Kế toán doanh thu

• Thread starter NguyenPhuongAnh
  • Ngày gửi
N

NguyenPhuongAnh

Guest
21/9/05
2
0
0
HCMC
Xin chào các bạn!
Công ty của mình kinh doanh về nhà hàng, doanh thu xuất hết hoá đơn. nhưng thời gian vừa qua mình phát hiện kế toán doanh thu bên mình xuất hoá đơn sai: ví dụ doanh thu ngày 1/9 là : 32triệu nhưng xuất hoá đơn thực tế là:40triệu. Sang tới ngày 7/9, sau khi phát hiện xuất hoá đơn dư, kế toán của mình đã tự động xuất hoá đơn giảm 8 triệu so với doanh thu của ngày 7/9. Mình phải xử lý như thế nào? Xin nhờ các bạn chỉ giúp. Cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Xuất hóa đơn giảm 8 triệu là sao nhỉ?? Ở trường hợp của bạn việc xuất hóa đơn lớn hơn số tiền thực tế đã được bàn khá nhiều trên diển đàn rồi nhưng mình cũng nói lại cho bạn biết : trong trường hợp này bạn chỉ cần lập biên bản điều chỉnh hóa đơn có ghi rõ lý do điều chỉnh, số , ngày, số seri của hoá đơn được điều chỉnh có đóng dấu xác nhận của 2 bên, sau đó bạn sẽ lập một hóa đơn mới ghi rõ là điều chỉnh giảm cho hóa đơn nói trên và ghi số dương (không ghi số âm)đính kèm biên bản điều chỉnh , tiếp theo bạn sẽ kê hóa đơn mới trên bảng kê HH,DV bán ra ( ghi số âm). Còn về phần hạch toán chắc mình không cần nói nữa, đúng kô?

Sửa lần cuối:
NAMHAI

NAMHAI

Guest
25/7/05
78
0
0
44
HCM CITY
NguyenPhuongAnh nói:
Xin chào các bạn!
Công ty của mình kinh doanh về nhà hàng, doanh thu xuất hết hoá đơn. nhưng thời gian vừa qua mình phát hiện kế toán doanh thu bên mình xuất hoá đơn sai: ví dụ doanh thu ngày 1/9 là : 32triệu nhưng xuất hoá đơn thực tế là:40triệu. Sang tới ngày 7/9, sau khi phát hiện xuất hoá đơn dư, kế toán của mình đã tự động xuất hoá đơn giảm 8 triệu so với doanh thu của ngày 7/9. Mình phải xử lý như thế nào? Xin nhờ các bạn chỉ giúp. Cảm ơn nhiều!

Vấn đề NguyenPhuongAnh nêu ra theo mình hiểu là thế này.
Ngày 1/9: Tổng doanh thu thực tế phát sinh là 32t, tổng doanh thu theo hoá đơn đã xuất là 40t. Sang ngày 7/9 bạn điều chỉnh lại doanh thu trên hoá đơn xuất giảm 8t so với số doanh thu thực tế.
Theo mình vấn đề của bạn không có gì phức tạp cả, số liệu đã điều chỉnh trong tháng, bạn vẫn báo cáo thuế đầy đủ theo doanh thu thực tế phát sinh trong tháng 9 mà. Tuy nhiên, để quản lý hàng ngày bạn nên nhắc nhở kt xuất hoá đơn phải chính xác số liệu.

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Cách mình là do TCT thuế hướng dẫn, nếu không làm đúng trình tự như mình đã đưa ra thì về mặt quản lý nội bội thì không có vấn đề gì nhưng có thể sẽ bị phạt hành chính về thuế đấy nhưng điều này thì đâu ai muốn đâu, hihi

S

swear

Trung cấp
13/6/04
74
1
0
XIn lỗi bác chứ khách người ta ăn 5 triệu, kêu viết 10 triệu thì mình cũng viết, rồi tự cân đối thôi, nhiều người ăn có lấy hoá đơn đâu. Nói thế thì trắng trợn quá nhưng bây giờ chỗ nào chẳng thế. Cái quan trọng là quản lý số tiền thực thu thôi, chẳng cần phải cứng nhắc quá.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
khanh11111 nói:
Mình cứ cho rằng 2 hoá đơn đấy là đúng không nói ra làm sao bọn thuế biết được mà phạt He he
Bạn nghĩ thế là nhầm, chỉ là vấn đề thuế họ có làm đến nơi không chứ họ định làm thì có mà chạy đằng trời. Bạn đã bao giờ được cơ quan thuế HN xuống xác minh hoá đơn của đơn vị cung cấp cho mình mà đơn vị đó ở tỉnh khác chưa.

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
khanh11111 nói:
Mình cứ cho rằng 2 hoá đơn đấy là đúng không nói ra làm sao bọn thuế biết được mà phạt He he
Bọn thuế là bọn nào vậy bạn? Ai lại nói thế chứ.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Bài đã post đâu rồi?

Không hiểu sao lại mất một số bài trong thread này rồi?

Lạ một điều nữa. Khi xem thì tôi thấy có 3 bài, nhưng khi chọn "trả lời" để post bài thì xem lại có 7 bài. Không hiểu nổ!?

K

khanh11111

Guest
28/1/05
29
0
1
40
Chợ Mơ
Bài của em cũng không cánh mà bay nữa rối

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
xuantham nói:
Không hiểu sao lại mất một số bài trong thread này rồi?

Lạ một điều nữa. Khi xem thì tôi thấy có 3 bài, nhưng khi chọn "trả lời" để post bài thì xem lại có 7 bài. Không hiểu nổ!?
Có gì đâu hả chị trong thời gian chị xem đã có thêm 4 bài.
Bài nào có lời lẽ đi quá thì bị xoá rồi.

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
To khanh11111:
Bài của bạn Lão gia đã xoá đi rồi.
Nguyên nhân xoá thì do một số câu - từ, bạn phát biểu không phù hợp với tôn chỉ của Webketoan.
Lão nghĩ bạn mới vào nên chưa quen với diễn đàn. Thôi cố mà học hỏi thêm nhé. Ráng viết với văn phong phù hợp với diễn đàn nhé

K

khanh11111

Guest
28/1/05
29
0
1
40
Chợ Mơ
ke ke em mới tham gia diễn đàn hôm nay mới được có 2 hôm thôi a`do vậy có sai sót mong các bác thông cảm và bỏ qua cho. Tại ở công ty em toàn nguời trẻ lại vui tính nên không kiêng dè ai hết ăn nói tự do thoải mái.

N

NguyenPhuongAnh

Guest
21/9/05
2
0
0
HCMC
NAMHAI nói:
Vấn đề NguyenPhuongAnh nêu ra theo mình hiểu là thế này.
Ngày 1/9: Tổng doanh thu thực tế phát sinh là 32t, tổng doanh thu theo hoá đơn đã xuất là 40t. Sang ngày 7/9 bạn điều chỉnh lại doanh thu trên hoá đơn xuất giảm 8t so với số doanh thu thực tế.
Theo mình vấn đề của bạn không có gì phức tạp cả, số liệu đã điều chỉnh trong tháng, bạn vẫn báo cáo thuế đầy đủ theo doanh thu thực tế phát sinh trong tháng 9 mà. Tuy nhiên, để quản lý hàng ngày bạn nên nhắc nhở kt xuất hoá đơn phải chính xác số liệu.
Vấn đề của mình nằm ở chổ báo cáo doanh thu bán hàng sẽ đi kèm phiếu thu tiền bán hàng. Báo cáo doanh thu là 32tr thì sao có thể ra hoá đơn tới 40 tr?

NAMHAI

NAMHAI

Guest
25/7/05
78
0
0
44
HCM CITY
À, bạn còn kẹt chổ đó. 8t ngày 1/9 bạn đưa vào 131 rồi qua ngày 7/9 thu lại. Xem như khách hàng nhậu mà quên mang theo tiền, gửi lại CMND sau đó đến trả tiền, trường hợp bất khả kháng í.

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
dragon76 nói:
Xuất hóa đơn giảm 8 triệu là sao nhỉ?? Ở trường hợp của bạn việc xuất hóa đơn lớn hơn số tiền thực tế đã được bàn khá nhiều trên diển đàn rồi nhưng mình cũng nói lại cho bạn biết : trong trường hợp này bạn chỉ cần lập biên bản điều chỉnh hóa đơn có ghi rõ lý do điều chỉnh, số , ngày, số seri của hoá đơn được điều chỉnh có đóng dấu xác nhận của 2 bên, sau đó bạn sẽ lập một hóa đơn mới ghi rõ là điều chỉnh giảm cho hóa đơn nói trên và ghi số dương (không ghi số âm)đính kèm biên bản điều chỉnh , tiếp theo bạn sẽ kê hóa đơn mới trên bảng kê HH,DV bán ra ( ghi số âm). Còn về phần hạch toán chắc mình không cần nói nữa, đúng kô?
To dragon76: bạn chưa hiểu rõ tình huống của PhuongAnh rồi. Ở công ty bạn đó đã xuất giảm doanh thu ngày 7/9 mất rồi cơ mà. Nếu làm theo cách của bạn thì phải điều chỉnh cả 2 tờ hoá đơn cơ à (ngày 1 và 7/9). Như thế thì e hơi phức tạp quá thì phải. Mà doanh thu của tháng vẫn đảm bảo đúng thực tế mà????
To NamHai: PhuongAnh sẽ phải giải trình ntn với cơ quan thuế khi họ đối chiểu sổ sách bán hàng với hoá đơn của 2 ngày đó hả bạn? Nếu cơ quan thuế dễ tính có thể bỏ qua thì không vấn đề gì (chắc họ cũng bỏ qua thôi vì vấn đề của PhuongAnh chưa đến mức sai phạm nghiêm trọng) nhưng giả dụ có bác thuế nào đó hắc xì dầu quá, nhất định không chịu bỏ qua thì chúng ta nên làm thủ tục như thế nào để hợp pháp, hợp lý trong trường hợp này? Tức là nói về góc độ pháp lý thì chúng ta phải làm sao???
Thực tế tôi cũng chưa nghĩ ra giải pháp, nhưng thấy các bạn có vẻ chưa hiểu hết vấn đề nên tôi muốn làm rõ ra để các lão gia "kinh nghiệm đầy mình" giúp đỡ đúng tình huống mà thôi.

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
Tú Anh đâu rồi ra tay đi thôi. :D:D:D

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
NguyenPhuongAnh nói:
nhưng thời gian vừa qua mình phát hiện kế toán doanh thu bên mình xuất hoá đơn sai: ví dụ doanh thu ngày 1/9 là : 32triệu nhưng xuất hoá đơn thực tế là:40triệu. Sang tới ngày 7/9, sau khi phát hiện xuất hoá đơn dư, kế toán của mình đã tự động xuất hoá đơn giảm 8 triệu so với doanh thu của ngày 7/9.
NguyenPhuongAnh nói:
Vấn đề của mình nằm ở chổ báo cáo doanh thu bán hàng sẽ đi kèm phiếu thu tiền bán hàng. Báo cáo doanh thu là 32tr thì sao có thể ra hoá đơn tới 40 tr?
Thật ra, tổng doanh thu thực tế của ngày 1/9 và ngày 7/9 sẽ bằng với tổng doanh thu trên hóa đơn của hai ngày này. Như vậy, tiền cũng không mất đi đâu cả, nó chỉ chuyển từ chỗ này sang chỗ kia mà thôi.

Chúng ta sẽ điều chỉnh trên Phiếu thu tiền cho chính xác với hóa đơn nhé vì chỉnh hóa đơn còn mệt hơn, trong khi tổng tiền thu được là không đổi và cũng không mất mát đi đâu được.

- Với ngày 1/9: Làm thêm một Phiếu thu tiền bổ sung 8 tr.
- Với ngày 7/9: Không phải làm gì cả vì Phiếu thu tiền phải khớp với doanh thu trên Hóa đơn mà.

NAMHAI

NAMHAI

Guest
25/7/05
78
0
0
44
HCM CITY
Nguyen Tu Anh nói:
Chúng ta sẽ điều chỉnh trên Phiếu thu tiền cho chính xác với hóa đơn nhé vì chỉnh hóa đơn còn mệt hơn, trong khi tổng tiền thu được là không đổi và cũng không mất mát đi đâu được.
- Với ngày 1/9: Làm thêm một Phiếu thu tiền bổ sung 8 tr.
- Với ngày 7/9: Không phải làm gì cả vì Phiếu thu tiền phải khớp với doanh thu trên Hóa đơn mà.

Nếu làm thế thì đơn giản rồi. Nhưng Tu Anh ơi nếu bị kiểm quỹ đột xuất thì Thủ quỹ phải bỏ vô 8t hả? Bởi thời gian điều chỉnh hơi lâu (1->7), gần cả tuần chứ ít gì. Nếu cty quản lý chặt chẽ, mình là Thủ quỹ mình không đồng ý ký Phiếu thu đâu?

NAMHAI

NAMHAI

Guest
25/7/05
78
0
0
44
HCM CITY
Trong trường hợp đơn vị ghi sổ quỹ bằng tay, sau 6 ngày mới phát hiện và điều chỉnh thì làm sao mà lập thêm Phiếu thu được, không thể tẩy xoá Sổ quỹ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu kiểm kê qũy ngay thì đã phát hiện ra sai sót rồi, không cần phải chờ đến bảy ngày sau, đúng không nảo? Chúng ta giải quyết vấn đề trong trường hợp thực tế cơ mà.

NAMHAI nói:
Nếu làm thế thì đơn giản rồi. Nhưng Tu Anh ơi nếu bị kiểm quỹ đột xuất thì Thủ quỹ phải bỏ vô 8t hả? Bởi thời gian điều chỉnh hơi lâu (1->7), gần cả tuần chứ ít gì. Nếu cty quản lý chặt chẽ, mình là Thủ quỹ mình không đồng ý ký Phiếu thu đâu?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA