nhập thực hiện công bằng xã hội của thuế. Theo Anh (Chị), chính sách thuế hiện hành của Việt Nam đã thực hiện chức năng này như thế nào ?. Minh họa cụ thể.
Câu 2:
“ Sự khác nhau giữa trốn thuế và tránh thuế là độ dày bức tường nhà tù ”. Anh (chị) suy nghĩ gì về câu nói trên.

Bài tập:
Một doanh nghiệp kinh doanh xuất nhập khẩu, trong năm tính thuế có các tài liệu sau:
Mua 250 tấn gạo của một cơ sở thương mại, giá mua trên hóa đơn( chưa có thuế GTGT) 3 triệu đồng /tấn. Trong năm, doanh nghiệp đã xuất khẩu được 200 tấn gạo, giá bán tại cửa khẩu xuất trên hóa đơn là 4,5 triệu đồng / tấn.
Mua 10.000 cây thuốc lá của một cơ sở sản xuất để xuất khẩu theo hợp đồng đã ký kết. Giá mua trên hóa đơn( chưa có thuế GTGT) là 0,05 triệu đồng / cây thuốc lá. Trong năm, doanh nghiệp đã xuất khẩu được 8.000 cây thuốc lá; giá bán tại cửa khẩu xuất trên hóa đơn là 0,08 triệu đồng / cây thuốc lá. Số thuốc còn lại, doanh nghiệp bán trong nước, giá bán trên hóa đơn(chưa có thuế GTGT) là 0,09 triệu đồng / cây thuốc lá.
Các chi phí khác liên quan đến hoạt động kinh doanh:
+ Khấu hao tài sản cố định: 50 triệu
+ Tiền lương cơ bản: 110 triệu; tiền lương thực tế: 120 triệu đồng
+ Chi phí bảo hiểm xã hội; bảo hiểm y tế; kinh phí công đoàn trích theo chế độ quy định
+ Các chi phí dịch vụ mua ngoài khác trong năm: 75 triệu đồng (giá chưa có thuế GTGT); thuế GTGT của chi phí mua ngoài khác tập hợp trên hóa đơn giá trị gia tăng đầu vào là 7,5 triệu đồng.
+ Chi phí tiếp tân, khuyến mãi, giao dịch…. Là 20 triệu đồng
+ Các khoản thuế, phí liên quan đến hoạt động kinh doanh:
Thuế môn bài: 3 triệu đồng
Tiền thuê đất: 20 triệu đồng
Các loại phí khác: 10 triệu đồng
Yêu cầu: xác định các khoản thuế mà doanh nghiệp phải nộp trong năm liên quan đến số liệu trên.
Biết rằng:
+ Thuế suất GTGT đối với gạo là 5%, thuốc lá là 10%
+ Thuế suất tiêu thụ đặc biệt của thuốc lá là 45%
+ Thuế suất thuế xuất khẩu gạo là 0%, của thuốc lá là 0%
Các chi phí liên quan đến hoạt động kinh doanh kê khai ở trên được xác định là hợp lý và được phân bổ toàn bộ cho sản phẩm tiêu thụ trong năm
+ Hàng xuất khẩu đủ điều kiện để khấu trừ thuế GTGT đầu vào
+ Doanh nghiệp được thực hiện đầy đủ chế độ sổ sách kế toán, hóa đơn, chứng từ.

duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
các câu 2 l1y thuyết hình như bạn acc bữa trước có hỏi 1 lần rùi, phân biệt trốn thuế và tránh thuế :D, hình như bạn Seven cũng đ1ong góp 1 bài viết về nó rùi đó

duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
hix sao các bạn post được đường link word thế nhở, mình gà quớ, hem bít post

T

tothao

Sơ cấp
27/10/10
47
0
6
34
Hà Nội
lý thuyết:
1.C. Chỉ 1 trong 2 điều kiện thôi. Coi lại nhe
27.B
32. b,c gì cũng đúng
38.C
39.B. Bạn lật ra ngay cái phần đóng góp từ thiện nhân đạo là thấy liền
40.A. Coi lại nhe, không trừ cái gì hết
Bài tập:
5. B. Thu nhập từ quà tặng, giá tính thuế là giá vượt trên 10tr đồng, (25 - 10)*0,1 = 1,5tr
10.B. Tương tự câu 5, ở đây không trừ phần đóng góp từ thiện, vì đóng góp từ thiện chỉ được trừ trong thu nhập từ tiền lương, kinh doanh.
Bạn có thể giải thích cho mình tại sao câu 13 phần bài tập thuế TNCN đáp án lại là C ko? Mình tìm mãi chẳng hiểu tại thế nào

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Bạn ơi, cho mình hỏi, với việc học 4 luật thuế như thế này, thì khả năng đề cho mấy câu hỏi dạng giống câu 1 là có ko?
còn bài tập cái này tổng quát quá, mấy bạn ko học kế toán chắc hơi mệt!

ginny225

ginny225

Trung cấp
26/5/10
78
0
6
37
Hưng Yên-Hà Nội
không. Trong luật có ghi rõ là chỉ trừ phần đóng góp từ thiện vào thu nhập tiền lương, tiền công và thu nhập từ kinh doanh.

Nhưng trong bài tập dưới này thì theo đáp án đâu có được trừ? Theo mình hiểu thì có lẽ đối với những trường hợp áp dụng biểu thuế suất toàn phần sẽ không được giảm trừ

Câu 10. Ông A có thu nhập từ bản quyền tác giả do nhà xuất bản trả một lần là 120 triệu đồng. Ông A trích 10 triệu đồng ủng hộ quỹ nạn nhân chất độc da cam dioxin. Thuế TNCN ông A phải nộp với thu nhập từ bản quyền là :
a. 6 triệu đồng
b. 5,5 triệu đồng
c. 5 triệu đồng
d. Số khác
Đáp án: b)

Các bạn thử xem lại và giải thích cho tớ xem tớ hiểu thế có đúng không.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Nhưng trong bài tập dưới này thì theo đáp án đâu có được trừ? Theo mình hiểu thì có lẽ đối với những trường hợp áp dụng biểu thuế suất toàn phần sẽ không được giảm trừ

Câu 10. Ông A có thu nhập từ bản quyền tác giả do nhà xuất bản trả một lần là 120 triệu đồng. Ông A trích 10 triệu đồng ủng hộ quỹ nạn nhân chất độc da cam dioxin. Thuế TNCN ông A phải nộp với thu nhập từ bản quyền là :
a. 6 triệu đồng
b. 5,5 triệu đồng
c. 5 triệu đồng
d. Số khác
Đáp án: b)

Các bạn thử xem lại và giải thích cho tớ xem tớ hiểu thế có đúng không.

trời ơi, 10tr được trừ đó là, giải thích rồi mà. Thu nhập từ bản quyền thì giá tính thuế là giá trị vượt trên 10tr đồng, do đó 25 - 10, 10 ở đây ko phải là khoản đóng góp từ thiện.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA