Chênh lệch giữa thuế NK kê khai và biên lai của HQ

• Thread starter Lunker
  • Ngày gửi
L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Bình thường luôn có sự chênh lệch giữa biên lai thu thuế của hải quan và tờ khai hải quan:
- Nếu như chênh lệch về thuế GTGT (cái này do mình kê khai trước khi có biên lai, em có đọc một hướng dẫn chỉ kê khai giá trị hàng nhập, khi nào có biên lai thu thuế GTGT thì mới được kê khai, như thế đúng không ạ) thì em xin điều chỉnh (tăng-giảm) trên tờ khai.
- Nếu như chênh lệch về thuế NK ( cái này mình đã kê khai rồi) thì em có được phép xử lý trong lợi nhuận không ạ (tăng-giảm lợi nhuận).

Khóa học Quản trị dòng tiền
Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Lunker nói:
Bình thường luôn có sự chênh lệch giữa biên lai thu thuế của hải quan và tờ khai hải quan
Thông thường biên lai thuế và tờ khai hải quan phải trùng khớp với nhau.
chỉ khi có sự điều chỉnh của cơ quan hải quan ( Quyết định tăng hoặc giảm) thì biên lai thuế khác tờ khai hải quan.
Lunker nói:
- Nếu như chênh lệch về thuế GTGT (cái này do mình kê khai trước khi có biên lai, em có đọc một hướng dẫn chỉ kê khai giá trị hàng nhập, khi nào có biên lai thu thuế GTGT thì mới được kê khai, như thế đúng không ạ) thì em xin điều chỉnh (tăng-giảm) trên tờ khai.
- Nếu như chênh lệch về thuế NK ( cái này mình đã kê khai rồi) thì em có được phép xử lý trong lợi nhuận không ạ (tăng-giảm lợi nhuận).
Bạn kê khai như thế là sai rồi

Khi kê khai thuế GTGT phải kê khai theo biên lai hoặc giấy nộp tiền có đóng dấu của kho bạc Nhà nước (nộp bằng tiền mặt) hoặc giấy nộp tiền bằng chuyển khoản có giấy báo nợ của Ngân hàng nơi công ty mở tài khoản.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Nếu có sự chênh lệch giữa biên lai thu thuế của hải quan và tờ khai hải quan bạn nên chứng minh sự chênh lệch đó và trình hải quan trước khi tự điều chỉnh. Nếu như chênh lệch về thuế NK phải nộp mà bạn chứng minh được khoản chênh lệch đó là hợp lý thì bạn có thể điều chỉnh khoản chênh lệch đó ở phần chi phí hợp lý để tính thu nhập chịu thuế sau này.
Cán bộ Hải quan thường ít sai nhưng mình không tự kiểm tra lại thì có lúc cũng phải nộp nhiều hơn so với thực tế. Có trường hợp nộp thừa họ biết nhưng họ cũng lờ đi vì họ xác định nộp thuế là yêu nước.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Phần tự kê khai trị giá tính thuế & tự tính thuế trên TKHQ không có giá trị hạch tóan / báo cáo thuế. Bạn chỉ hạch tóan / báo cáo thuế bằng
* số trên thông báo thuế (có ngay khi thông quan) nếu HQ chấp nhận giá tính thuế mà mức thuế mà DN tự tính
* hoặc số mà cán bộ HQ xác nhận trên TK của bạn căn cứ trên thực tế kiểm hóa
Chỉ có giá trị hàng hóa thì bạn căn cứ vào HĐ Ngọai & bằng giấy báo nợ của NH khi chuyển khỏan trả nhà cung cấp. Như vậy thì không bao giờ xảy ra chênh lệch như bạn nói.

Đôi khi, HQ có thể tạm chấp thuận mức giá trị hàng do DN tự khai & mức thuế do DN tự tính nhưng đằng sau TKHQ, họ sẽ có câu "chờ tham vấn giá". Họ tạm cho DN làm thủ tục thông quan nhằm tránh ách tắc hàng, gây thiệt hại cho DN. Sau một khỏang thời gian đã gia hạn cho DN, DN phải tập hợp những chứng từ chi phí & giá bán của mình về lô hàng đó, hoặc HQ tự kiểm tra trên thị trường, họ sẽ quyết định mức thuế cuối cùng mà DN phải đóng cho lô hàng. Nếu phải truy thu thêm thì họ sẽ ra một thông báo truy thu và DN sẽ được hạch tóan phần truy thu này vào giá vốn hàng bán.

Về cách kê khai trên báo cáo thuế: Thông thường DN thường tận dụng khỏang thời gian nợ thuế 30 ngày kể từ ngày thông quan nên kỳ báo cáo giá trị hàng với báo cáo thuế NK + GTGT không trùng nhau.
* Trong BCT kỳ phát sinh TKHQ hàng nhập, căn cứ đơn giá trên HĐ ngọai & số lượng thực tế nhập trên TKHQ + tỷ giá áp dụng tại thời điểm báo cáo, báo cáo giá trị hàng hóa trên Bảng kê HHDV mua vào, ghi rõ số TKHQ.
* Khi nào nộp thuế, căn cứ trên biên lai nộp thuế để kê trên BKHHDVMV. Phần thuế NK để bên cột giá trị HHDV, phần thuế GTGT để bên cột thuế GTGT, cũng ghi chú rõ số TKHQ.

=> Tóm lại, giá trị hàng để hạch tóan căn cứ trên đơn giá trên HĐTM & số lượng thực nhập trên tờ khai (giá trị mà HQ căn cứ để tính thuế chỉ đơn thuần là căn cứ tính thuế của HQ, không hạch tóan giá trị hàng theo con số này). Còn căn cứ để hạch tóan thuế là biên lai nộp thuế thực tế (phần tự kê khai của DN không có giá trị hạch tóan)

To Lunker: Tất cả những chênh lệch mà bạn đã để xảy ra thì bạn nên trao đổi với CB thuế của DN để thỏa thuận cách giải quyết dứt điểm. Và chú ý để tránh xảy ra tình trạng này với những lô hàng sắp tới.

Chúc bạn giải quyết tốt công việc.

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Chênh lệch đó luôn luôn xảy ra, sao mọi người nói là không có chênh lệch nhỉ, hay chỉ công ty em mới bị thế:
Trên tờ khai hải quan, số thuế được hải quan xác định do chính hải quan ghi VD: 15.088.137
Nhưng khi xuất biên lai thu thuế họ chỉ ghi phần chẵn thôi: 15.088.000 chẳng hạn
Thực ra chênh lệch chỉ có 4 đồng hoặc mấy nghìn thôi. Xử lý thế nào đây các bác, hàng thì đã hạch toán rồi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trời! Chênh lệch này đơn giản hơn mọi người tưởng rồi. Nếu làm tròn thế này thì bạn cứ đưa vào TK 711 hoặc 811 là được.

Lunker nói:
Chênh lệch đó luôn luôn xảy ra, sao mọi người nói là không có chênh lệch nhỉ, hay chỉ công ty em mới bị thế:
Trên tờ khai hải quan, số thuế được hải quan xác định do chính hải quan ghi VD: 15.088.137
Nhưng khi xuất biên lai thu thuế họ chỉ ghi phần chẵn thôi: 15.088.000 chẳng hạn
Thực ra chênh lệch chỉ có 4 đồng hoặc mấy nghìn thôi. Xử lý thế nào đây các bác, hàng thì đã hạch toán rồi.

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Viet Huong nói:
* Trong BCT kỳ phát sinh TKHQ hàng nhập, căn cứ đơn giá trên HĐ ngọai & số lượng thực tế nhập trên TKHQ + tỷ giá áp dụng tại thời điểm báo cáo, báo cáo giá trị hàng hóa trên Bảng kê HHDV mua vào, ghi rõ số TKHQ.
* Khi nào nộp thuế, căn cứ trên biên lai nộp thuế để kê trên BKHHDVMV. Phần thuế NK để bên cột giá trị HHDV, phần thuế GTGT để bên cột thuế GTGT, cũng ghi chú rõ số TKHQ.
Bác ơi, trong phiếu nhập kho (trong tháng NK) em đã nhập cả phần giá trị hàng NK + thuế nhập khẩu vào rồi. Nếu tháng sau mới kê khai thì trên TK 156 của em và báo cáo tồn kho trong tháng chênh nhau phần thuế NK đó. Bác tư vẫn dùm em đi.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Lunker nói:
Bác ơi, trong phiếu nhập kho (trong tháng NK) em đã nhập cả phần giá trị hàng NK + thuế nhập khẩu vào rồi. Nếu tháng sau mới kê khai thì trên TK 156 của em và báo cáo tồn kho trong tháng chênh nhau phần thuế NK đó. Bác tư vẫn dùm em đi.

chẳng có vấn đề gì đâu. Cuối tháng kế tiếp nó sẽ tự cân đối.
Chỉ cần ghi chú lại để sau này giải thích là okie

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Lunker nói:
Nếu đã tính cả thuế NK vào giá trị hàng nhập kho thì phần thuế đó nên hạch tóan : Thuế NK phải nộp.
Vấn đề hạch tóan ở đây CQ thuế muốn tính chính xác cho phần thuế GTGT. Nếu DN chưa nộp thuế GTGT thì không được phép kê khai khấu trừ trong kỳ. Mà thuế GTGT hàng nhập khẩu thì luôn đi kèm thuế NK. Bạn hiểu ra vấn đề rồi chứ?
Nói tóm lại, những thứ đã không theo khuôn khổ rồi thì nên điều chỉnh để "chữa lửa". Còn khi đã thông suốt rồi thì không nên để nó lặp lại lần nữa.
Còn việc HQ viết Biên lai làm tròn số thì khi họ bắt đầu viết BL, nhắc họ rằng ghi đúng đến số hàng đơn vị giúp. (Nhưng bên mình chưa thấy họ làm tròn số bao giờ).

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Các bác tư vấn giúp em xem nên làm thế nào, kể từ khi nhập hàng về kho đến khi nộp thuế nhận biên lai.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Lunker nói:
Các bác tư vấn giúp em xem nên làm thế nào, kể từ khi nhập hàng về kho đến khi nộp thuế nhận biên lai.

Bạn không phải làm gì cả. Qua cuối tánhg kế tiếp nó sẽ tự cân đối.
Bạn chỉ cần ghi chú lại trên sổ tay để giải thích sau này thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA