Biên bản điều chỉnh hoá đơn

• Thread starter bbc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
B

bbc

Trung cấp
15/10/04
147
1
0
hn
Các bác ơi , hoá đơn được điều chỉnh (bị thay thế) vẫn coi là hóa đơn bị huỷ và liệt kê trong "tình hình sử dụng hoá đơn" cuối tháng phải không ạ. Vậy có phải là biên bản điều chỉnh hoá đơn ít nghiêm trọng hơn biên bản huỷ hoá đơn có phải không ạ.

Liên 2 của hoá đơn bị thay thế kẹp cùng với biên bản điều chỉnh hoá đơn phải không ạ?

Mong các bác trả lời dùm em nhé...Thanks nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Đúng vậy bạn.
Điều chỉnh hóa đơn hay hủy hóa đơn thì cũng như nhau cả nếu bạn làm đúng luật nên không có gì nghiêm trọng. Biên bản điều chỉnh hóa đơn nào thì kẹp vào hóa đơn đó. Nếu liên 2 hủy thu hồi về thì kẹp lại vào cuốn hóa đơn cùng biên bản hủy hóa đơn.

T

tinhoi

Guest
15/4/04
26
0
1
48
TPHCM
Truy cập trang
Chào các bạn,
Cho mình hỏi chút:
Công ty mình ở TPHCM vừa mới xuất hoá đơn cho 1 công ty ở Bình Dương theo tỷ giá mà họ ghi trên PO (Purchase Order) nhưng họ nói là phải xuất theo tỷ giá của ngày phát hành hóa đơn.
Vậy bây giờ mình chỉ cần làm biên bản điều chỉnh hóa đơn là được hay phải làm biên bản hủy hóa đơn và xuất hoá đơn khác cho họ? Bạn nào có mẫu biên bản hủy hóa đơn cho mình xin với.
Xin cảm ơn :dzo:

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
tinhoi nói:
Chào các bạn,
Cho mình hỏi chút:
Công ty mình ở TPHCM vừa mới xuất hoá đơn cho 1 công ty ở Bình Dương theo tỷ giá mà họ ghi trên PO (Purchase Order) nhưng họ nói là phải xuất theo tỷ giá của ngày phát hành hóa đơn.
Vậy bây giờ mình chỉ cần làm biên bản điều chỉnh hóa đơn là được hay phải làm biên bản hủy hóa đơn và xuất hoá đơn khác cho họ? Bạn nào có mẫu biên bản hủy hóa đơn cho mình xin với.
Xin cảm ơn :dzo:
Trời công ty nào ngộ quá ha, đâu nhất thiết xuất hóa đơn theo đúng ngày hóa đơn.

Mà tỷ giá hiện nay ngày càng tăng, như em nói thì họ được lợi chứ sao, với lại số tiền thì k quá lớn thì hủy hóa đơn làm gì?

Em nói với họ là lần sau sẽ làm theo yêu cầu của họ, còn lỡ rồi (không có gì nghiêm trọng) thì hủy làm gì cho phiền phức.

Nhưng nếu hủy thì làm biên bản hủy hóa đơn và thu hồi hóa đơn cũ lại bạn nhé.

Bạn phải cho địa chỉ mail thì mới gửi dc chứ.
than,

T

tinhoi

Guest
15/4/04
26
0
1
48
TPHCM
Truy cập trang
Thanks ACK nhé
Mình nói với họ là làm biên bản điều chỉnh hóa đơn và cặp vào đó là được rồi với lại giá trị không đáng kể, chênh lệch chỉ có mấy chục ngàn đồng. Nhưng họ lại nói là Cục Thuế Bình Dương quy định như vậy đó và còn viện dẫn thông tư 120 nữa chứ, nhưng mà họ là A nên mình chỉ biết rút kinh nghiệm lần sau thôi.
Gửi cho mình mẫu biên bản Hủy hóa đơn với nhé
Email: tinhoi1209@yahoo.com
Cám ơn rất nhiều

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
bbc nói:
Các bác ơi , hoá đơn được điều chỉnh (bị thay thế) vẫn coi là hóa đơn bị huỷ và liệt kê trong "tình hình sử dụng hoá đơn" cuối tháng phải không ạ. Vậy có phải là biên bản điều chỉnh hoá đơn ít nghiêm trọng hơn biên bản huỷ hoá đơn có phải không ạ.

Liên 2 của hoá đơn bị thay thế kẹp cùng với biên bản điều chỉnh hoá đơn phải không ạ?

Mong các bác trả lời dùm em nhé...Thanks nhiều!

Biên bản hủy là khi viết HĐ sai, khách hàng / tự người viết phát hiện trước khi xé liên 02 khỏi cuống và hủy, không sử dụng - trường hợp này đôi khi không cần lập biên bản => Xuất HĐ khác thay thế ghi rõ thay thế cho HĐ nào. Biên bản kẹp với HĐ hủy.

Biên bản thu hồi - khi đã phát hành HĐ, đã xé liên 02 khỏi cuống mới phát hiện sai => lập biên bản có chữ ký của 02 bên => Xuất HĐ khác thay thế ghi rõ thay thế cho HĐ nào. Biên bản kẹp với đầy đủ 03 liên HĐ hủy tại cuống HĐ.

Biên bản điều chỉnh - khi HĐ phát hành bị viết sai một vài thông tin / chi tiết không đág kể nào đó, được sự đồng ý của bên mua, => hai bên lập biên bản điều chỉnh, mỗi bên giữ 01 bản (mình cẩn thận thì làm 03 biên bản, mình giữ 02 bản vì thông thường liên 01 để nguyên tại cuống, còn liên 03 luân chuyển theo phiếu thu, bấm kèm theo, lúc cần không phải lục) => HĐ này vẫn sử dụng bình thường làm căn cứ hạch tóan của 02 bên.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
tinhoi nói:
Thanks ACK nhé
Mình nói với họ là làm biên bản điều chỉnh hóa đơn và cặp vào đó là được rồi với lại giá trị không đáng kể, chênh lệch chỉ có mấy chục ngàn đồng.

Nói chung, chỉ nên làm biên bản điều chỉnh HĐ khi sai những thông tin / chi tiết không đáng kể còn nếu đã sai số tiền thì tốt nhất nên thu hồi & hủy HĐ rồi phát hành cái khác.

Và cuối cùng thì tất cả vẫn phải phụ thuộc vào CQ thuế, nếu thuế bên khách hàng đã không chấp nhận điều chỉnh thì phải thu hồi & phát hành hóa đơn khác thôi bạn ạ

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chị Viet Huong xem lại cho em một chút nhé!
Viet Huong nói:
Biên bản hủy là khi viết HĐ sai, khách hàng / tự người viết phát hiện trước khi xé liên 02 khỏi cuống và hủy, không sử dụng - trường hợp này đôi khi không cần lập biên bản => Xuất HĐ khác thay thế ghi rõ thay thế cho HĐ nào. Biên bản kẹp với HĐ hủy.
Nếu hóa đơn viết sai, chưa xé ra khỏi cuống thì không cần làm Biên bản hủy hóa đơn, chỉ cần gạch chéo ba liên là được.
Viet Huong nói:
Biên bản thu hồi - khi đã phát hành HĐ, đã xé liên 02 khỏi cuống mới phát hiện sai => lập biên bản có chữ ký của 02 bên => Xuất HĐ khác thay thế ghi rõ thay thế cho HĐ nào. Biên bản kẹp với đầy đủ 03 liên HĐ hủy tại cuống HĐ.
Biên bản thu hồi hóa đơn dùng cho cơ quan thuế, trong các trường hợp sau: Hóa đơn hết hạn sử dụng, hóa đơn đổi mẫu, hóa đơn đã thông báo mất nhưng tìm lại được; hóa đơn in trùng ký hiệu, trùng số; hóa đơn rách, nát, hóa đơn sử dụng không đúng quy định; số tiền thu được do bán hóa đơn trái quy định.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Chị Viet Huong xem lại cho em một chút nhé!

Nếu hóa đơn viết sai, chưa xé ra khỏi cuống thì không cần làm Biên bản hủy hóa đơn, chỉ cần gạch chéo ba liên là được.

Không bắt buộc nhưng mình vẫn khuyên mọi người nên làm nếu như hủy HĐ kiểu này nhiều. Trên BB hủy mình ghi rõ nguyên nhân và có xác nhận của những người liên quan - có thể không cần thiết có dấu tròn & chữ ký GĐ bên mua - sau này khi quyết tóan, đỡ phải giải trình nhiều & dễ quản lý. (Bên công ty cũ mình làm, một công ty có rất nhiều phòng, phòng nào cũng phát hành HĐ & lập BCSD + bảng kê riêng sau đó gửi về P. Kế tóan cty tổng hợp lại nên mình phải yêu cầu làm để tiện theo dõi.)

Nguyen Tu Anh nói:
Biên bản thu hồi hóa đơn dùng cho cơ quan thuế, trong các trường hợp sau: Hóa đơn hết hạn sử dụng, hóa đơn đổi mẫu, hóa đơn đã thông báo mất nhưng tìm lại được; hóa đơn in trùng ký hiệu, trùng số; hóa đơn rách, nát, hóa đơn sử dụng không đúng quy định; số tiền thu được do bán hóa đơn trái quy định.
Không có ý kiến.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
nguyensinh78 nói:
AI biết chổ tải về mẫu biên bản huỷ hoá đơn không vây! giúp tôi đi

Cái này không phải là mẫu chứng từ bắt buộc nên không có ở đâu mà tải về.Trên box này đã có hướng dẫn nhiều lần rồi, bạn hãy tìm và sẽ thấy.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
nguyensinh78 nói:
AI biết chổ tải về mẫu biên bản huỷ hoá đơn không vây! giúp tôi đi
Bạn cứ cho Email là mình gửi mẫu trực tiếp cho bạn.

thanks.

Chi Xuân Thắm hôm nay khó tính thế,

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
AC3K nói:
Chi Xuân Thắm hôm nay khó tính thế,

Khó gì em ơi! Nói thế để các bạn ấy yên tâm mà làm nếu không còn chờ đợi được nữa, hoặc không có thời giờ tìm hay thời gian tìm lâu hơn thời gian lập biểu.
Hơn nữa trong lúc tìm kiếm các bạn ấy sẽ lượm lặt được nhiều điều rất hay, và các bạn ấy sẽ có rất nhiều mẫu biểu cần lưu trữ để khi cần là có. Chẳng hạn: các bạn đó sẽ tìm được ở đâu đó đia chỉ trang web về mẫu biểu chứng từ kế toán.(Ví dụ này là có thật à nhen! Tìm địa chỉ đó mà lưu trữ)

H

hangthaiHTC

Guest
28/9/05
31
0
0
59
Ha Noi
Các bạn ơi ! giúp tôi với :
Cong ty tôi thuộc kinh doanh dịch vụ viễn thông : hàng tháng phải thuê kênh của các bưu điện tỉnh.Hàng tháng khách hàng đã viết hoá đơn GTGT thuê kênh và đã thanh toán đầy đủ , nay chúng tôi phát hiện giá cước thuê kênh hàng tháng tính sai cho chúng tôi so với nha nước qui định và khách hàng đồng ý điều chỉnh giảm .Đồng thời yêu cầu chúng tôi viết hoá đơn GTGT thì sẽ trả tiền . Và hoá đơn này ghi nhưthế nào và hạch toán vào doanh thu hay giảm chi phí ?
Các bạn giúp tôi với .Xin cảm ơn nhiều .

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
hangthaiHTC nói:
Các bạn ơi ! giúp tôi với :
Cong ty tôi thuộc kinh doanh dịch vụ viễn thông : hàng tháng phải thuê kênh của các bưu điện tỉnh.Hàng tháng khách hàng đã viết hoá đơn GTGT thuê kênh và đã thanh toán đầy đủ , nay chúng tôi phát hiện giá cước thuê kênh hàng tháng tính sai cho chúng tôi so với nha nước qui định và khách hàng đồng ý điều chỉnh giảm .Đồng thời yêu cầu chúng tôi viết hoá đơn GTGT thì sẽ trả tiền . Và hoá đơn này ghi nhưthế nào và hạch toán vào doanh thu hay giảm chi phí ?
Các bạn giúp tôi với .Xin cảm ơn nhiều .
Đúng rồi, bạn phải xuất hóa đơn cho người ta, đứng trên cương vị khách hàng thì họ hạch toán xem như hàng hóa trả lại (dịch vụ trả lại)

Còn bạn sẽ hạch toán vào doanh thu khác, bình thường

P

phucld

Sơ cấp
24/11/05
2
0
1
Ho Chi Minh
Vui lòng cho mình hỏi việc lập biên bản điều chỉnh hoá đơn hay biên bản hủy hóa đơn nhưng vẫn phải xuất hoá đơn mới thay thế thì được đề cập trong công văn nào vậy. Cám ơn nhiều

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đã làm Biên bản điều chỉnh hóa đơn rồi thì cần gì phải viết thêm hóa đơn ra nữa ạ? Có Biên bản điều chỉnh hóa đơn là coi như chấp nhận tờ hóa đơn sai đó rồi. Tùy lý do hủy hóa đơn thì mới có thể xuất hay không xuất hóa đơn mới ra thay thế.

Đâu có bắt buộc "vẫn phải"?

phucld nói:
Vui lòng cho mình hỏi việc lập biên bản điều chỉnh hoá đơn hay biên bản hủy hóa đơn nhưng vẫn phải xuất hoá đơn mới thay thế thì được đề cập trong công văn nào vậy. Cám ơn nhiều

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA