Chứng từ cho các khoản chi hộ K.hàng

• Thread starter nhung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

nhung

Guest
15/10/04
10
0
0
HaNoi
Anh chi oi, giúp em vấn đề này với. Công ty em thực hiện các hoạt động về giao nhận, vận tải. Trong quá trình đó, có một số các khoản phí bên em phải trả hộ khách hàng, và chứng từ cho những khoản đó đều đứng tên và MST của khách hàng. Em muốn hỏi để những khoản chi trả hộ khách hàng đó được tính vào CP hợp lý thì bên em cần phải có những chứng từ gì.

Khóa học Quản trị dòng tiền
HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Mình nghĩ bạn chỉ cần chuyển những chứng từ có đầy đủ tên và MST cho khách hàng là họ tính vào CP hợp lý được rồi. Nếu cẩn thận hơn thì lập đơn đặt hàng hay hợp đồng có ghi rõ những khỏan bên Cty bạn sẽ chi hộ cho họ là được.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
nhung nói:
có một số các khoản phí bên em phải trả hộ khách hàng, và chứng từ cho những khoản đó đều đứng tên và MST của khách hàng.
Những chứng từ đứng tên và MST của khách hàng thì khách hàng sẽ được tính vào chi phí hợp lý.

nhung nói:
Em muốn hỏi để những khoản chi trả hộ khách hàng đó được tính vào CP hợp lý thì bên em cần phải có những chứng từ gì.
Bên bạn sẽ không được tính các khoản chi phí đó vào chi phí hợp lý của mình vì chỉ là chi hộ cho khách hàng thôi, không liên quan tới chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh của công ty bạn.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
nhung nói:
Anh chi oi, giúp em vấn đề này với. Công ty em thực hiện các hoạt động về giao nhận, vận tải. Trong quá trình đó, có một số các khoản phí bên em phải trả hộ khách hàng, và chứng từ cho những khoản đó đều đứng tên và MST của khách hàng. Em muốn hỏi để những khoản chi trả hộ khách hàng đó được tính vào CP hợp lý thì bên em cần phải có những chứng từ gì.

Điều này thì thuận lợi với bạn quá rồi, vì với chứng từ đó, bạn chỉ cần giao lại cho bên nhờ chi hộ và lấy lại tiền của bạn.
Còn với những chứng từ, thực sự là chi hộ - Đó là các chứng từ đối tác lập mà trên hóa đơn ghi tên và MST của đơn vị bạn. Những khoản này, thực sự không phải là chi phí của DV bạn, nhưng bạn lại bỏ tiền ra thanh toán, rồi giao lại mớ chứng từ này cho bên nhờ chi hộ không được, vì ko phải MST và tên của ĐV nhờ chi. Trong trường hợp này, bạn phải tập hơp mớ chứng từ đó về đơn vị mình, rồi phát hành 1 vài chứng từ tương ứng với các chứng từ mà bạn đã tập hợp đó cho bên nhờ chi hộ để nhận tiền về. Khi đó Tổng CF = Tổng DS, Tổng thuế đầu vào = Tổng thuế đầu ra. Một mặt hạch toán toàn bộ đầu vào theo mớ chứng từ tập hợp dc, mặt khác hạch toán đầu ra và thuế phải nộp theo chứng từ bạn lập, vậy là bạn xong trách nhiệm.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Gia Linh nói:
Trong trường hợp này, bạn phải tập hơp mớ chứng từ đó về đơn vị mình, rồi phát hành 1 vài chứng từ tương ứng với các chứng từ mà bạn đã tập hợp đó cho bên nhờ chi hộ để nhận tiền về. Khi đó Tổng CF = Tổng DS, Tổng thuế đầu vào = Tổng thuế đầu ra. Một mặt hạch toán toàn bộ đầu vào theo mớ chứng từ tập hợp dc, mặt khác hạch toán đầu ra và thuế phải nộp theo chứng từ bạn lập, vậy là bạn xong trách nhiệm.

Bạn chỉ bậy rồi, làm như bạn Hai Tam hướng dẫn đó.

Chứng từ ghi MST của người ta bạn giữ làm gì và kê khai đầu vào làm sao, lên thuế người ta bỏ sọt rác đó. Bạn cứ đưa HĐ cho đối tác rồi thu tiền đúng theo HĐơn (hoặc ít hơn) thế là xong.

Cùng lắm là ký HĐồnng nhận khóan việc với bên đối tác với giá > tổng giá trị mớ chứng từ này, sau đó chuyển Hđơn và HĐồng để người ta hạch tóan.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Vivavina nói:

Chứng từ ghi MST của người ta bạn giữ làm gì và kê khai đầu vào làm sao, lên thuế người ta bỏ sọt rác đó. Bạn cứ đưa HĐ cho đối tác rồi thu tiền đúng theo HĐơn (hoặc ít hơn) thế là xong.

Cùng lắm là ký HĐồnng nhận khóan việc với bên đối tác với giá > tổng giá trị mớ chứng từ này, sau đó chuyển Hđơn và HĐồng để người ta hạch tóan.
Hiểu nhầm ý nhau rồi anh ơi!!!!!!!!!!

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
lannhu nói:
Hiểu nhầm ý nhau rồi anh ơi!!!!!!!!!!
Lannhu đọc lại post của Gia Linh đi,
Tại sao phải thu thập, rồi phát hành chứng từ, rồi hạch tóan đầu vào, đầu ra.....
Lannhu có cao kiến gì vậy ?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Vivavina nói:
Lannhu đọc lại post của Gia Linh đi,
Tại sao phải thu thập, rồi phát hành chứng từ, rồi hạch tóan đầu vào, đầu ra.....
Lannhu có cao kiến gì vậy ?
Hìhì, em thì chẳng có cao kiến gì cả. Anh có thể nghĩ đến các đơn vị XNK ủy thác ý, đó là ý thứ 2 mà GL muốn nói. Hic, không biết có đúng ý bác GL không đây???

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Vivavina nói:

GiaLinh chỉ điểm đúng rồi đấy, vivavina hiểu nhầm thì có.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
lannhu nói:
....... đó là ý thứ 2 mà GL muốn nói. Hic, không biết có đúng ý bác GL không đây???

Lannhu nói vậy làm Gia Linh tổn thọ mất thôi. Nếu không đúng ý thì cũng đừng có Hic như vậy chứ.
Quả là Lannhu hiểu đúng ý của Gia Linh rồi.
Cái mớ chứng từ mà người thanh toán hộ cầm ở tay có 2 loại:
- Loại mà ghi tên và MST của đơn vị mình -> thì mình hạch toán rồi phát hành hóa đơn cho bên nhờ chi.
- Loại mà ghi tên và MST của đơn vị nhờ chi thì ôm về giao cho họ và lấy đủ xiền ( ko bớt xu nào). Thông thường, về nghiệp vụ trong trường hợp này, không gọi là thu hộ chi hộ. Bởi nếu ghi là chi hộ, thì hóa đơn phải phát hành cho người thanh toán, chứ ko phải cho bên thứ 3.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Gia Linh nói:
Lannhu nói vậy làm Gia Linh tổn thọ mất thôi. Nếu không đúng ý thì cũng đừng có Hic như vậy chứ...
Lannhu máu "chiến" lắm, Hic là chuyện thường ngày. :biggrin:

O

orchidvn

Guest
11/9/04
108
0
0
Middle of nowhere
Cty bạn làm giao nhận mà lại để người bán lên HĐ trực tiếp cho khách hàng như vậy là không ổn rồi. Nếu đã trót như vậy rồi thì chỉ còn cách là đưa toàn bộ số hoá đơn đó cho khách hàng như bác HaiTam nói thôi.
Không hiểu trước khi làm mỗi lô hàng thì Cty bạn có yêu cầu khách hàng làm 1 cái giấy uỷ quyền cho cty bạn đi nhận hàng không? Bởi vì tên người nhận hàng/người sở hữu hàng hoá thể hiện trên bộ chứng từ về hàng hoá là tên của khách hàng, nên cần phải có uỷ quyền để cty bạn có thể đi nhận hàng và đây cũng là cơ sở để bạn yêu cầu người bán phát hành hoá đơn cho bạn. Lúc này bạn mới có thể đưa những hoá đơn đó vào chi phí và làm như bạn Gia Linh hướng dẫn.
Lần sau bạn nên lưu ý các cán bộ nghiệp vụ chỗ bạn khi đi làm hàng phải yêu cầu người bán phát hành HĐơn cho cty bạn vì trên bộ chứng từ là tên khách hàng nên rất có thể họ cứ automatic lên hoá đơn cho người sở hữu hàng hoá có tên trên bộ chứng từ thôi.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
hat nói:
Lannhu máu "chiến" lắm, Hic là chuyện thường ngày. :biggrin:
Này, anh nói xấu em trước mặt bá quan văn võ thế này mà không thấy lương tâm cắn rứt ah? (huhu, em chỉ nói chơi thôi, không ngờ anh lại thù giai vậy)

To bác GL: nếu bác thấy khó chịu thì cho em xin lại cái từ đó vậy.

N

nhung

Guest
15/10/04
10
0
0
HaNoi
Em cám ơn các anh chị rất nhiều. Em muốn nói cụ thể để anh chị được rõ hơn. Chi phí chính mà bên K.hàng phải trả cho công ty em là CP về vận chuyển, bốc xếp hàng ( CP này bên em nhận tiền và viết hoá đơn đầy đủ cho K.hàng). Ngoài ra, có trong quá trình nhận hàng có các CP phát sinh: Phí chứng từ, phí lưu bãi, lệ phí hải quan... bên em phải chi hộ K.hàng, những CP này phải ghi tên và MST của chủ hàng chứ không thể ghi tên C.ty em đươc. Vấn đề là nếu K.hàng trả những khoản CP trả hộ này K.hàng thanh toán riêng bằng tiền mặt và bên em sẽ đưa lại C.từ cho họ thì không sao. Nhưng họ lại thanh toán cả CP vận chuyển, bốc xếp + Chi hộ qua TK Ngân hàng. Nên bây giờ em ko biết nên giải trình với thuế khoản chi hộ này ntn. C.ty em chỉ giữ lại bản photo các c.từ chi hộ( c.từ đứng tên k.hàng ). Bây giờ nhờ công ty kia làm Công văn uỷ quyền việc chi hộ này và kèm theo các chứng từ photo đó, liệu có được không các anh chị? Các anh chi hướng dẫn cho em với

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Lâu lắm mới thấy bác ghé vào diễn đàn nên chắc bác muốn gây chút náo nhiệt trên diễn đàn đây!

Người ta có mỗi một trường hợp thôi mà bác lại thêm một trường hợp khác vào cho rối rắm vấn đề!

Gia Linh nói:
Còn với những chứng từ, thực sự là chi hộ - Đó là các chứng từ đối tác lập mà trên hóa đơn ghi tên và MST của đơn vị bạn.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn cứ làm như thế đi nhưng nhớ ngày trên Công văn phải trước ngày thanh toán khoản chi phí chi hộ nhé!

nhung nói:
Bây giờ nhờ công ty kia làm Công văn uỷ quyền việc chi hộ này và kèm theo các chứng từ photo đó, liệu có được không các anh chị? Các anh chi hướng dẫn cho em với

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
orchidvn nói:
Cty bạn làm giao nhận mà lại để người bán lên HĐ trực tiếp cho khách hàng như vậy là không ổn rồi. Nếu đã trót như vậy rồi thì chỉ còn cách là đưa toàn bộ số hoá đơn đó cho khách hàng như bác HaiTam nói thôi.
Không hiểu trước khi làm mỗi lô hàng thì Cty bạn có yêu cầu khách hàng làm 1 cái giấy uỷ quyền cho cty bạn đi nhận hàng không? Bởi vì tên người nhận hàng/người sở hữu hàng hoá thể hiện trên bộ chứng từ về hàng hoá là tên của khách hàng, nên cần phải có uỷ quyền để cty bạn có thể đi nhận hàng và đây cũng là cơ sở để bạn yêu cầu người bán phát hành hoá đơn cho bạn. Lúc này bạn mới có thể đưa những hoá đơn đó vào chi phí và làm như bạn Gia Linh hướng dẫn.
Lần sau bạn nên lưu ý các cán bộ nghiệp vụ chỗ bạn khi đi làm hàng phải yêu cầu người bán phát hành HĐơn cho cty bạn vì trên bộ chứng từ là tên khách hàng nên rất có thể họ cứ automatic lên hoá đơn cho người sở hữu hàng hoá có tên trên bộ chứng từ thôi.

Khó làm như orchidvn y/c đấy.
Thông thường các đơn vị liên quan như hãng tàu, kho hàng, cảng, hải quan... đều căn cứ trên chứng từ hàng hóa như B/L tờ khai hq để xuất hóa đơn, biên lai thu tiền. Điều này là để phù hợp với hồ sơ chứng từ hàng hóa mà họ lưu giữ. Vì vậy y/c họ xuất cho cty giao nhận là khó.
Nếu muốn như vậy cũng có thể đc nhưng phải kèm theo giấy ủy quyền, hợp đồng dịch vụ đại lý làm thủ tục,... mỗi đơn vị một cái giấy thì tốn giấy mực quá.
Tốt nhất là hóa đơn chứng từ xuất cho khách hàng thì cứ tập hợp lại rồi làm bảng kê đòi các khoản tiền trả hộ kèm theo các chứng từ đó. Những dịch vụ nào do Cty giao nhận cung cấp cho khách hàng thì xuất hóa đơn của mình

O

orchidvn

Guest
11/9/04
108
0
0
Middle of nowhere
To: Tuankq.

Việc các khách hàng phải làm giấy uỷ quyền cho các cty làm DV giao nhận là bắt buộc. Việc này không phải chỉ nhằm mục đích để người bán lên hoá đơn cho cty giao nhận, mà quan trọng hơn là phải có giấy uỷ quyền thì cty làm DV giao nhận mới có thể đi làm thủ tục hải quan và các thủ tục khác liên quan đến việc giao nhận hàng hoá. Bởi vì trên bộ chứng từ về hàng hoá là tên khách hàng, mình chưa nói đến chuyện phát hành hoá đơn cho ai, nhưng hãng vận tải sẽ từ chối giao hàng nếu người đi làm DV nhận hàng không có giấy uỷ quyền của chủ hàng. Thêm nữa, nếu không có giấy uỷ quyền thì Cty giao nhận lấy cơ sở pháp lý gì để đi làm thủ tục hải quan?

Còn những vấn đề liên quan đến hoá đơn chứng từ, để cho việc thanh quyết toán được thuận tiện thì thông thường, các cty giao nhận sẽ thanh toán hết các chi phí của lô hàng cho người bán, rồi sẽ phát hành hoá đơn đòi lại khách hàng sau. Hiện nay, việc các chủ hàng thông qua các cty làm DV giao nhận để nhận hàng là rất phổ biến, các hãng vận tải cũng rất hiểu điều này nên họ cũng hết sức tạo điều kiện cho các khách hàng nếu như khách hàng có yêu cầu v/v phát hành hoá đơn cho ai.

To: Nhung.

Lệ phí chứng từ và phí lưu kho bãi em hoàn toàn có thể yêu cầu người bán phát hành hóa đơn cho em được mà, chắc là do bên em không yêu cầu đó thôi, lệ phí hải quan thì thường là không nhiều lắm (hình như có mỗi cái biên lai thu tiền nhỏ xíu), em cứ kèm theo hợp đồng làm DV giao nhận và giấy uỷ quyền là OK thôi.

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
orchidvn nói:
To: Tuankq.
Việc các khách hàng phải làm giấy uỷ quyền cho các cty làm DV giao nhận là bắt buộc. Việc này không phải chỉ nhằm mục đích để người bán lên hoá đơn cho cty giao nhận, mà quan trọng hơn là phải có giấy uỷ quyền thì cty làm DV giao nhận mới có thể đi làm thủ tục hải quan và các thủ tục khác liên quan đến việc giao nhận hàng hoá. Bởi vì trên bộ chứng từ về hàng hoá là tên khách hàng, mình chưa nói đến chuyện phát hành hoá đơn cho ai, nhưng hãng vận tải sẽ từ chối giao hàng nếu người đi làm DV nhận hàng không có giấy uỷ quyền của chủ hàng. Thêm nữa, nếu không có giấy uỷ quyền thì Cty giao nhận lấy cơ sở pháp lý gì để đi làm thủ tục hải quan?
Còn những vấn đề liên quan đến hoá đơn chứng từ, để cho việc thanh quyết toán được thuận tiện thì thông thường, các cty giao nhận sẽ thanh toán hết các chi phí của lô hàng cho người bán, rồi sẽ phát hành hoá đơn đòi lại khách hàng sau. Hiện nay, việc các chủ hàng thông qua các cty làm DV giao nhận để nhận hàng là rất phổ biến, các hãng vận tải cũng rất hiểu điều này nên họ cũng hết sức tạo điều kiện cho các khách hàng nếu như khách hàng có yêu cầu v/v phát hành hoá đơn cho ai.

Có 2 kiểu làm dv giao nhận:
1> Cty giao nhận và khách hàng ký hợp đồng dịch vụ giao nhận và đại lý làm thủ tục hải quan. Cty giao nhận thay mặt chủ hàng đứng ra khai hồ sơ hải quan và làm mọi thủ tục để nhận và thông quan hàng hoá NK. Tức là chủ hàng uỷ quyền hoàn toàn cho cty giao nhận làm mọi thủ tục. Kiểu này thì đương nhiên phải có giấy uỷ quyền của chủ hàng mới làm thủ tục hq đc. Hơn nữa, cần nhiều GUQ vì mỗi nơi phải nộp 1 bản GUQ gốc để lấy lệnh giao hàng, uỷ quyền nhận hàng nếu hàng phải qua nhiều "cầu" giao nhận (hàng lẻ chẳng hạn).

2> 2 bên ký hợp đồng dịch vụ giao nhận, trong đó, cty giao nhận thay mặt chủ hàng làm thủ tục hải quan và giao nhận, vận tải với danh nghĩa của chủ hàng. Hồ sơ khai hải quan vẫn do chủ hàng khai, cty giao nhận chỉ là người đi làm thủ tục theo hợp đồng. Như vậy, khỏi cần GUQ mà chỉ cần mấy tờ giấy giới thiệu để trống tên người là làm đc thủ tục hải quan.

Việc phát hành hóa đơn chứng từ theo tên ai, cty giao nhận hay chủ hàng, chỉ là vấn đề hình thức nhưng cái chính là sự thuận lợi giữa các bên, chủ hàng - cty giao nhận - kho bãi, cảng, hải quan,... Giữa cty giao nhận và chủ hàng nếu đã ký hợp đồng dịch vụ thì các khoản chi trả hộ khách hàng sẽ đc thanh toán lại dựa trên các hoá đơn chứng từ đó, miễn là chúng hợp pháp, hợp lệ. Nếu vậy, chủ hàng sẽ nắm bắt đc các mục chi phí mà họ sẽ phải chi trả đối với hàng hoá NK, từ đó có các biện pháp kiểm soát chi phí.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Nguyen Tu Anh nói:
Lâu lắm mới thấy bác ghé vào diễn đàn nên chắc bác muốn gây chút náo nhiệt trên diễn đàn đây!

Người ta có mỗi một trường hợp thôi mà bác lại thêm một trường hợp khác vào cho rối rắm vấn đề!
Chưa vào đã bị nhắc nhở rồi! Vãn bối xin lỗi.
Nhưng thực sự có điều gì RỐI RẮM ở đây vậy? Tôi quả không nhận ra.
Về tình huống rõ ràng có 2 khả năng diễn ra, và chính người hỏi đã đưa ra:

........Trong quá trình đó, có một số các khoản phí bên em phải trả hộ khách hàng, và chứng từ cho những khoản đó đều đứng tên và MST của khách hàng.

Câu này, chẳng đã hàm ý:
1. Một số khoản chi hộ cho khách hàng thì đứng tên đơn vị mình ( đơn vị thực hiện chi hộ)
2. Còn một số khoản chi khác thì đứng tên đơn vị khách hàng ( đơn vị nhờ chi hộ) đó sao?

Hết sức xin lỗi, nhưng quả thực tôi ko có ý gây náo loạn thiên cung. :biggrin: :biggrin:

To bác GL: nếu bác thấy khó chịu thì cho em xin lại cái từ đó vậy.
To bạn Lannhu: Bạn HIC nhẹ nhẹ thì mình cũng thích lắm chứ. :biggrin:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA