Hạch toán phần tài trợ ra sao?

• Thread starter Tranghuynh
  • Ngày gửi
T

Tranghuynh

Guest
27/4/05
19
0
0
TP.HCM
Công ty của mình có tài trợ máy vi tính & học bổng cho một trường ĐH, như vậy mình sẽ hạch toán ra sao?
Và ngược lại Công ty của mình cũng nhận được tài trợ từ 1 cty A (cty mình tổ chức hội thảo có quảng cáo nhãn hiệu cho cty A), trường hợp này hạch toán ra sao?
Các bạn nào có biết xin vui lòng hướng dẫn cho mình nhé. Cảm ơn lắm lắm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Tranghuynh nói:
(cty mình tổ chức hội thảo có quảng cáo nhãn hiệu cho cty A),

Trường hợp của bạn tài trợ để làm quảng cáo rồi!
+ Khi tài trợ hạch toán:
N 641,642
C 156,111
+ Nhận tài trợ:
N 111,211,153,...
C 711

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Tranghuynh nói:
Công ty của mình có tài trợ máy vi tính & học bổng cho một trường ĐH, như vậy mình sẽ hạch toán ra sao?
.
Cái này hạch toán vào chi phí Quản lý DN
Tranghuynh nói:
Và ngược lại Công ty của mình cũng nhận được tài trợ từ 1 cty A (cty mình tổ chức hội thảo có quảng cáo nhãn hiệu cho cty A), trường hợp này hạch toán ra sao?
.

Cái này hạch toán vảo doanh thu, thuế GTGT 10%

T

Tranghuynh

Guest
27/4/05
19
0
0
TP.HCM
Gửi bạn xuantham
Trích:
Nguyên văn bởi Tranghuynh

Việc tổ chức hội thảo là của chính cty mình & khoản chi phí này do cty A tài trợ chứ không phải cty của mình là cty quảng cáo mà hạch toán vào doanh thu & có thuế GTGT 10%.
Như bạn hvtgroup nói thì có lý đấy bạn ạ (+ Nhận tài trợ:
N 111,211,153,...
C 711)
Cảm ơn các bạn nhé.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nhận được tài trợ sao lại hạch toán vào doanh thu bán hàng được? Đó là của trời ơi đất hỡi, bỗng dưng mà có nên sẽ hạch toán vào thu nhập khác, hạch toán như hvtgroup ấy!

Chắc chị nhầm với bên đem cho tài trợ hả? Tùy mục đích xuất dùng (phục vụ cho SX, KD hay không phục vụ cho SX, KD) thì sẽ hạch toán vào chi phí hay doanh thu, không thuế hay có thuế.
xuantham nói:

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nguyen Tu Anh nói:
Nhận được tài trợ sao lại hạch toán vào doanh thu bán hàng được? Đó là của trời ơi đất hỡi, bỗng dưng mà có nên sẽ hạch toán vào thu nhập khác, hạch toán như hvtgroup ấy!

Chắc chị nhầm với bên đem cho tài trợ hả? Tùy mục đích xuất dùng (phục vụ cho SX, KD hay không phục vụ cho SX, KD) thì sẽ hạch toán vào chi phí hay doanh thu, không thuế hay có thuế.

Không! Chị không không nhầm đâu. Chức năng kinh doanh của Công ty bạn ấy mà: Tổ chứchội thảo và quảng cáo thương hiệu mà! Nói là tài trợ, nhưng thực chất đó là hợp đồng mua dịch vụ quảng cáo

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
xuantham nói:
Không! Chị không không nhầm đâu. Chức năng kinh doanh của Công ty bạn ấy mà: Tổ chứchội thảo và quảng cáo thương hiệu mà! Nói là tài trợ, nhưng thực chất đó là hợp đồng mua dịch vụ quảng cáo
Chị xem câu hỏi đi, ý này cơ:

Tranghuynh nói:
Công ty của mình cũng nhận được tài trợ từ 1 cty A, trường hợp này hạch toán ra sao?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Tranghuynh nói:
?
Và ngược lại Công ty của mình cũng nhận được tài trợ từ 1 cty A (cty mình tổ chức hội thảo có quảng cáo nhãn hiệu cho cty A), trường hợp này hạch toán ra sao?.

To TÚ Anh: Bạn ấy cho vào cái ngoặc đơn thế này làm chị hiểu rằng bạn nói rõ công ty bạn ấy tổ chức hội thảo cho cty A, và trong hội thảo sẽ có quảng cáo nhản hiệu cho cty A. Còn như bạn ấy nói sớm hơn rằng: Cty bạn tổ chức hội thảo, chi phí hội thảo ấy được cty A tài trợ với điều kiện trong buổi hội thảo đó phải có quảng cáo nhản hiệu cho cty A. Thì lại là bản chất khác

Trong trường hợp này chị không nhầm cách hạch toán. Chỉ mong sao các bạn đừng nói câu nhiều nghĩa vậy. Các cty tổ chức hội thảo, quảng cáo thương mại, tổ chức hội thảo hội nghị thì vẫn dùng cái từ được tài trợ như vầy đó, xem quảng cáo sẽ biết.

Chỉ cái tội sử dụng RSS, chị không đọc được cái bài Tranghuynh nói lại, nên môt cách logic của bài vỡ ==> chị Thắm sai - Các bạn lưu ý, kẻo lại nhầm

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nguyen Tu Anh nói:
Tội RSS lớn quá nhỉ! Làm chị vừa nhầm lại vừa quên. Chị kêu thật to vào, trong cái Topic nào nói về RSS ý nhỉ?

Oái! Nó đây rồi! Kêu thật thảm thiết, chị Thắm nhé!

http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=8518

Em khỏi nổi. PTN và ZZ mấy hôm nay bị chị réo hoài, vẫn chưa xong. Chỉ tại chị ngu quá làm mãi vẫn chưa đươc vừa ý, xem bài ngoài cái rờ ết ết ấy không có đủ số bài thế mới khổ bọn nó (ZZ và PTN). PTN lại còn bị chị vịnh cái vụ này, phải hướng dẫn chị làm lại, sáng này cũng 1 chập rồi mà chưa xong . Rỏ dốt nó khổ vậy đó em ơi!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA