Thuế VAT đối vớiTSCĐ xuất sử dụng?

• Thread starter hangntt
  • Ngày gửi
H

hangntt

Guest
22/1/05
41
0
6
ha noi
Viết hoá đơn xuất sử dụng TSCÐ cho Cty thì phần thuế GTGT có phải viết ko?
Các bạn giúp mình nhe.

Khóa học Quản trị dòng tiền
leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
Em cũng đang thắc mắc giống như bạn hangntt, trường hợp cty mua hàng hoá nhập kho, khi đó mình đã kê khai thuế GTGT khấu trừ rồi :
Nợ 156
Nợ 133
Có 331
Sang tháng sau mình xuất hàng hoá đó (giả sử là máy vi tính) để làm TSCĐ cho công ty thì có cần thiết phải xuất HĐ GTGT không? hay chỉ làm Phiếu xuất kho ? ( Vì đây là dùng nội bộ )
Nợ 211
Có 156
Nếu xuất HĐ GTGT thì chẳng lẽ người mua và người bán cũng là 1 cty à. Và giá xuất bán bằng với giá vốn ? Và khoản thuế GTGT ấy có ghi không?
Mong các bác tiền bối chỉ giúp !

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Không lẽ từ hàng hóa chuyển đùng một cái sang tài sản cố định mà dễ thế sao? Chỉ cần mỗi một bút toán???

leloanbt nói:
Sang tháng sau mình xuất hàng hoá đó (giả sử là máy vi tính) để làm TSCĐ cho công ty thì có cần thiết phải xuất HĐ GTGT không? hay chỉ làm Phiếu xuất kho ? ( Vì đây là dùng nội bộ )
Nợ 211
Có 156

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Tôi cũng xin chịu các cô.
Nếu mua máy vi tính về cho công ty tổng giá trị > 10Tr thì:
Nợ 211
Nợ 133
Có 331
Đến khi nào dùng thì lúc mới trính khấu hao

Nếu mua máy vi tính về cho công ty tổng giá trị < 10Tr thì:
Nợ 153
Nợ 133
Có 331

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
@VAT, có trường hợp công ty kinh doanh máy tính, lúc mua về vẫn nghĩ là mua về bán nhưng trong quá trình kinh doanh thấy cần phải có thêm máy tính nên xuất ra dùng....

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
To Va Anh Toi, nếu như anh nói thì mọi việc sẽ dễ dàng rồi.... Đằng này công ty em chuyên kinh doanh về mặc hàng máy vi tính, thay vì mua bên ngoài làm TSCĐ, thì GĐ quyết định dùng hàng hoá đang kd của cty để dùng làm TSCĐ (giá trị trên 10 triệu) . Và cái máy này tháng trước em đã nhập vào hàng hoá rồi, đã kê khai thuế GTGT vào bảng kê hàng hoá mua vào hàng tháng.
Như thế để làm TSCĐ cho cái máy đó, em phải lảm thủ tục gì cho đúng ạ ? Có xuất HĐ GTGT không ?
Mong mọi người tiếp tục cho ý kiến ! Thanks !

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Khi có QĐ của GĐ ccông ty là đưa vào sử dụng nội bộ thì ban xuât ra sử dụng nội bộ. Bạn chỉ làm phiếu xuất kho mà không viết hóa đơn. Khi xuất sử dụng nội bộ thì bạn hạch toán

1- Nếu là TSCĐ : Nợ 211 / có 156 ( Vì bạn đã đưa nó vào kho hàng hóa rồi)

THuế GTGT không ảnh hưởng gì vì bạn mua hàng hóa hay mua sử dụng cũng đều được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Đây là thuế gián thu

B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
Mình cũng đồng ý với ý kiến của chị Nhung.Khi bạn xuất dùng nội bộ bạn chỉ cần chuyển từ tài sản sang hàng hoá hoặc công cu là được. Đâu cần phải xuất hoá đơn đâu.

C

cafekhongduong

Guest
23/6/05
1
0
0
Ho Chi Minh
Cho mình hỏi một chút nhé :
Cũng tương tự như trường hợp các bạn đang tranh luận, hiện cty mình đang có chính sách hỗ trợ 600USD cho nhân viên khi mua máy tính xách tay (notebook) thay vì xuất sử dụng cho nhân viên, cty có thể xuất hóa đơn cho nhân viên đó (nhưng lấy tên & MST cty làm chứng từ đầu vào) được ko vậy ? việc lấy hóa đơn của chính cty mình làm chứng từ thanh tóan cho Nhân viên (600USD) liệu có được ko?
mong các bạn hồi âm,
xin cám ơn.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
leloanbt nói:
To Va Anh Toi, nếu như anh nói thì mọi việc sẽ dễ dàng rồi.... Đằng này công ty em chuyên kinh doanh về mặc hàng máy vi tính, thay vì mua bên ngoài làm TSCĐ, thì GĐ quyết định dùng hàng hoá đang kd của cty để dùng làm TSCĐ (giá trị trên 10 triệu) . Và cái máy này tháng trước em đã nhập vào hàng hoá rồi, đã kê khai thuế GTGT vào bảng kê hàng hoá mua vào hàng tháng.
Như thế để làm TSCĐ cho cái máy đó, em phải lảm thủ tục gì cho đúng ạ ? Có xuất HĐ GTGT không ?
Mong mọi người tiếp tục cho ý kiến ! Thanks !
Theo quan điểm của tôi, trong tình huống này. Cách thỏa đáng nhất là Bạn nên sử dụng hóa đơn GTGT và xuất bán cho chính đơn vị mình.
Về trình tự hạch toán, sẽ có 2 bước:
1. Bước 1: xác định doanh số bình thường, khi đó coi ĐV chính là người mua
2. Bước 2: xác định đầu vào TSCĐ, và cách hạch toán cũng trở nên đơn giản.
Về cơ sở chứng từ sẽ có đầy đủ cho cả 2 khâu: Đầu ra của kho hàng, và đầu vào của TSCĐ.
Yêu cầu về Hồ sơ TSCĐ sẽ phức tạp hơn vì nó liên quan đến các phát sinh của nhiều năm. Một chứng từ nội bộ không đủ cơ sở cho việc hạch toán.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA