Hoá đơn, chứng từ nào trong đây là CP hợp lý

• Thread starter hcl _ hn
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hcl _ hn

Guest
14/9/05
27
0
0
Ha Noi
Cho E hỏi một chút là hoá đơn mua hàng ở siêu thị (không có tên công ty, MST của cty mình như là mình đi mua hàng bình thường ở siêu thị), biên lai thu phí (công chứng giấy tờ, thu lệ phí đào tạo...). Tất cả đều là chi phí thực tế của cty thì có được kê khai thuế ko (đvới HĐ siêu thị) và tính vào chi phí hợp lý ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
1. Bạn tham khảo công văn đính kèm.

2. Biên lai thu phí (công chứng giấy tờ, thu lệ phí đào tạo...) phải đóng dấu và liên quan đến hoạt động SX của cty thì được tính vào cp hợp lệ.

Cheers,

Đính kèm

• CV981_040405 hoa don sieu thi.rar
    63.6 KB · Lượt xem: 162
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
hcl _ hn nói:
Cho E hỏi một chút là hoá đơn mua hàng ở siêu thị (không có tên công ty, MST của cty mình như là mình đi mua hàng bình thường ở siêu thị), biên lai thu phí (công chứng giấy tờ, thu lệ phí đào tạo...). Tất cả đều là chi phí thực tế của cty thì có được kê khai thuế ko (đvới HĐ siêu thị) và tính vào chi phí hợp lý ko?

Ok. Tính vào chi phí hợp lý được. Nhưng chi phí hợp lệ thì bạn tham khảo công văn của HAT gửi đính kèm.

H

hcl _ hn

Guest
14/9/05
27
0
0
Ha Noi
Thank các bác nhiều nhiều!

L

lon sua

Guest
3/10/05
1
0
0
40
thanh oai - ha tay
chỗ em làm là một công ty mới thành lập.Khi đi đăng ký kinh doanh thì lấy số điện thoại 8388487 nhưng đứng tên chủ thuê bao đó là Nguyễn Thành Trị (là phó giám đốc công ty )Vậy hàng tháng em có được đưa cước điện thoại đó vào chi phí của công ty không?

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
lon sua nói:
chỗ em làm là một công ty mới thành lập.Khi đi đăng ký kinh doanh thì lấy số điện thoại 8388487 nhưng đứng tên chủ thuê bao đó là Nguyễn Thành Trị (là phó giám đốc công ty )Vậy hàng tháng em có được đưa cước điện thoại đó vào chi phí của công ty không?
Không được đâu bạn ạ, Cty bạn phải làm thủ tục sang tên thuê bao thì mới được tính vào chi phí hợp lý.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
lon sua nói:

Được, với điều kiện chủ thuê bao làm hợp đồng cho thuê (có công chứng)
Nếu thuê nhà của đồng chí này thì kèm thêm vào 1 phụ lục HĐ có điều khoản cho sử dụng điện thọai

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Vivavina nói:
Được, với điều kiện chủ thuê bao làm hợp đồng cho thuê (có công chứng)
Nếu thuê nhà của đồng chí này thì kèm thêm vào 1 phụ lục HĐ có điều khoản cho sử dụng điện thọai
Hic, bạn này phát biểu liều thật, có căn cứ không hả bạn?:error:
Còn bạn muốn tham khảo thì tìm công văn số 3063 TCT/PCCS ngày 20/09/2004 nhé. Trong công văn đó TCT đã khẳng định Hoá đơn GTGT thanh toán các dịch vụ mua ngoài như tiền điện, nước, điện thoại mang tên người chủ nhà không được khấu trừ GTGT và tính vào chi phí hợp lý.
Cheers,

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
hat nói:
Hic, bạn này phát biểu liều thật, có căn cứ không hả bạn?:error:
Còn bạn muốn tham khảo thì tìm công văn số 3063 TCT/PCCS ngày 20/09/2004 nhé. Trong công văn đó TCT đã khẳng định Hoá đơn GTGT thanh toán các dịch vụ mua ngoài như tiền điện, nước, điện thoại mang tên người chủ nhà không được khấu trừ GTGT và tính vào chi phí hợp lý.
Cheers,

bạn HAT ơi, tôi không nói là khấu trừ VAT đâu nhé, tôi chỉ nói là được đưa vào chi phí hợp lý để xác định Thuế TNDN thôi.

Chắc chắn là làm được , còn công văn nào thì tôi không nhớ rõ, nhưng muốn được thì phải làm Hợp đồng. Còn công văn HAT nói rất đúng nhưng trong trường hợp không ký Hợp đồng.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Tôi đặt câu hỏi với HAT nhé, bao nhiêu cty đi thuê nhà làm trụ sở để họat động thì chi phí Điện, nước , Điện thọai .... tính vào chi phí như thế nào, chẳng có chủ nhà cho chuyển tên Hợp đồng điện , nước ... sang tên công ty đâu HAT à...

Rõ ràng thực tế có việc đó, và nếu đưa hết vào Hợp đồng thuê có điều khỏan chịu chi phí đó như thế nào thì được chấp nhận vào chi phí hết, kể cả khi VAT lớn quá vẫn thỏa thuận để khấu trừ được.

Thực tế đã và đang xảy ra rất nhiều

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Vivavina nói:
Tôi đặt câu hỏi với HAT nhé, bao nhiêu cty đi thuê nhà làm trụ sở để họat động thì chi phí Điện, nước , Điện thọai .... tính vào chi phí như thế nào, chẳng có chủ nhà cho chuyển tên Hợp đồng điện , nước ... sang tên công ty đâu HAT à...
Đúng là thực tế là như vậy nhưng mà nó cách xử lý nó, bạn không thể bê nguyên những cái hoá đơn đứng tên người khác thành chứng từ của mình. Nếu để như thế này thì chắc chắn là không được tính là chi phí hợp lý.
Tốt nhất bạn nên tìm tham khảo công văn đó. Nó đề cập rất rõ vấn đề này và cũng không liên quan gì đến có hợp đồng hay không có.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
hat nói:
Đúng là thực tế là như vậy nhưng mà nó cách xử lý nó, bạn không thể bê nguyên những cái hoá đơn đứng tên người khác thành chứng từ của mình. Nếu để như thế này thì chắc chắn là không được tính là chi phí hợp lý.
Nguyên văn bởi Lon Sua:
Vậy hàng tháng em có được đưa cước điện thoại đó vào chi phí của công ty không?

Nguyên văn của HAT:
Không được đâu bạn ạ, Cty bạn phải làm thủ tục sang tên thuê bao thì mới được tính vào chi phí hợp lý.

Bạn Lon Sua hỏi : có được đưa vào chi phí được không, thì rõ ràng các chi phí ấy vẫn được chấp nhận, mặc dù trong trường hợp nào đó vẫn mang tên chủ khác.

Vậy như HAT nói, ngòai việc sang tên thuê bao các chủ hợp đồng Điện, nước, điện thọai... (Rất ít khi xảy ra), còn cách xử lý nào khác nằm trong quy phạm pháp luật cho phép?
Mình chỉ biết mỗi cách làm hợp đồng cho thuê, tạm sang nhượng, cho mượn... mà các hợp đồng này được Cơ quan nhà nước xác nhận là ok,

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA