Kiểm toán phần thuế

• Thread starter BILY
  • Ngày gửi
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
BILY nói:
Bác VAT nói chung chung quá ah, Em biết cái khoản các dự án được cấp phép trước ngày 1/1/2004 do dùng lợi nhuận của các năm trước để tái đầu tư thì được hoàn thuế TNDN rồi, nhưng đối với số tiền được hoàn ấy, Bác hạch toán vào TK 711 ah? hay là khác.....Tks các bác nhiều!!!

Bily
Hê hê! Tái đâu hạch đó. Rất chính xác.
Tiền hoàn thuế tái đầu tư sẽ được hạch toán vào TK 421 ghi tăng lợi nhuận sau thuế bạn ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BILY

Guest
28/8/05
51
0
0
42
HCM City
hat nói:
Hê hê! Tái đâu hạch đó. Rất chính xác.
Tiền hoàn thuế tái đầu tư sẽ được hạch toán vào TK 421 ghi tăng lợi nhuận sau thuế bạn ạ!

Hehe, không đúng rồi bạn ah...tiền này là phải trả cho Chủ đầu tư mà đâu có liên qua gì đến Doanh nghiệp đâu nên không phải Hạch toán vào 421, cũng chẳng phải 711 vì như thế sẽ lại phải chịu thuế một lần nữa. Hạch toán vào 338 mới đúng....hehe, không phải tái đâu hạch đó đâu nhé!!!

B

BILY

Guest
28/8/05
51
0
0
42
HCM City
Sorry, Bac bảo tăng lợi nhuận "sau thuế" thì cũng được nhưng 338 thì đúng hơn.....

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Hạch toán theo đúng mục đích của công ty khi dùng lợi nhuận thu được từ hoạt động đầu tư tại VN để tái đầu tư vào đâu: Mua sắm mới TSCĐ, góp vốn pháp định còn thiếu, tăng vốn pháp định của công ty hoặc đầu tư cho một dự án mới tại Việt nam

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
BILY nói:
Hehe, không đúng rồi bạn ah...tiền này là phải trả cho Chủ đầu tư mà đâu có liên qua gì đến Doanh nghiệp đâu nên không phải Hạch toán vào 421, cũng chẳng phải 711 vì như thế sẽ lại phải chịu thuế một lần nữa. Hạch toán vào 338 mới đúng....hehe, không phải tái đâu hạch đó đâu nhé!!!
Vậy bạn nghĩ như thế nào về trường hợp này
"Trường hợp nhà đầu tư nước ngoài đã được hoàn thuế thu nhập doanh nghiệp nhưng không thực hiện tái đầu tư thì nhà đầu tư nước ngoài phải nộp trả ngân sách phần thuế thu nhập doanh nghiệp đã được hoàn kể cả lãi tính từ khi nhà đầu tư nhận được số tiền thuế được hoàn tới khi nhà đầu tư hoàn trả đủ cho Ngân sách số tiền thuế được hoàn kể trên Tính theo lãi suất tiền gửi Ngân hàng) và bị xử lý theo Pháp luật."

B

BILY

Guest
28/8/05
51
0
0
42
HCM City
Va Anh Toi nói:
Vậy bạn nghĩ như thế nào về trường hợp này
"Trường hợp nhà đầu tư nước ngoài đã được hoàn thuế thu nhập doanh nghiệp nhưng không thực hiện tái đầu tư thì nhà đầu tư nước ngoài phải nộp trả ngân sách phần thuế thu nhập doanh nghiệp đã được hoàn kể cả lãi tính từ khi nhà đầu tư nhận được số tiền thuế được hoàn tới khi nhà đầu tư hoàn trả đủ cho Ngân sách số tiền thuế được hoàn kể trên Tính theo lãi suất tiền gửi Ngân hàng) và bị xử lý theo Pháp luật."
Anh VAT nói vậy thì chắc chưa bao giờ làm Hồ sơ xin hoàn thuế do tái đầu tư nhĩ?????haha, làm gì có chuyện hoàn thuế rồi mà không tái đầu tư vì tái trước ròi mới hoàn sau mà, có khi tái rõ ràng đấy khi làm hồ sơ xin hoàn cũng trối chết mà chưa hoàn được nói chi đến chuyện hoàn mà không tái???? xem giúp lại Em TT 13 Anh VAT nhé, rồi hẳn bình luận ah!!!

Bily

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
BILY nói:
Anh VAT nói vậy thì chắc chưa bao giờ làm Hồ sơ xin hoàn thuế do tái đầu tư nhĩ?????haha, ...
Bạn BILY này "liều" thật, dám "vuốt râu" của cả những người "soi đường chỉ lối nữa". Anh VAT thì khỏi phải nói nhưng bản thân mình cũng đã từng làm hoàn thuế tái đầu tư khoảng 4 đến 5 lần rồi. Hê hê, đâu có văn bản nào quy định là phải tái xong mới được hoàn đâu. Chỉ cần có giấy phép đầu tư điều chỉnh hoặc văn bản chấp thuận do cơ quan cấp phép đầu tư cấp trong đó nói rõ là cho phép dùng lợi nhuận để tái đầu tư. Ngoài ra có cần thêm bản cam kết của chủ đầu tư: dùng lợi nhuận để tái đầu tư tại VN là được hoàn liền.

Cũng có thể bạn ở "xa thủ đô" nên đã có người "bịp" bạn rồi đó.

Mà cái TT 13 đó bây giờ cũng hết hiệu lực rồi. hi hi

B

BILY

Guest
28/8/05
51
0
0
42
HCM City
hat nói:
Bạn BILY này "liều" thật, dám "vuốt râu" của cả những người "soi đường chỉ lối nữa". Anh VAT thì khỏi phải nói nhưng bản thân mình cũng đã từng làm hoàn thuế tái đầu tư khoảng 4 đến 5 lần rồi. Hê hê, đâu có văn bản nào quy định là phải tái xong mới được hoàn đâu. Chỉ cần có giấy phép đầu tư điều chỉnh hoặc văn bản chấp thuận do cơ quan cấp phép đầu tư cấp trong đó nói rõ là cho phép dùng lợi nhuận để tái đầu tư. Ngoài ra có cần thêm bản cam kết của chủ đầu tư: dùng lợi nhuận để tái đầu tư tại VN là được hoàn liền.

Cũng có thể bạn ở "xa thủ đô" nên đã có người "bịp" bạn rồi đó.

Mà cái TT 13 đó bây giờ cũng hết hiệu lực rồi. hi hi

Kha kha kha, Vậy thì cả Bác nữa cũng về xem lại nhé...Bác nói Bác từng làm 4, 5 lần rồi...hehe, cái này thì không có bằng chứng nên không tin được, cái chuyện hồ sơ thì theo quy định là vậy nhưng Bác chỉ có Giấy phép không thì Em giám chắc với Bác là....thua 100%...Bác phải có cả chứng từ chuyển vốn qua NH và nhiều thứ khác nữa...nói như Bác chắc Em chỉ cần lập một cái Dự án Ma rồi tha hồ mà xin hoàn thuế nhỉ??? :banana: ...nhưng thôi, tranh luận với nhau cái chuyện này làm gì cho nó khổ ra, cũng có lẽ ở xa HN quá nên thông tin cua Em và Các Bác không giống nhau...nên dẫn đến ý kiến không đồng nhất với nhau là chuyện thường. Em chỉ muốn nói ở đây là chuyện nên đưa vào 421 hay đưa vào 338 thôi. Về cơ bản thì hạch toán vào 421 hay 338 thì không ảnh hưởng gì nhưng về mặt trình bày thì bỏ vào 421 không ổn lắm. Vì theo quan điểm của Em, tiền hoàn thuế TNDN do tái đầu tư là tiền phải trả cho Chủ đầu tư nên khi nhận tiền, hạch toán: N111,112/co 338 là hợp lý.

Nếu có gì mạo phạm đến bác VAT thì bỏ qua cho Tiểu đệ nhé...hehe

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Va Anh Toi nói:
Hạch toán theo đúng mục đích của công ty khi dùng lợi nhuận thu được từ hoạt động đầu tư tại VN để tái đầu tư vào đâu: Mua sắm mới TSCĐ, góp vốn pháp định còn thiếu, tăng vốn pháp định của công ty hoặc đầu tư cho một dự án mới tại Việt nam

mọi người bàn tán xôm quá nhỉ.

Cái này của Bác VAT là đúng nhất. Vấn đề là đầu tư vào đâu thì hạch toán vào đó. Hạch toán không quan trọng, quan trọng nhất là có đầu tư hay không, đầu tư vào đâu. Có cái này thì mới dẫn đến các cái khác nữa ..

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
+Hoang Lien: VAT mà quá hạn khấu trừ, nhiều doanh nghiệp cố tình hạch toán vào giá vốn hàng bán. Bạn cũng nên chú ý đến điều này nhé!

Mình không phải là kiểm toán viên chuyên nghiệp như các bạn nhưng đọc dòng này mình thấy chưa đúng nên phải nói, doanh nhiệp hạch toán vào giá vốn hàng bán phần thuế không được khấu trừ là hoàn toàn chính xác, đúng theo tinh thần của quy định các quy định về kế toán hiện hành, có điều là khi làm Bảng tự quyết toán thuế TNDN thì phần này được xem là một khoản chí phí không hợp lệ và không được tính như một chi phí để tính thuế TNDN

B

BILY

Guest
28/8/05
51
0
0
42
HCM City
dragon76 nói:
+Hoang Lien: VAT mà quá hạn khấu trừ, nhiều doanh nghiệp cố tình hạch toán vào giá vốn hàng bán. Bạn cũng nên chú ý đến điều này nhé!

Mình không phải là kiểm toán viên chuyên nghiệp như các bạn nhưng đọc dòng này mình thấy chưa đúng nên phải nói, doanh nhiệp hạch toán vào giá vốn hàng bán phần thuế không được khấu trừ là hoàn toàn chính xác, đúng theo tinh thần của quy định các quy định về kế toán hiện hành, có điều là khi làm Bảng tự quyết toán thuế TNDN thì phần này được xem là một khoản chí phí không hợp lệ và không được tính như một chi phí để tính thuế TNDN
Bạn này hình như lạc đề rồi nhưng phát biểu thì chưa đúng thì phải, VAT quá hạn khấu trừ thì hoàn toàn được đưa vào Chi phí hợp lý hợp lệ mà, đã không được khấu trừ là thiệt thòi lắm rồi còn không được đưa vào Chi phí nữa thì bất công quá phải không? nhưng nếu số không được khấu trừ là nhiều thì hoàn toàn có thể xin được khấu trừ đấy. Nếu xin hông được thì mail cho mình, mình xin cho...hehe....than thở khó khăn một chút là được ấy mà....

thân

H

Hoang Lien

Guest
23/7/05
12
0
0
42
Hai Phong
dragon76 nói:

Sozzzi...tôi nhầm một chút. VAT quá hạn khấu trừ nhiều doanh nghiệp cố tình hạch toán vào giá gốc hàng tồn kho hoặc giá gốc Tài sản cố định...

Thanx bác Dragon!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA