Ke toan Hanh Chinh Su Nghiep, HEEELP MEEE!!!!

• Thread starter Ngo Ngoc Bich
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

Ngo Ngoc Bich

Guest
25/2/05
12
0
0
Ha Noi
Các anh chị ơi, giúp em tìm hiểu về Xuất toán và khôi phục dự toán với. Em đang cần biết về nội dung cũng như cách hạch toán ra sao nữa (Có tham quá không nhỉ ????)
Mong các anh chị trả lời nhanh giúp em nhé!
:wall: AND :0frown:

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Ngo Ngoc Bich nói:
Các anh chị ơi, giúp em tìm hiểu về Xuất toán và khôi phục dự toán với. Em đang cần biết về nội dung cũng như cách hạch toán ra sao nữa (Có tham quá không nhỉ ????)
Mong các anh chị trả lời nhanh giúp em nhé!
:wall: AND :0frown:
- Xuất toán : là các khoản tiền không được chấp nhận quyết toán do chi không đúng chế độ, quá tiêu chuẩn định mức, không đầy đủ chứng từ theo qui định hoặc không có nội dung chi.
Cuối năm đối với các khoản xuất toán này hạch toán :
Nợ 311
Có TK 661
- Khôi phục dự toán có mấy loại sau:
+ là các khoản tiền đã rút về chi không hết theo dự toán
+ Các khoản rút thừa so với dự toán
Hạch toán:
Nợ 461
Có 111,112

N

Ngo Ngoc Bich

Guest
25/2/05
12
0
0
Ha Noi
Cảm ơn anh Vo Vinh Nam, nhưng mà em lại hỏi thêm anh một câu nữa (Chậc, chậc)
Ngoài nợ 461, có các tài khoản đầu 4 khác không anh?, khi khôi phục dự toán có cần định khoản các tài khoản ngoại bảng không? Ví dụ: Nợ 008 chẳng hạn

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Ngo Ngoc Bich nói:
Cảm ơn anh Vo Vinh Nam, nhưng mà em lại hỏi thêm anh một câu nữa (Chậc, chậc)
Ngoài nợ 461, có các tài khoản đầu 4 khác không anh?, khi khôi phục dự toán có cần định khoản các tài khoản ngoại bảng không? Ví dụ: Nợ 008 chẳng hạn
Khôi phục dự toán có 2 loại :
- Nếu đó chỉ là rút tạm ứng tức là lúc đó chỉ ghi: Nợ 111,112 có TK 3361 thì không cần dùng đến TK đầu 4 và cũng không phải ghi bút toán đơn 008; lúc này chỉ cần ghi nợ 3361 có 111,112
- Nếu đã hạch toán TK có 461,462,464 thì ghi nộp khôi phục sẽ phải ghi Nợ TK đầu 46 và đồng thời ghi đỏ có TK 008 ( hoặc ghi bút toán âm)

N

Ngo Ngoc Bich

Guest
25/2/05
12
0
0
Ha Noi
Cảm ơn anh Vo Vinh Nam lắm lắm, anh đã gỡ cho em một vấn đề gay cấn.
Mong anh liên tục lên diễn đàn để em còn được thỉnh giáo anh nhiều nhiều nữa nhé (Hihihiihii)
A mà nick chat của huynh là gì ạ, để "tiểu muội" có thể nói chuyện trực tiếp với "sư huynh" được không?

H

hoangbichhao

Sơ cấp
21/8/05
11
0
1
38
hanoi
anh chi cho em hoi:trong he thong tai khoan ke toan don vi hcsn em dang hoc thi khong co tai khoan 336.vay tai khoan nay co ten la gi?em chi biet tai khoan nay doi voi doang nghiep thoi.

M

mature102

Trung cấp
25/7/05
50
0
0
47
Hà Nội
Tôi không rõ đơn vị bạn cần hỏi là đơn vị hành chính (HC) hay đơn vị sự nghiệp (SN ), có sự phân biệt hai loại đơn vị này hiện nay. Và câu hởi của bạn và khôi phục dự toán ở đây đối với NSNN cấp, và rút dự toán từ nguồn có tính chất NSNN khác nhau thì sẽ có một số hạch toán và tính chất khác đấy bạn ạ!
Chúc một ngày tốt lành!

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoangbichhao nói:
anh chi cho em hoi:trong he thong tai khoan ke toan don vi hcsn em dang hoc thi khong co tai khoan 336.vay tai khoan nay co ten la gi?em chi biet tai khoan nay doi voi doang nghiep thoi.
Thông tư số 03/2004/TT-BTC ngày 13/1/2004 có bổ sung tài khoản 336 tạm ứng kho bạc.
Nội dung của nó là phản ánh số kinh phí đã tạm ứng ở kho bạc và thanh toán số tạm ứng đó.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
mature102 nói:
Tôi không rõ đơn vị bạn cần hỏi là đơn vị hành chính (HC) hay đơn vị sự nghiệp (SN ), có sự phân biệt hai loại đơn vị này hiện nay. Và câu hởi của bạn và khôi phục dự toán ở đây đối với NSNN cấp, và rút dự toán từ nguồn có tính chất NSNN khác nhau thì sẽ có một số hạch toán và tính chất khác đấy bạn ạ!
Chúc một ngày tốt lành!
TK 336 dùng cho đơn vị hành chính, sự nghiệp có sử dụng kinh phí ngân sách và coi như ngân sách thông qua hệ thống kho bạc.

H

hoangthihien

Guest
3/4/05
65
0
6
41
Lang son
xin cha`o mo.i nguo`i , mi`nh la` tha`nh vie^n mo'i cu?a Web ketoan . mi`nh muon ho?i co' ai bie^'t ve^` ca'ch ti'nh so^' gio` da.y the^m cu?a gia'o vie^n se~ dduo.c ti'nh nhu the^' na`o . Xin gu?i theo ddi.a chi? Email : hien8735@yahoo.com

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hãy xem Thông tư số 17 TT/LB của Liên bộ Lao động thương binh và xã hội - Tài chính - Giáo dục và đào tạo "Hướng dẫn chế độ trả lương dạy thêm giờ và phụ cấp dạy lớp ghép của ngành Giáo dục và đào tạo" ở file đính kèm nhé!

Đính kèm

• Thong tu lien bo 17 TT-LB.zip
    4.6 KB · Lượt xem: 42
H

hoangthihien

Guest
3/4/05
65
0
6
41
Lang son
các anh chị ơi giúp em với ! anh chị nào biết về cách tính ve phụ cấp thâm niên vượt khung không . giờ em mới đi làm nên chưa biết cách tính . Em cảm ơn nhiều

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoangthihien nói:
các anh chị ơi giúp em với ! anh chị nào biết về cách tính ve phụ cấp thâm niên vượt khung không . giờ em mới đi làm nên chưa biết cách tính . Em cảm ơn nhiều
Tính vượt khung thì được tính thế này
Lấy bậc lương cuối cùng ( theo lương mới) sau đó cộng với
- nếu người ở khung bậc lương 2 năm lên một lần thì: 2 năm tiếp theo ở bậc vượt khung tính 5%, mỗi năm tiếp theo sau 2 năm tính 1%
- Nếu người ở khung bậc lương 3 năm lên một lần thì: 3 năm tiếp theo ở bậc vượt khung tính 5%, mỗi năm tiếp theo sau 2 năm tính 1%
Vd : Do bảng lương phiên sang lớn quá nên không scan được nên tạm qui ước giả định nhé.
Một người ở bậc lương cũ hệ số là 4,8.
Bậc lương hết bậc ở lương cũ phiên sang lương mới là 4,0
Bậc lương mới hết bậc là 6,0
Mỗi bậc lương tăng 0,4
Thời hạn lên lương là 3 năm
Các tính: Bậc 4,8 so với 4,0 là tăng 2 lần vì mỗi lẫn tăng 0,4 như vậy tương đương 6 năm.
Mức lương hết bậc : lương tối thiểu ( 290.000) hoặc 350.000đ x hệ số 6,0= A
Mức vượt bậc : (A x 5%) + ( A*1%) + (A*1%)+(A*1%)= B
( Cái phải diễn giải chút khi tính bạn tính rộp lại nhé)
Lương thực lĩnh là : A + B
Vậy đã có gì chưa hiểu thì bạn nêu ra nhé.

H

hoangthihien

Guest
3/4/05
65
0
6
41
Lang son
em xin cảm ơn anh vo vinh nam nhiều , nhưng em vẫn thấy hơi khó hiểu , giờ hiệu trưởng trường em hệ số lương cũ là 3,61 và được nâng lương lên 4,27 , nhưng bây giờ lại có sự điều chỉnh lương nên hệ số là 4,06 và phụ cấp thâm niên vượt khung là 7% . thì giờ em phải tính thế nào ? anh giúp em với ! Giờ em đang chuẩn bị làm lương tháng 10 rồi , nên em rất mông được sự giúp đỡ của các anh , chị .

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoangthihien nói:
em xin cảm ơn anh vo vinh nam nhiều , nhưng em vẫn thấy hơi khó hiểu , giờ hiệu trưởng trường em hệ số lương cũ là 3,61 và được nâng lương lên 4,27 , nhưng bây giờ lại có sự điều chỉnh lương nên hệ số là 4,06 và phụ cấp thâm niên vượt khung là 7% . thì giờ em phải tính thế nào ? anh giúp em với ! Giờ em đang chuẩn bị làm lương tháng 10 rồi , nên em rất mông được sự giúp đỡ của các anh , chị .
Trời ạ
Lương của ông ta sẽ là:
C1: (290.000đ x 4.06) + ( 290.000đ x 4,06 x7%)
C1: 290.000 x ( 4.06 + ( 4.06 x7%)

H

hoangthihien

Guest
3/4/05
65
0
6
41
Lang son
em xin cảm ơn anh đã giúp em hiểu đwợc nhiều thông tin về kế toán . Em xin cảm ơn anh nhiều .

H

hoangthihien

Guest
3/4/05
65
0
6
41
Lang son
anh vo vinh nam oi ! em lại mong được sự giúp đỡ của anh . Đúng thật là em không hiểu gì về phụ cấp thâm niên vượt khung cả . giờ anh giúp em với , em muốn hỏi về khoản phụ cấp khu vực (0,2) và phụ cấp chức vụ (0,35) có được tính để nhân với 7%của phụ cấp thâm niên không . Và khi tính bảo hiểm 6% sễ được tính như thế nào . Em thấy khó quá vì em học kế toán của doanh nghiệp xây lắp , nên kế toán HCSN em không hiểu gì cả . Em mong được sự giúp đỡ của các anh , chị .

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoangthihien nói:
anh vo vinh nam oi ! em lại mong được sự giúp đỡ của anh . Đúng thật là em không hiểu gì về phụ cấp thâm niên vượt khung cả . giờ anh giúp em với , em muốn hỏi về khoản phụ cấp khu vực (0,2) và phụ cấp chức vụ (0,35) có được tính để nhân với 7%của phụ cấp thâm niên không . Và khi tính bảo hiểm 6% sễ được tính như thế nào . Em thấy khó quá vì em học kế toán của doanh nghiệp xây lắp , nên kế toán HCSN em không hiểu gì cả . Em mong được sự giúp đỡ của các anh , chị .
Anh lấy VD để em hiểu nhé
1 người khi sau khi phiên lương mới thì sẽ có gồm:
Lương cơ bản : 2.98
Hệ số phụ cấp chức vụ : 0.35
Phụ cấp khu vực: 0.2
% vượt khu 7% tương đương với : 0.2086 ( bằng 2.98 x 7%)
Lương thực hưởng của ông ta là:
290.000 x ( 2.98 +0.35 + 0.2 + 0.2086)= A
BHYT + BHXH phải tríh vào lương = A x 6%

T

thuhuong77

Guest
9/9/05
16
0
0
hanoi
Chào mọi người ! Mình là thành viên mới, trước đây mình làm KT Doanh nghiệp nên không hiểu rõ về KT HCSN có thu nên cần sự giúp đỡ của mọi người.
Cơ quan của mình là một tạp chí (Vừa mới thành lập, sắp ra số báo đầu tiên), theo quy định thì bọn mình thuộc đơn vị sự nghiệp có thu( Lĩnh vực văn hóa thông tin) Tuy có cơ quan chủ quản nhưng thực chất bọn mình hạch toán độc lập, nguồn vốn không phải do cơ quan chủ quản cấp mà là do các nguồn khác( VD Như do vay vốn của một các nhân...) và nguồn thu là từ việc bán báo, tiền quảng cáo.. Như vậy mình thấy hoạt động của tạp chí mình như một DN bình thường, Vì vậy về kế toán mình có thể hạch toán như kế toán DN được không?Hay là phải hạch toán theo loại hình kế toán của đơn vị sự nghiệp có thu?
Các bạn có ai biết thì giúp minhg với nhé!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA