Xử lý chênh lệch 331

• Thread starter chip9chip
  • Ngày gửi
C

chip9chip

Guest
6/10/04
16
0
0
43
TP. HCM
Cty em mua hàng trị giá 18tr nhưng lúc viết HD, nhà cung cấp lại viết 18tr300 ngàn. Sau khi thương lượng, họ đồng ý bên em thanh toán chỉ 18tr. Và sếp em bảo phần này đưa vào thu nhập khác như vậy có đúng không? (Chẳng lẽ khoản này khi không bên em lại chịu thuế TN!?).
Vậy em phải làm sao!?
Xin các anh chị chỉ giùm em.

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
chip9chip nói:
Cty em mua hàng trị giá 18tr nhưng lúc viết HD, nhà cung cấp lại viết 18tr300 ngàn. Sau khi thương lượng, họ đồng ý bên em thanh toán chỉ 18tr. Và sếp em bảo phần này đưa vào thu nhập khác như vậy có đúng không? (Chẳng lẽ khoản này khi không bên em lại chịu thuế TN!?).
Vậy em phải làm sao!?
Có nhiều cách:
- Xem 300 nghìn như là 1 khoản giảm giá, ghi vào BB đối chiếu công nợ hoặc phiếu chi, hạch toán vào thu nhập bất thường hoặc điều chỉnh giảm chi phí/giá vốn nếu chưa kết chuyển, tùy trường hợp.
- Xem 300 nghìn như là 1 lỗi viết sai hóa đơn, lập BB điều chỉnh.

B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
Các bạn giúp mình với. Công ty mình bán hàng cho đại lý. Nhưng hoá đơn VAT viết cho khách hàng của các đại lý là bên mình viết. Có 1 khách hàng năm 2004, khi xuất hoá đơn mình ĐK: Nợ 1111, có TK 511,3331( vì từ trước đến giò, cty này luon thanh toán ngay, nhưng do trục trặc trong thanh toán với bên đại lý, nhưng bên minh ko biết).Nên sang tháng 2/2005 công ty này lại CK cho bên mình. Qtoán 2004 TK 131 mình không có khoản thu này. Các bạn giúp mình xử lý trường hợp này với.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Bluehn nói:
Các bạn giúp mình với. Công ty mình bán hàng cho đại lý. Nhưng hoá đơn VAT viết cho khách hàng của các đại lý là bên mình viết. Có 1 khách hàng năm 2004, khi xuất hoá đơn mình ĐK: Nợ 1111, có TK 511,3331( vì từ trước đến giò, cty này luon thanh toán ngay, nhưng do trục trặc trong thanh toán với bên đại lý, nhưng bên minh ko biết).Nên sang tháng 2/2005 công ty này lại CK cho bên mình. Qtoán 2004 TK 131 mình không có khoản thu này. Các bạn giúp mình xử lý trường hợp này với.
Bạn không đối chiếu quĩ tiền mặt cuối năm hay sao mà để đến bây giờ mới biết.
Khi bạn ghi nhận nợ 1111 ai ký người nộp tiền bạn hãy nói rõ hơn thì tôi sẽ có phương án giải quyết cho bạn.

N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
PHIHUNGVN nói:
Bạn không đối chiếu quĩ tiền mặt cuối năm hay sao mà để đến bây giờ mới biết.
Khi bạn ghi nhận nợ 1111 ai ký người nộp tiền bạn hãy nói rõ hơn thì tôi sẽ có phương án giải quyết cho bạn.
Nói chung chỗ thực hiện bút toán kế toán không phản ánh đúng nghiệp vụ kinh tế thực tế phát sinh. Vấn đề ở đây là tìm cách gỡ cái sai đã mắc phải.
1 điểm quan trọng ở chứng từ tiền mặt là người nhận tiền ký nhận. Trường hợp trên thủ quỹ chưa thu tiền mà dám ký sao? Khi kiểm kê quỹ, thiếu tiền thì thủ quỹ phải chịu.
Bạn Bluehn cho tôi rõ về điểm này nhé

Lostly

Lostly

Trung cấp
Bluehn nói:
Bạn chuyển lại sang 131 hạch toán vào đầu tháng 1 năm 2005. Nhớ ghi rõ lý do để sau này tiện giải trình thôi. Khi họ chuyển khoản hạch toán 112/131 và làm đối chiếu công nợ.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
NgânGiang nói:
Nói chung chỗ thực hiện bút toán kế toán không phản ánh đúng nghiệp vụ kinh tế thực tế phát sinh. Vấn đề ở đây là tìm cách gỡ cái sai đã mắc phải.
1 điểm quan trọng ở chứng từ tiền mặt là người nhận tiền ký nhận. Trường hợp trên thủ quỹ chưa thu tiền mà dám ký sao? Khi kiểm kê quỹ, thiếu tiền thì thủ quỹ phải chịu.
Bạn Bluehn cho tôi rõ về điểm này nhé
Bạn Ngân giang nói phải đó, điểm mà bạn nói cũng chính là cái tôi muốn nói. Đó là việc ghi nhận chứ ký ở phiếu thu và trên cơ sở của việc ký nhận này chúng ta có thể làm bút toán điều chỉnh là thanh toán trả người nộp hộ, hay là ghi nhận nợ ở người cung cấp.

B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
Khổ quá bên cty mình không trực tiếp thu tiền của khách hàng. Mà chi thu tiền từ đại lý thôi. Những khoản nào khách hàng CK mình đều kiểm tra rồi. Còn mình chỉ có trách nhiệm xuất hoá đơn thôi.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Thôi nào, đây là Bluehn đang muốn giải quyết hậu quả, vậy thì thế này nhé: Khoản tiền thu ghi nợ TK 1111/Có TK 5111 là không đúng (và tất cả các bút toán như vậy đều xử lý không đúng), đơn vị cần phải điều chỉnh lại sổ sách, lập biên bản xử lý vụ việc đàng hoàng, lập biên bản kiểm quỹ, tiến hành truy ngược lại thời điểm cuối năm 31/12/2005 để tìm lấy số tồn thực tế (nếu có biên bản kiểm quỹ tại thời điểm cuối năm thì càng tốt). Tiếp tục lập các bút toán điều chỉnh cho đúng với phương thức bán hàng qua đại lý. Công ty cũng cần xem xét lại toàn bộ phương pháp hạch toán đã thực hiện, nếu được thì xử lý lại ngay từ đầu năm 2005.

D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
Bluehn nói:
Khổ quá bên cty mình không trực tiếp thu tiền của khách hàng. Mà chi thu tiền từ đại lý thôi. Những khoản nào khách hàng CK mình đều kiểm tra rồi. Còn mình chỉ có trách nhiệm xuất hoá đơn thôi.
mình nghĩ dù bạn có trực tiếp thu hay là thu từ đại lý thì củng cần phải có người nộp tiền và người đó ký vào phiếu thu(như các bác đã phân tích) rồi sau đó bạn mới định khoản được chứ.
nếu như xay ra như thế chứng tỏ cuối năm bạn đã không làm biên bản đối chiếu công nợ với đại lý, không đối chiếu sổ quỹ.
hay là đại lý họ đã nộp tiền trước khi cty đó chuyển tiền trã.
mình mong là đúng thế
nếu ko thì phải sửa nhiều quá.
:atom:

H

HoaGoTrang

Guest
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
Nếu như mình làm 1 cái biên bản với đại lý đó là người phải trả tiền thay cho KH đó nếu KH đó chưa trả tiền cho Cty mình trong thời hạn bao lâu đó. Thỏa thuận nếu sau này nhận được tiền của Khách hàng thì sẽ trả lại cho Đại lý.
Làm cách này có nhẹ thở hơn không nhỉ!

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Hoang Thu Chau nói:
Nếu như mình làm 1 cái biên bản với đại lý đó là người phải trả tiền thay cho KH đó nếu KH đó chưa trả tiền cho Cty mình trong thời hạn bao lâu đó. Thỏa thuận nếu sau này nhận được tiền của Khách hàng thì sẽ trả lại cho Đại lý.
Làm cách này có nhẹ thở hơn không nhỉ!
Làm như Châu là đỡ vất vả nhất đấy, vì thế mọi người mới đang hỏi ai ký nộp tiền đây nếu là đại lý thì coi như đại lý nộp hộ giờ thì phải trả lại đại lý.

B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
Cảm ơn các bạn rất nhiều. Nhưng khổ nỗi kê toán nội bộ gọi là đại lý. Còn về bên thuế thì coi như mình xuất bán thẳng cho khách hàng.Bên mình cũng không đăng kí với thuế có các đại lý bán lẻ đâu. Ngoại trừ các khách hàng CK,các khách hàng còn lại nghiễm nhiên mình làm phiếu thu tiền mặt mất rồi.Mọi người giúp mình giải quyết hậu quả này nhé.

N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
chip9chip 30/09/05 11:19AM nói:
Vậy em phải làm sao!?
Bluehn 30/09/2005 4:42PM nói:
Hóa ra bên Bluehn bán hàng cho bên chip9chip sao?
Điều đó không quan trọng.
Mình không nói lại cái đã qua nữa, mà chỉ cách theo dõi doanh số/chi phí và công nợ ở từng bên nhé.
Với bên mua hàng:
Bạn thử hình dung nhé: Cty bạn chi cước điện thoại hàng tháng cho Mr.A (Đăng ký thuê bao theo tên Cty luôn) nhưng có giới hạn mức chi tối đa hàng tháng cho họ VD là 300.000đ/tháng. Trong tháng 9/2005 họ dùng hết 451.000, và hóa đơn bên bưu điện xuất cho Cty bạn tất nhiên là 451.000, không lẽ bạn hạch toán cả 451.000đ vào chi phí điện thoại và thu lại của Mr.A 151.000đ hạch toán vào thu nhập khác? Nếu Cty bạn thu trước của Mr.A 151.000đ rồi nộp cho Bưu điện thì sao? Nếu với trường hợp đứng tên thuê bao là cá nhân Mr.A thì sao? ... và nhiều trường hợp khác nữa. Tóm lại chúng ta cần xác định đưa vào chi phí bao nhiêu? Nếu Ông A dùng hết dưới 300ngđ thì đưa vào chi phí dưới 300ngđ, nếu hơn cũng chỉ đưa vào 300ngđ là cùng. Trong trường hợp này, bên bán không đòi thêm phần chênh do viết nhầm hóa đơn, như vậy bên mua có thể phản ảnh vào chi phí của mình giá trị thấp hơn hóa đơn. Mà không cần làm biên bản điều chỉnh hóa đơn.
Với bên bán hàng:
Khác với bên mua, nếu ghi nhầm thì phải điều chỉnh hoá đơn (Để khỏi phải nộp oan khoản thuế do viết nhầm và không phải đưa vào chi phí phần trội lên mà không thu được tiền)
Về cách theo dõi bán hàng qua đại lý của Bluehn chưa chặt chẽ. Bạn cần phân biệt Đại lý có được phép cho nợ tiền hàng không? Có lẽ chỗ bạn không cho nợ qua đại lý, nên:
khi xuất hoá đơn mình ĐK: Nợ 1111, có TK 511,3331( vì từ trước đến giò, cty này luon thanh toán ngay, nhưng do trục trặc trong thanh toán với bên đại lý, nhưng bên minh ko biết)
Trường hợp của bạn nêu có vẻ như là đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng, và trách nhiệm đòi nợ khi chưa thu được tiền có vẻ như là của đại lý
Bluehn nói:
Như vậy khi xuất hóa đơn mà chưa nhận tiền, bạn có thể ghi Nợ 138 (Chi tiết theo đại lý)/có TK 511,3331. Sau này đại lý thu được tiền nộp trả nợ thì Nợ 1111(hay khách chuyển khoản sau thì Nợ 112)/ Có 138 (đại lý đang bị ghi nợ)
Đừng làm phiếu thu tiền khi chưa có tiền nộp nữa nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA