Thuế TNCN của tiền phụ cấp do tham gia dự án

• Thread starter hoaiblack
  • Ngày gửi
H

hoaiblack

Guest
20/5/04
16
0
0
Chào các bạn,
Ở công ty mình hiện đang tiền hành đầu tư xây dựng một dự án và công ty có cùng với bên cty đối tác có cử một số người qua tham gia ban điều hành dự án suốt thời gian đầu tư xây dựng( khoảng trên 1 năm) dưới hình thức là kiêm nhiệm. Mỗi tháng các người này đều có nhận một khoản tiền( lớn hơn 500 ngàn) gọi là phụ cấp trách nhiệm( hay còn gọi là thu nhập do tham gia điều hành dự án). Như vậy, khi trả khoản tiền này cho các cán bộ dự án kiêm nhiệm trên có, kế toán có khấu trừ lại 10% không?( Mặc dù nếu tính tổng lương cả việc chính + việc kiêm nhiệm này đôi khi dưới mức 5 triệu đồng).
Xin các bạn cho mình biết ý kiến về trường hợp này và thông tư nào hướng dẫn.
Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Không được khấu trừ của họ đâu,
Trách nhiệm của nơi làm việc chính thức của họ phải kê khai tổng thu nhập của họ vào tờ khai thuế TNCN hàng năm nộp lên Thuế để tính Thuế TNCN (trong đó có phần họ được nhưởng từ DA của bạn).

Trường hợp họ tham gia ăn lương chính ở DA trong thời gian này (Công ty chính cử hẳn đi biệt phái), mọi chế độ lương, thưởng, phụ cấp do DA chi trả thì DA phải làm công việc tổng hợp, kê khai và tạm thu (trừ) thuế TNCN cho họ (>= 5.000.000 đ phải nộp thuế)

Thân ái chào bạn

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Bạn phải trừ lại 10% và cấp biên lai thu thuế cho họ, cuối năm cá nhân này sẽ QT lại tại nơi chi trả thu nhập và sẽ được hòan lại thuế nếu nộp dư. Bạn có thể tham khảo TT81/TNCN ngày 13/8/2004.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lannhu nói:
Bạn phải trừ lại 10% và cấp biên lai thu thuế cho họ, cuối năm cá nhân này sẽ QT lại tại nơi chi trả thu nhập và sẽ được hòan lại thuế nếu nộp dư. Bạn có thể tham khảo TT81/TNCN ngày 13/8/2004.
Lannhu ơi cái khoản mà người ta được hưởng do kiêm nhiệm này nhà nước gọi là phụ cấp và như vậy nó mang tính chất là lương.
Đối với những khoản mang tính chất lương từ dạng hợp đồng này nó có tính chất như dạng hợp đồng lao động. Vì vậy mà người ta tính thuế ở mức >5.000.000đ

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
vo vinh nam nói:
Lannhu ơi cái khoản mà người ta được hưởng do kiêm nhiệm này nhà nước gọi là phụ cấp và như vậy nó mang tính chất là lương.
Đối với những khoản mang tính chất lương từ dạng hợp đồng này nó có tính chất như dạng hợp đồng lao động. Vì vậy mà người ta tính thuế ở mức >5.000.000đ
Vậy phụ cấp này gọi là phụ cấp gì vậy bác Nam? Và nó không phải do cơ quan chi trả thu nhập trả mà nhận từ nơi khác -> nơi chi trả phải khấu trừu.
Theo như em hiểu thì bạn hoaiblack gọi nó là phụ cấp thế thôi, chứ thực ra là thu nhập của cá nhân này do tham gia dự án.

H

hoaiblack

Guest
20/5/04
16
0
0
Cảm ơn các bạn,
Quả thật tình là đúng như các bạn đã đưa ra, mình cũng tồn tại 2 luồn suy nghĩ trái ngược nhau giống như các bạn ở đây.
Luồng suy nghĩ thứ nhất là không khấu trừ họ bởi vì theo quan điểm của mình khoản này là một khoản lương và được nhận thường xuyên bởi vì hàng tháng hàng năm họ đều nhận cả cho nên không thể coi là khoản thu nhập không thường xuyên để được áp dụng nguyên tắc khấu trừ tại gốc 10% với họ. Mà chỉ kê khai thu nhập và kết hợp với lương chính nếu vượt quá 5 tr thì đóng thuế
Trong thông tư( mình không nhớ số) mới nhất, có đề cập đến phần này trong phần thu nhập không chịu thuế thu nhập cá nhận( khoản phụ cấp trách nhiệm của cán bộ công chức) nhưng theo mình hiểu ở câu này là khoảng phụ cấp trách nhiệm đối với các đơn vị hành chánh sự nghiệp và mức phụ cấp này được thực hiện theo đúng quy định của nhà nước.
Luồng suy nghĩ thứ 2 là phải khấu trừ, bởi vì mình cũng đọc trong thông tư này thì ở phần quy định các khoản thu nhập phải chịu thuế nó cũng đề cầp đến các khoản thu nhập do tham gia dự án.
Nhưng về phần mình, mình vẫn thiên về ý là không khấu trừ nhưng mình vẫn chưa đủ lý lẻ để thuyết phục mình, cho nên mình nhờ các bạn cho mình ý kiến.
Ah, mình xin nói thêm là bên mình cho ban điều hành dự án này hạch toán riêng dưới hình thức như đơn vị hạch toán phụ thuộc.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
hoaiblack nói:
Luồng suy nghĩ thứ nhất là không khấu trừ họ bởi vì theo quan điểm của mình khoản này là một khoản lương và được nhận thường xuyên bởi vì hàng tháng hàng năm họ đều nhận cả cho nên không thể coi là khoản thu nhập không thường xuyên để được áp dụng nguyên tắc khấu trừ tại gốc 10% với họ. Mà chỉ kê khai thu nhập và kết hợp với lương chính nếu vượt quá 5 tr thì đóng thuế
Ah, mình xin nói thêm là bên mình cho ban điều hành dự án này hạch toán riêng dưới hình thức như đơn vị hạch toán phụ thuộc.
Bạn khái niệm về thu nhập không thường xuyên như thế là sai rồi.

Đối với 1 khoản chi trả cho 1 cá nhân thì nơi chi trả phải thực hiện khấu trừ 10% (trừ TH nếu chứng minh được tổng thu nhập trong năm <60tr theo CV 508).

Theo như bạn nói thì cá nhân này sẽ nhạn được thu nhập từ 2 nơi: cty bạn và cty họ đang công tác ==> cá nhân này phải thực hiện QT thuế tại cơ quan thuế.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
tranvanhung nói:
Vấn đề là phải phân biệt rõ nơi chi trả và đối tượng hạch toán chi phí.
Theo như đề bài thì là rõ là cty của bạn hoaiblack rồi mà anh.
bên mình cho ban điều hành dự án này hạch toán riêng dưới hình thức như đơn vị hạch toán phụ thuộc.

Nhưng mà không phải cứ căn cứ đối tượng hạch tóan chi phí mà thuế sẽ yêu cầu khấu trừ hay không đâu. Em giả sử như thế này nhé, tương tự như TH của hoaiblack ở đây.

Cty A ký HD cung cấp dịch vụ với cty B và thỏa thuận phương thứ thanh tóan trong HĐ là sẽ chuyển khaỏn tới các nhân viên của A hàng tháng. Phương thức thực hiện dịch vụ của HĐ này: A sẽ cử nhân viên đến B để thực hiện khi công việc phát sinh.

Như vậy các khoản B thanh tóan cho A qua tài khaỏn của nhân viên thuộc A sẽ là chi phí thuê dịch vụ ngaòi của B và thu nhập mà các nhân viên này nhận được chỉ từ 1 nguồn là A, nhưng cái khoản thu nhập thêm từ HĐ này lại không nhận trực tiếp từ A mà gián tiếp thông qua B.

Nhưng cơ quan thuế họ vẫn yêu cầu B khấu trừ 10% với lý do không cần biết là khoản gì, hễ tiền vào túi cá nhân thì phải thực hiện khấu trừ. Như thế thì có vô lý không nhỉ???

Sửa lần cuối:
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Em có cái công văn nào hướng dẫn cho trường hợp này không post cho anh 1 cái nhé.
Nhìn vào bản chất của việc nêu trên thì cách khấu trừ tại nguồn đã đi trái lại TT81 cũng như thoả thuận giữa 2 bên. Điều cốt lõi ở đây là bên A và B phải thể hiện được trong hợp đồng và có biên bản đối chiếu công nợ hoặc là chứng từ chi trả lương, bảng lương đàng hoàng. Nếu không có đủ điều kiện thì cơ quan thuế bắt khấu trừ là điều đương nhiên.

Theo như đề bài thì là rõ là cty của bạn hoaiblack rồi mà anh.

Anh biết là Công ty của hoaiblack đã tiến hành chi trả nhưng ở đây là hình thức chi trả như thế nào ? Nếu đây là phần chi phí tách rời chỉ liên quan đến dự án đang đầu tư (thành lập liên doanh mới) thì các khoản chi trên chỉ là chi hộ (vì phần việc phát sinh cho dự án mới) nên cơ quan thuế sẽ bóc tách 2 phần này ra và phần chi phí trên sẽ được hạch toán vào chi phí của dự án đầu tư mới. Nếu đây là 1 dự án thuộc dạng BCC thì phần thu nhập tăng thêm của nhân viên này chắc chắn là sẽ không phải tính thuế TNCN vì doanh nghiệp đã trả thêm cho phần việc của nhân viên này và tính vào tổng thu nhập.

Đó là lý do anh hỏi nguồn chi trả.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
lannhu nói:
Nhưng cơ quan thuế họ vẫn yêu cầu B khấu trừ 10% với lý do không cần biết là khoản gì, hễ tiền vào túi cá nhân thì phải thực hiện khấu trừ. Như thế thì có vô lý không nhỉ???
Không vô lý đâu bạn lannhu ạ. Cơ quan thuế không thể chạy theo các doanh nghiệp để thu thuế được.

- Nếu là hợp đồng ký giữa công ty A và công ty B về cung cấp dịch vụ và được thanh toán vào tài khoản của công ty A thì công ty A phải nộp thuế GTGT và TNDN (nếu có). Khi trả tiền công, tiền lương ...cho các nhân viên của công ty A sang làm cho công ty B vẫn phải chịu thuế TNCN (nếu tổng thu nhập tháng >5 Tr).

- Nếu là hợp đồng ký giữa công ty A và công ty B về cung cấp dịch vụ và được thanh toán vào tài khoản của các nhân viên thì công ty A không mất một khoản thuế nào. Do vậy cơ quan thuế bên B khấu trừ 10% trả cho các nhân viên của công ty A là đúng đấy.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Tóm lại là thế này:
- Nếu cá nhân hưởng lương tại đơn vị chi trả thu nhập thì tổng hợp các khoản thu nhập chịu thuế trong tháng đối chiếu với Biểu thuế luỹ tiến từng phần để xác định số thuế phải khấu trừ;
- Nếu là cá nhân không hưởng lương tại đơn vị chi trả thu nhập thì tạm khấu trừ 10% trên số thu nhập. Việc khấu trừ 10% của số tiền chi trả này được áp dụng đối với khoản chi trả cho cá nhân từ trên 500.000 đồng cho một lần chi trả tại một nơi của một dịch vụ
.
Có thể đây cũng là ý mà bác Hùng muốn nói.
tranvanhung nói:
Vấn đề là phải phân biệt rõ đơn vị chi trả và đối tượng hạch toán chi phí.
Vậy bạn hoaiblack phải đối chiếu với trường hợp cụ thể của mình để áp dụng cho đúng nhé!
Thân,

H

hoaiblack

Guest
20/5/04
16
0
0
Chào các bạn,
Mình sẽ trả lời rõ hơn để tiện các bạn nghiên cứu trao đổi.
Cty mình có cùng một cty khác hùm vốn để đầu tư vào một dự án XDCB và hai bên thống nhất tạo ra một tài khoản để các bên chuyển tiền vào đó để đầu tư cũng như là hoạt động và bên cty mình làm chủ đầu tư. Mọi chi phí như lương bổng cũng như phụ cấp kiêm nhiệm của nhân viên cũng như cán bộ điều hành dự án để được chi trả từ nguồn này( tài khoản hai bên chuyển tiền vô đó) không xài bất cứ một nguồn từ 2 cty thành lập. Bên cạnh đó, bởi vì lẽ mình làm chủ đầu tư cho nên cty mình coi đây như là một đơn vị hạch toán phụ thuộc của mình.
Đó là những đặc điểm của dự án này.
Mong các bạn nghiên cứu và trao đổi.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Va Anh Toi nói:
- Nếu là hợp đồng ký giữa công ty A và công ty B về cung cấp dịch vụ và được thanh toán vào tài khoản của các nhân viên thì công ty A không mất một khoản thuế nào. Do vậy cơ quan thuế bên B khấu trừ 10% trả cho các nhân viên của công ty A là đúng đấy.

Cảm ơn bác VAT, đúng là em nhầm lẫn quá! TH của em là như trên.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lannhu nói:
Vậy phụ cấp này gọi là phụ cấp gì vậy bác Nam? Và nó không phải do cơ quan chi trả thu nhập trả mà nhận từ nơi khác -> nơi chi trả phải khấu trừu.
Theo như em hiểu thì bạn hoaiblack gọi nó là phụ cấp thế thôi, chứ thực ra là thu nhập của cá nhân này do tham gia dự án.
Không phải Lannhu ạ cái này nhà nước gọi là phụ cấp dự án.
Hơn nữa về bản chất nó là một khoản thu nhập từ hợp đồng có tính chất lao động thời vụ, vì vậy căn cứ công văn 508 của tổng cục thuế nó chưa thuộc loại đóng 10%.
Không biết bạn hoaiblack công ty thuộc loại hình nào. Nếu bạn là đơn vị thuộc Nhà nước thì bạn xem qua các quyết định 198 ngày 30/9/1999 của Thủ tướng chính phủ và quyết định 112 năm 2001 của Bộ tài chính để vận dụng cho phù hợp nhé.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoaiblack nói:
Chào các bạn,
Mình sẽ trả lời rõ hơn để tiện các bạn nghiên cứu trao đổi.
Cty mình có cùng một cty khác hùm vốn để đầu tư vào một dự án XDCB và hai bên thống nhất tạo ra một tài khoản để các bên chuyển tiền vào đó để đầu tư cũng như là hoạt động và bên cty mình làm chủ đầu tư. Mọi chi phí như lương bổng cũng như phụ cấp kiêm nhiệm của nhân viên cũng như cán bộ điều hành dự án để được chi trả từ nguồn này( tài khoản hai bên chuyển tiền vô đó) không xài bất cứ một nguồn từ 2 cty thành lập. Bên cạnh đó, bởi vì lẽ mình làm chủ đầu tư cho nên cty mình coi đây như là một đơn vị hạch toán phụ thuộc của mình.
Đó là những đặc điểm của dự án này.
Mong các bạn nghiên cứu và trao đổi.
Nếu coi đây là một đơn vị trực thuộc thì bạn có thể đề nghị các công ty ra quyết định điều động, hoặc điều động kiêm nhiệm. Trong đó nêu rõ lương và phụ cấp quản lý này chi trả ra sao. Trên cơ sở đó khoản này sẽ được hiểu như một khoản tiền lương hoặc phụ cấp theo lương.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
To bác Nam,

Nói chung khoản này có thể hiểu nôm na là khoản thu nhập thêm của cá nhân do tham gia dự án. Nhưng nó được trả từ chủ đầu tư DA chứ không phải từ DN mà họ nhận thu nhập chính, nên không thể gộp chung với thu nhập chính để tính được.

Còn CV 508 có nêu 1 số TH không thực hiện khấu trừ 10% nhưng áp dụng rất khó, vì đối với lao động giản đơn thì cơ quan thuế có thể chấp nhận chứ đối với TH này có lẽ là khó thuyết phục.

TH của bạn hoaiblack, nếu hợp tác kinh doanh trên cơ sở phân chia chi phí ngay khi phát sinh thì tiền thu nhập DA trả cho các cá nhân này được tính trong phân tiền lương, tiền công của cá nhân này ở đơn vị đối tác, và việc chủ đầu tư chi tiền từ tài khaỏn của mình cho các nhân này được xem như là 1 khoản chi trả hộ cho đối tác ==> sẽ được tất tóan trong phần vốn góp sau này.

Còn nếu chỉ hợp tác trên cơ sở phân chia lợi nhuận, tòan bộ chi phí psinh sẽ được theo dõi và tính tóan tại đơn vị chủ đâu tư thì khi chi trả khoản thu nhập DA cho các cá nhân này, chủ đầu tư phải khấu trừ lại 10%.

Tuy nhiên trên thực tế thì bên thuế họ không đi sâu đi sát để tìm hiểu xem DN chính có kê khai khấu trừ khoản này không, mà họ chỉ dựa vào đơn vị chi trả. Cứ chi trả ra từ tài khoản của đơn vị nào thì đơn vị đó phải thực hiện khấu trừ, cuối năm Qt tính sau. Thực tế này không biết có đúng hầu hết không Bác VAT? Nhưng ở đơn vị em thì đã bị như thế rồi.

Do đó theo mình bạn hoaiblack nên xem lại trong HĐHTác việc phân chia kết quả được thảo thuận ntn? Và tốt hơn hết là cứ khấu trừ, còn nếu không thì thỏa thuận đối với khỏan chi phí trả cho các cá nhân này nên độc lập ra, cá nhân thuộc đơn vị nào đơn vị đó trả (đơn vị đối tác có thể bớt lại khaỏn tiền đi góp vốn với chủ đầu tư để chi trả cho các cá nhân này)

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lannhu nói:
To bác Nam,

Nói chung khoản này có thể hiểu nôm na là khoản thu nhập thêm của cá nhân do tham gia dự án. Nhưng nó được trả từ chủ đầu tư DA chứ không phải từ DN mà họ nhận thu nhập chính, nên không thể gộp chung với thu nhập chính để tính được.
Lannhu ơi thu nhập thì cái nào chả là thu nhập lương cũng là thu nhập cá nhân mà.
Vấn đề là chúng ta phải hiểu khoản này là một khoản thu nhập thường xuyên, và thuộc dạng hợp đồng có thời vụ. Vì là sau khi hết dự án cái ban này nó cũng chuyển đổi hoặc giải thể luôn mà.
Cái dạng này bên anh cũng có vài cái nhưng thuế không thu 10% trên khoản phụ cấp quản lý dự án này mà tính chung vào với lương để tính thuế TNCN luỹ tiến.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
vo vinh nam nói:
Lannhu ơi thu nhập thì cái nào chả là thu nhập lương cũng là thu nhập cá nhân mà.
Vấn đề là chúng ta phải hiểu khoản này là một khoản thu nhập thường xuyên, và thuộc dạng hợp đồng có thời vụ. Vì là sau khi hết dự án cái ban này nó cũng chuyển đổi hoặc giải thể luôn mà.
Cái dạng này bên anh cũng có vài cái nhưng thuế không thu 10% trên khoản phụ cấp quản lý dự án này mà tính chung vào với lương để tính thuế TNCN luỹ tiến.
Thì đúng là đối với 1 cá nhân thì thu nhập nào cũng là thu nhập cả. Nhưng ở đây đang lăn tăn về nơi thực hiện khấu trừ.

Khấu trừ không phân biệt là thu nhập TX hay không TX mà là nguồn chi trả.

Cho em hỏi là ở cty anh, khoản phụ cấp quản lý DA này ai trả???

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lannhu nói:
Thì đúng là đối với 1 cá nhân thì thu nhập nào cũng là thu nhập cả. Nhưng ở đây đang lăn tăn về nơi thực hiện khấu trừ.

Khấu trừ không phân biệt là thu nhập TX hay không TX mà là nguồn chi trả.

Cho em hỏi là ở cty anh, khoản phụ cấp quản lý DA này ai trả???
Dự án nào thì dự án đó trả. Chứ không phải đơn vị nơi cử người tham gia dự án.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA