Cp môi giới hoa hồng

• Thread starter TranTien
  • Ngày gửi
TranTien

TranTien

Đang học hỏi
Có anh chị nào biết chỉ dùm em ,chi phí hoa hồng cho người giới thiệu KH cho cty mình thì phải cần những chứng từ gì để tính vào cp hợp lý và có quy định tối đa là bao nhiêu ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Chứng từ hợp lý là phiếu thu có chữ ký của người nhận tiền (nhớ trên đó ghi rõ họ tên, địa chỉ và CMND của người nhận hoa hồng). Trích trừ thuế 10% nộp thu nhập bất thường. Không có khống chế cho mức tiền hoa hồng này. Chi phí này được đưa vào chi phí bán hàng. Nếu như bên người mua chấp nhận thì bạn có thể đưa cả tên người môi giới vào thì tốt.
Thân.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
TranTien nói:
Có anh chị nào biết chỉ dùm em ,chi phí hoa hồng cho người giới thiệu KH cho cty mình thì phải cần những chứng từ gì để tính vào cp hợp lý và có quy định tối đa là bao nhiêu ko?

HOa hồng môi giớiphải lập phiếu chi hoa hồng môi giới ghi rõ họ tên, địa chỉ, số CMND (kèm bản photo) của người nhận. Số tiền này được hạch toán vào chi phí và nằm trong các khoản chi khống chế 10%

TranTien

TranTien

Đang học hỏi
MINA nói:
Chứng từ hợp lý là phiếu thu có chữ ký của người nhận tiền (nhớ trên đó ghi rõ họ tên, địa chỉ và CMND của người nhận hoa hồng). Trích trừ thuế 10% nộp thu nhập bất thường. Không có khống chế cho mức tiền hoa hồng này. Chi phí này được đưa vào chi phí bán hàng. Nếu như bên người mua chấp nhận thì bạn có thể đưa cả tên người môi giới vào thì tốt.
Thân.
Phiếu chi hay phiếu thu chi Mina? mình chi tiền cho người ta mà ,nếu như mình bắt người ta đi mua hđ đưa cho mình thì là đc phải ko chị ?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Mina xin lỗi, đó là phiếu chi tiền và mức hoa hồng này nằm trong mức không chế 10% tổng chi phí...
[font=.VnTime]11. Chi phÝ qu¶ng c¸o, tiÕp thÞ, khuyÕn m¹i, tiÕp t©n, kh¸nh tiÕt, chi phÝ giao dÞch, chi hoa hång m«i giíi, chi héi nghÞ vµ c¸c kho¶n chi phÝ kh¸c cã liªn quan trùc tiÕp ®Õn ho¹t ®éng s¶n xuÊt, kinh doanh hµng ho¸, dÞch vô ®­îc khèng chÕ tèi ®a kh«ng qu¸ 10% tæng sè c¸c kho¶n chi phÝ [/font][font=.VnTime]11. Chi phÝ qu¶ng c¸o, tiÕp thÞ, khuyÕn m¹i, tiÕp t©n, kh¸nh tiÕt, chi phÝ giao dÞch, chi hoa hång m«i giíi, chi héi nghÞ vµ c¸c kho¶n chi phÝ kh¸c cã liªn quan trùc tiÕp ®Õn ho¹t ®éng s¶n xuÊt, kinh doanh hµng ho¸, dÞch vô ®­îc khèng chÕ tèi ®a kh«ng qu¸ 10% tæng sè c¸c kho¶n chi phÝ [/font]
Không cần bắt người ta mua hóa đơn trong trường hợp này.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
TranTien nói:
Phiếu chi hay phiếu thu chi Mina? mình chi tiền cho người ta mà ,nếu như mình bắt người ta đi mua hđ đưa cho mình thì là đc phải ko chị ?
Chắc là MINA gỏ nhầm thôi, chỉ lập phiếu chi thôi, cái này không dùng hoá đơn. Thậm chí bạn kêu người ta đưa CMND và ký nhận vào phiếu chi có người còn không chịu ký nữa là

TranTien

TranTien

Đang học hỏi
MINA nói:
Thân.
Chi mina oi ,khoang trích này là sao ? chị có thể nói rỏ cho em chút đc ko?
cản ơn chi nhiều nhiều .

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
MINA nói:
Thân.
To Mina: Nhưng để được thanh toán hoá hồng môi giới thì có nhất thiết phải đăng ký với cơ quan thuế về quy chế thanh toán hoa hồng môi giới không? Và mức hoa hồng môi giới fải vượt qua ngưỡng nào mới được trừ 10% thuế thu nhập bất thường chứ hả Mina? (ví dụ ngưỡng của thuế TNCN???)

A

alovo

Trung cấp
TranTien nói:
Công ty phải có quy chế về việc chi trả hoa hồng môi giới. Càng ghi chi tiêt càng tốt: Họ tên, địa chỉ, CMTND, lý do chi tiền: trả tiền môi giới cho hợp đồng nào.... Và chú ý đến nguyên tắc khấu tại nguồn đối với khoản thu nhập bất thường của đối tượng nộp thuế cá nhân nếu phải nộp.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
To all,
Về Chi phí hoa hồng thì công ty phải có quy chế là đúng rồi. Khi muốn là chi phí hợp lý thì bạn làm như sau
1/ Chi Hoa Hồng cho công ty: Thì công ty nhận hoa hồng phải xuất hóa đơn cho bạn + Hợp đồng Hoa Hồng môi giới
2/ Cá nhân: BẠn chỉ cần làm hợp đồng môi giới trong đó ghi đầy đủ thông tin của cá nhân và trích lại % theo quy định để nộp thuế là được. Nhưng hợp đồng môi giới thì phải căn cứ vào quy chế của công ty nhé.

Về hợp đồng môi giới đã có diễn đàn, nếu ai cần thì cho địa chỉ email nhé

• Like
Reactions: lanhuong80
T

Thu Quynh

Trung cấp
8/10/05
107
0
0
41
Hai Ba Trung,HN
Nếu bạn nhận được hoa hồng trong việc môi giới thì bạn có muốn trích lại thuế để nộp không?bạn có muốn ký nhận kèm theo CMTND không? :wall:
Trong các công ty xây dựng hay làm dự án con số chi phí hoa hồng là mức rất cao vậy DN phải làm thế nào để hợp lý chi phí đó cái đó là tuỳ thuộc vào sự linh hoạt của kế toán bạn ạ! :lol:
:cheesebur có bác nào linh hoạt không? chỉ giùm em với!!!!!!!!!!!!!!

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
To Thu Quynh,
Xây dựng Hay dự án gì cũng vậy thôi, số tiền bạn thu vô túi dễ dàng gì đâu?, nếu muốn tiền thì bạn phải làm vậy chứ sao? đây là luật mà. Hay là bạn muốn như vụ Dầu Khí ở Vũng Tàu vừa rồi?

Còn bạn nói linh hoạt gì? linh hoạt hay không thì cũng phải dựa trên nguyên tắc luật pháp. Đồng tiền chi ra hay thu vào đều phải hợp pháp thì ăn mới yên ngủ mới tốt.

Tuy nhiên mình cũng hiểu ý bạn linh hoạt ở đây là phải giải thích cho người nhận hiểu đây là thủ tục và luật pháp khi chi và nhận hoa hồng.

T

Thu Quynh

Trung cấp
8/10/05
107
0
0
41
Hai Ba Trung,HN
To: AC3K
Đồng ý với anh"đồng tiền chi ra hay thu vào phải hợp pháp thì mới ăn ngon ngủ yên được" nhưng thực trạng cho thấy hầu hết các công ty thực thi dự án đều giống vụ ở dầu khí ở Vũng Tàu.
Theo em được biết thì chi phí hoa hồng nằm trong mức khống chế 10%.Có dự án chủ đầu tư lại gửi giá rất nhiều có thể lên tới 30 - 40% tổng chi phí mà nhà thầu vẫn chấp nhận vì mình không làm thì thầu khác nhảy vào tuy trúng thầu lãi không cao nhưng lại có việc cho nhân công, chi trả phí để duy trì công ty.Nếu anh là Nhà thầu anh có làm vậy ko?Nếu là kế toán ở đó anh sẽ làm gì?
Em là sinh viên mới ra trường và cũng mới vào nghề kinh nghiệm còn non kém mong được sự trợ giúp của các bậc đi trước
Nếu có mẫu hợp đồng môi giới cho em xin luôn nhé!(mail:nhv_8882@yahoo.com)
Cảm ơn nhiều!

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Thu Quynh nói:
Theo em được biết thì chi phí hoa hồng nằm trong mức khống chế 10%.Có dự án chủ đầu tư lại gửi giá rất nhiều có thể lên tới 30 - 40% tổng chi phí mà nhà thầu vẫn chấp nhận vì mình không làm thì thầu khác nhảy vào tuy trúng thầu lãi không cao nhưng lại có việc cho nhân công, chi trả phí để duy trì công ty.Nếu anh là Nhà thầu anh có làm vậy ko?Nếu là kế toán ở đó anh sẽ làm gì?
Em là sinh viên mới ra trường và cũng mới vào nghề kinh nghiệm còn non kém mong được sự trợ giúp của các bậc đi trước
Bạn là sinh viên mới ra trường mà đã có những sự biết quá nguy hiểm, khỏi cần phải hỏi thì bạn đã thấy câu trả lời thực tế qua chất lượng của các công trình xây dựng cơ bản. Nói tóm lại một điều là tất cả rủ nhau cùng đi vào chỗ chết. Các công ty xây dựng muốn duy trì được họat động chịu chi số tiền như vậy, cứ lấy chỗ này đắp chỗ kia.... lây lất..... Nợ xấu từ các công ty đang nằm ở các ngân hàng. Nếu làm kế toán ở đó thì bạn nên nghỉ việc mau vì nếu không bạn cùng nhận trách nhiệm nếu như liên tục chi hoa hồng cho nhưng công trình từ 30-40%. Ở diễn đàn này BQT chỉ hướng các bạn theo đúng thủ tục chi hoa hồng theo đúng luật. Bạn chú ý nhé!

T

Thu Quynh

Trung cấp
8/10/05
107
0
0
41
Hai Ba Trung,HN
To : Mina
Cảm ơn lời khuyên của Mina,là SV vừa mới ra trường và bước chân vào nghề mà phải đối mặt với những chuyện như vậy thực sự Quỳnh rất bức xúc(tuy rằng bên mình chỉ là công ty TNHH nhỏ vừa mới thành lập chưa được bao lâu) khong han la cong trinh kem chat luong vi ben minh thuoc xay lap nhung de bo ra so tien chi phi cho nhung nguoi moi gioi nhu vay qua khong dang.va de hach toan khoan chi phi do hop ly thi cang kho voi 1 nguoi ke toan kinh nghiem con kem.Tat nhien ko han cong trinh nao chi phi cung vay.
Neu Mina lam ke toan xay dung hay xay lap co le se thong cam hon!

Sửa lần cuối:
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
To Thu Quynh,
Anh hiểu, làm những công ty xây dựng thì đa số những trường hợp như thế. Chính vì điều đó mà dẫn đến chất lượng của các công trình không đảm bảo. Trên diễn đàn thì mình phải nói theo luật.

Không phải lo ngại đâu em ạ, đừng quan trọng hóa vấn đề như Mina, em phải có cái nhìn nhận tổng quát xã hội và công ty của em đồng thời phải nhắm đến sự phát triển dựa trên sự đánh giá chấp hành luật pháp của công ty nào đó để mình gửi gắm công việc của mình, không vội vàng, và hấp tấp. Anh cũng đang làm cho các công ty xây dựng tuy nhiên vấn đề hoa hồng thì không lớn như thế và tầm kiểm soát nội bộ cũng khá kỹ lưỡng đâu phải Giám đốc muốn chi mà qua mặt kế toán được.

Anh sẽ gửi hợp đồng môi giới cho em

T

Thu Quynh

Trung cấp
8/10/05
107
0
0
41
Hai Ba Trung,HN
AC3K nói:
To Thu Quynh,
Anh hiểu, làm những công ty xây dựng thì đa số những trường hợp như thế. Chính vì điều đó mà dẫn đến chất lượng của các công trình không đảm bảo. Trên diễn đàn thì mình phải nói theo luật.

Không phải lo ngại đâu em ạ, đừng quan trọng hóa vấn đề như Mina, em phải có cái nhìn nhận tổng quát xã hội và công ty của em đồng thời phải nhắm đến sự phát triển dựa trên sự đánh giá chấp hành luật pháp của công ty nào đó để mình gửi gắm công việc của mình, không vội vàng, và hấp tấp. Anh cũng đang làm cho các công ty xây dựng tuy nhiên vấn đề hoa hồng thì không lớn như thế và tầm kiểm soát nội bộ cũng khá kỹ lưỡng đâu phải Giám đốc muốn chi mà qua mặt kế toán được.

Anh sẽ gửi hợp đồng môi giới cho em
Hichic cung may la anh dong cam
Lam ke toan xay dung, xay lap....that la kho',tro thanh ke toan gioi thi cang kho' hon.Em da nhieu lam quyet dinh nghi viec vi khong du suc lam(em moi vao nghe) va di lam ko co ai huong dan phai no luc rat nhieu nhung van chua lam tot.Co le chang co viec gi de anh nhi?Em nhat dinh se lam ke toan gioi trong tuong lai!
Cam on anh va Mina da cho y kien
Bài viết của bạn phải có dấu nếu không sẽ bị xóa mà không cần báo trước!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

thuyyb312

Guest
2/7/05
9
0
0
41
Yenbai
Anh AC3K ơi!
Anh có thể gửi cho em mẫu hợp đồng môi giới được ko?
E cũng đang làm kT cty xây lắp, em vữa ra trường nên cũng ko có kinh nghiệm, nếu có gì khó, e mạn phép hỏi thẳng anh có được không vậy?
Mail của em là: khoxu2003@yahoo.com
Em cảm ơn anh nhiều!

H

hahai270778

Guest
16/8/05
5
0
0
Ha noi
Chào các bạn.
Chào bạn AC3K
Bạn có thể cho mình xin mẫu HĐMG được không? cảm ơn nhiều
Và vụ ở công ty Dầu khí vũng tàu là gì vậy? mình không được biết bạn có thể gửi cho mình thông tin đó được không?
Cảm ơn nhiều
Địa chỉ của mình là: hahai270778@yahoo.com
thanks!

M

Minhmon

Guest
23/7/04
10
0
0
To AC3K !
Bạn có thể gửi cho mình xin mẫu hợp đồng môi giới theo địa chỉ này được không?
anhminh050181@yahoo.com
Thanks alot nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA