Quỹ tiền lương

• Thread starter Nguyen Thi Thanh Huyen
  • Ngày gửi
N

Nguyen Thi Thanh Huyen

Guest
6/9/04
127
0
0
Hue
Cho em hỏi quỹ tiền lương thực tế trong các doanh nghiệp có phải chính là tổng số phát sinh Có của TK334 không ạ?
Còn việc trích lập các quỹ BHXH, BHYT theo chế độ quy định lại chỉ được tính trên quỹ lương cơ bản của doanh nghiệp (quỹ lương theo thang lương được quy định thống nhất cho từng loại hình doanh nghiệp). Không biết em nghĩ như vậy có đúng không ạ? Mong WKT chỉ giáo thêm!

Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Quỹ tiền lương thực tế sẽ nằm bên Có TK 334.

Theo quy định, việc trích nộp BHXH và BHYT căn cứ trên tổng quỹ lương thực tế phát sinh. Tuy nhiên một vài nơi vẫn tính trên mức lương cơ bản (thấp hơn mức lương thực tế), thường gặp ở các đơn vị tư nhân.

Vài ý cùng bạn.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Nguyen Thi Thanh Huyen nói:
Cho em hỏi quỹ tiền lương thực tế trong các doanh nghiệp có phải chính là tổng số phát sinh Có của TK334 không ạ?
Còn việc trích lập các quỹ BHXH, BHYT theo chế độ quy định lại chỉ được tính trên quỹ lương cơ bản của doanh nghiệp (quỹ lương theo thang lương được quy định thống nhất cho từng loại hình doanh nghiệp). Không biết em nghĩ như vậy có đúng không ạ? Mong WKT chỉ giáo thêm!

Quỹ lương thực tế nằm trên TK 334 là đúng rồi, nhưng chưa chắc là tổng thu nhập (để tính thuế TNCN) của CB CNV. Có nhiều khỏan khác không nằm trong TK 334 như Ăn trưa, ăn giữa ca (TK 642)....

Việc đóng BHXH và YT tùy vào từng DN (tự mỗi DN xây dựng cho mình cách trả lương riêng), và tự căn cứ vào mức nào để đóng BH, mức nào hưởng thực tế.
Muốn rõ hơn, bạn vào topic, các cụ đang cãi nhau trong đó : http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=8833

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA