Muốn bỏ việc trong một DNNN (nghỉ làm)

• Thread starter anhvu
  • Ngày gửi
A

anhvu

Cao cấp
11/10/03
213
0
16
Truy cập trang
Mọi người ơi, để bỏ việc trong một cơ quan nhà nước một cách êm đẹp, thì phải quan tâm đến những vấn đề gì ?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
A

Anhchuot

Lên thớt...
23/7/03
362
6
18
Hanoi
www.
Tớ chưa từng làm DNNN cũng chưa từng bỏ việc nên ko biết giúp anhvu thế nào, chỉ mong bạn sẽ lựa chọn một cách phù hợp nhất với bản thân cũng như với cơ quan :eek:k

Các bạn ơi, nêu ý kiến giúp anhvu đi :help

A

AN

Guest
à, ghê chưa, rốt cuộc cũng có người hỏi ý kiến mình này …
Đùa chút thôi, chị nghĩ là xin đi thì dễ, xin vào mới khó. Điều quan trọng là mình đã suy nghĩ kỹ chưa, đã quyết chưa, còn lại là đơn giản. Tất nhiên công tác bàn giao là phức tạp, nhưng để chuyển giao thì cũng chẳng mất mấy thời gian. Em nên đến gặp trực tiếp: 1. Lãnh đạo trực tiếp, 2. Giám đốc hoặc người đứng đầu, 3. Trưởng phòng tổ chức. Lý do đi học cũng được, dù hơi gượng ép. Còn nếu nói là chuyển cơ quan thì - cẩn thận, rất dễ gây ra sự tự ái đối với họ. Nếu lấy lý do này theo chị nghĩ là nên nói ra một nguyên nhân khách quan nào đó, chứ đừng vì đó là một chỗ làm tốt hơn chỗ hiện giờ. Và tốt nhất đừng vội nói cho ai biết nếu người lãnh đạo của mình chưa được biết, chỉ nói khi nào đã đến gặp và có ý kiến của họ. Nếu đã đi rồi, cũng nên nhân dịp tết hay lễ lạt gì đó, vẫn đến thăm họ, vì mình đâu có buộc phải ra đi vì mâu thuẫn cá nhân. Vẫn giữ quan hệ tốt là một điều nên làm, vì nó trước hết làm mình thoải mái về tư tưởng, sau nữa ... chị vẫn tin nếu mình sống tốt và có trước sau, mình sẽ gặp lại chính những điều đó từ những người xung quanh mình. Còn về công việc, nếu em nói cụ thể phần việc hiện giờ em đang đảm trách chị có thể sẽ đưa ra một vài ý kiến giúp em trong việc bàn giao.
Chúc em may mắn và thành công.

A

anhvu

Cao cấp
11/10/03
213
0
16
Truy cập trang
Cảm ơn chị nhiều lắm. Bàn giao công việc thì bọn em không có sổ sách, vì sử dụng kế toán máy, còn chứng từ năm nào cất năm đấy thì không biết là bàn giao như thế nào ? Chắc là chỉ bàn giao số dư tương ứng với chứng từ còn lại thôi phải không chị ? Em chỉ có vậy thôi. Có gì chị tư vấn cho em nhé, em muốn chủ động trong việc bàn giao, vì mình bỏ đi thì chắc người ta cũng chẳng thích thú gì cả, nên em muốn chủ động hoàn toàn. Cảm ơn chị nhiều.

L

Le Thanh Ha

Guest
13/12/03
87
0
0
Đà Nẵng
Truy cập trang
Mọi người ơi, để bỏ việc trong một cơ quan nhà nước một cách êm đẹp, thì phải quan tâm đến những vấn đề gì ? (Vì nếu bỏ thì sẽ ảnh hưởng đến công việc chung, do bị khuyết một chỗ trống) Thực chất thì ko có nguyên nhân chính đáng, nhưng để phịa lý do thì nên thiên về vấn đề nào ? Nghỉ vì đi học hay vì chuyển cơ quan thì tốt hơn ? Nghĩa là muốn bỏ đi mà không để lại điều tiếng gì ấy . Về công việc bàn giao những cái mình đã làm thì phải chú trọng những cái gì vậy ? Lấy kinh nghiệm chút vì đây là lần đầu AV dự định bỏ việc . Cảm ơn mọi người nhiều.
AV oi cậu định bỏ việc để đi lamd công ty tư nhân ,TNHH hay là chuyển sang 1 cơ quan nhà nước khác? Nếu nghĩ luôn không làm cơ quan nhà nước nữa thì làm đơn báo trước cho cơ quan đang làm việc 1 tháng và hết 1 tháng thì cậu có quyền nghĩ nếu cơ quan không sắp xếp bàn giao và họ củng không làm khó cậu được . Khi cậu nghĩ thì nên giải quyết bằng hết công nợ cá nhân ,mọi công việc của mình đảm trách phải bàn giao hết và phải giử kỷ các biên bản bàn giao để sau nay họ không làm phiền mình nhất là cậu làm việc về dự án cậu phải ghi rỏ hồ sơ chứng từ bàn giao để người nhận có trách nhiệm giữ chứ không họ làm mất sau này lại tìm mình phiền phức lắm. Biên bản bàn giao nhứ có chử ký của kế toán trưởng và lãnh đạo cơ quan.

I

iyevn

Guest
Chú ý cả thủ tục cái phần BHXH của mình nữa nếu chuyển sang một công ty NN mới. Thường thì phải suy nghĩ thật kỹ, rồi làm đơn (lý do phải thuyết phục một chút, vd : Vợ em mở Cty TNHH, em xin về phụ giúp :leu: ), trình Gíam đốc, đừng để ai biết, cứ...rón rén mà làm. Nếu được đồng ý rồi sẽ có quyết định, trong thời gian đó thì chuẩn bị sẵn sàng mọi việc :f_o bàn giao giấy tờ, sổ sách, thanh toán mọi công nợ với cơ quan..... Khi đã ổn thì...té :bye , làm buổi liên hoan ngọt nhẹ nhàng hoặc đi từng phòng chào hỏi mọi người, giữ quan hệ xã hội sau này,chẳng mất đi đâu mà thiệt (ghét ai mấy hoặc chán chường điều gì thì cũng đừng tỏ ra làm gì, lúc đó mọi chuyện = zero hết rồi :bia ).
Chúc vui và giải quyết nhanh gọn, nhớ là suy nghĩ kỹ nhé, cái gì cũng có chi phí cơ hội đi kèm cả :dzo

P

pokemon

Guest
Các bạn ah, bàn luận về vấn đề này hơi khó đấy, ai ở trong cuộc thì mới biết. Ai cũng thích làm được lương cao, trong khi công ty nhà nước thì không khá mấy so với bên ngoài. Theo mình thi tùy vào chỗ làm đó như thế nào đã, chổ đó có cho minh đúng công việc chuyên môn của mình chưa, cơ hội thăng tiến như thế nào,... Nếu bạn thấy bên ngoài tốt hơn thì khéo léo trình bày cho lãnh đạo công ty biết, có thể mình nói dối nêu một vài lý do nào đó mà mình không thể làm ở công ty nửa. Mình cũng đang làm ở công ty nhà nước nên rất hiểu tâm trạng của bạn. Chúc bạn sẽ gặp thành công trong công việc.

H

hong hot

Cao cấp
Hôm nay HH mới xem cái vụ bỏ việc này mà thấy sao phức tạp thế, không biết giờ này AV đã bỏ được việc chưa nhỉ?

Khổ thế chứ lị, con người VN phải công nhận quá phức tạp, công việc chuyên môn thì thích làm theo cảm tính còn quan hệ đồng nghiệp, tập thể thì theo kiểu nể lang, hàng xóm láng giềng, bà con cô bác dây mơ rễ mã tùm lum rồi đến lúc muốn hắt xì hơi một cái cũng phải ngó trước ngó sau xem có thằng nào nó "soi" không, rồi uốn lưỡi ba lần trước khi nói kẻo đụng người này, trạm người khác mà nó thưa, nó bẩm là mình ăn đòn... tóm lại là lo làm thì ít mà lo quan hệ thì nhiều, thậm chí tôi thấy có nơi các nhân viên cùng phòng kế toán với nhau mà có một người ốm, mấy người đi thăm cũng phải xì xào, thì thầm to nhỏ cứ như là thảo luận về % viết hóa đơn ấy kẻo thằng khác nó ghét nó lại đồn thổi lung tung.

Con người ta sống ở trên đời ai cũng muốn mưu cầu lợi lộc cho riêng mình, việc bỏ việc ở nơi này đến làm ở nơi khác chẳng qua cũng chỉ vì cái lợi mà thôi, ở đâu có lợi, có cơ hội thăng tiến, có bổng lộc cao, được đánh giá cao thì ta đến, có như vậy mới thúc đẩy cái xã hội vốn đã đì đẹt cho nó đỡ đì đẹt hơn (vì vậy mới sinh ra cái employee turnover rate mà công ty nào cùng industry có tỉ lệ thấp quá thì chỉ có mà toàn thằng bảo thủ hoặc không move đi đâu được), "chú khỏe anh mừng" mới đúng chứ sao lại sợ điều tiếng không hay, chỉ sợ có điều tiếng không hay thật thì có khéo đến mấy, có giỏi luồn cúi, che đậy đến mấy thì đến lúc nó khai thác hết mình rồi nó cũng vứt mình vào sọt "dophin" hoặc làm con tốt hỉn cho pháp luật xét xử thật nghiêm minh.

Làm việc ở công ty, ngoài mình ra còn nhiều người khác nữa, họ cũng có những mối quan tâm về lợi ích như mình nên tôi đồng ý là mình cũng phải cư xử làm sao cho nó đoàng hoàng, không xéo lên người khác để hái quả ngọt cho mình, để anh ở bà con thương rồi anh đi bà con khác nhớ.

Tâm sự của tôi không nhằm ám chỉ ai hết nhưng quả thật tôi thấy rất bức xúc và gặp đúng nơi để release.

H

hong hot

Cao cấp
Hôm nay HH mới xem cái vụ bỏ việc này mà thấy sao phức tạp thế, không biết giờ này AV đã bỏ được việc chưa nhỉ?

Khổ thế chứ lị, con người VN phải công nhận quá phức tạp, công việc chuyên môn thì thích làm theo cảm tính còn quan hệ đồng nghiệp, tập thể thì theo kiểu nể lang, hàng xóm láng giềng, bà con cô bác dây mơ rễ mã tùm lum rồi đến lúc muốn hắt xì hơi một cái cũng phải ngó trước ngó sau xem có thằng nào nó "soi" không, rồi uốn lưỡi ba lần trước khi nói kẻo đụng người này, trạm người khác mà nó thưa, nó bẩm là mình ăn đòn... tóm lại là lo làm thì ít mà lo quan hệ thì nhiều, thậm chí tôi thấy có nơi các nhân viên cùng phòng kế toán với nhau mà có một người ốm, mấy người đi thăm cũng phải xì xào, thì thầm to nhỏ cứ như là thảo luận về % viết hóa đơn ấy kẻo thằng khác nó ghét nó lại đồn thổi lung tung.

Con người ta sống ở trên đời ai cũng muốn mưu cầu lợi lộc cho riêng mình, việc bỏ việc ở nơi này đến làm ở nơi khác chẳng qua cũng chỉ vì cái lợi mà thôi, ở đâu có lợi, có cơ hội thăng tiến, có bổng lộc cao, được đánh giá cao thì ta đến, có như vậy mới thúc đẩy cái xã hội vốn đã đì đẹt cho nó đỡ đì đẹt hơn (vì vậy mới sinh ra cái employee turnover rate mà công ty nào cùng industry có tỉ lệ thấp quá thì chỉ có mà toàn thằng bảo thủ hoặc không move đi đâu được), "chú khỏe anh mừng" mới đúng chứ sao lại sợ điều tiếng không hay, chỉ sợ có điều tiếng không hay thật thì có khéo đến mấy, có giỏi luồn cúi, che đậy đến mấy thì đến lúc nó khai thác hết mình rồi nó cũng vứt mình vào sọt "dophin" hoặc làm con tốt hỉn cho pháp luật xét xử thật nghiêm minh.

Làm việc ở công ty, ngoài mình ra còn nhiều người khác nữa, họ cũng có những mối quan tâm về lợi ích như mình nên tôi đồng ý là mình cũng phải cư xử làm sao cho nó đoàng hoàng, không xéo lên người khác để hái quả ngọt cho mình, để anh ở bà con thương rồi anh đi bà con khác nhớ.

Tâm sự của tôi không nhằm ám chỉ ai hết nhưng quả thật tôi thấy rất bức xúc và gặp đúng nơi để release.

kitten_honey

kitten_honey

Guest
7/4/04
168
0
0
43
Hà Nội
Truy cập trang
Hong hot có vẻ bức xức ghê nhỉ ?
Cái đó là môi trường làm việc mà, ở đâu cũng rứa nhưng mà trong các DNNN thì thường có vẻ phức tạp hơn. Nhưng Kitten nghĩ khi làm việc ở đâu cũng vậy, nên hoàn thành và có trách nhiệm với công việc của mình, trước khi ra đi thì nên giải quyết những gì tồn đọng của mình, bạn làm sao để khi mình đi vẫn không để lại điều tiếng gì cả.
Còn Kitten nghĩ khi xác định ra đi là khi bạn tìm được cơ hội khác mới mẻ hơn và tốt hơn thì không có gì phải suy nghĩ cả. :bia

kitten_honey

kitten_honey

Guest
7/4/04
168
0
0
43
Hà Nội
Truy cập trang
Hong hot có vẻ bức xức ghê nhỉ ?
Cái đó là môi trường làm việc mà, ở đâu cũng rứa nhưng mà trong các DNNN thì thường có vẻ phức tạp hơn. Nhưng Kitten nghĩ khi làm việc ở đâu cũng vậy, nên hoàn thành và có trách nhiệm với công việc của mình, trước khi ra đi thì nên giải quyết những gì tồn đọng của mình, bạn làm sao để khi mình đi vẫn không để lại điều tiếng gì cả.
Còn Kitten nghĩ khi xác định ra đi là khi bạn tìm được cơ hội khác mới mẻ hơn và tốt hơn thì không có gì phải suy nghĩ cả. :bia

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Em chưa làm ở doanh nghiệp nhà nước ngày nào cả ! chẳng biết nói cái gì nhưng cái loại như em mà vào nhà nước mà có thêm tý gì che đầu nữa thì chắc là phất nhanh vì nói thật chứ được cái là gọi dạ bảo vâng ( ngoan từ trong trứng ) chắc là không bật thằng nào, chỉ rình rình thằng nào không để ý đằng sau thì đạp cho nó phát. Nếu vào đó thì chắc là sẽ mất hết vân tay vì xuýt xoa, thì cứ chỉ cần bộc lộ bản chất, khả năng trèo thang bằng lưỡi của mình ra thì chắc là các sếp sướng. Cũng mong một ngày nào được vào môi trường như thế sống thử xem sao...... những thằng ở trong thì thích bên ngoài nhưng ở ngoài thì đôi khi lại muốn vào trong. Còn nghe như kitten nói nghe có vẻ đơn giản nhỉ..... tất nhiên là cũng tùy vào từng trường hợp Ví dụ không phải nhòm ngó ai thì chẳng ai có thể giữ được mình ( mà cũng chẳng thằng nào muốn giữ đâu ) còn nếu mà do nhiều mối quan hệ để có được những vị trí tương đối 1 tý thì cung phải xem ý tứ thế nào ..... không thì bị mang tiếng ăn cháo đá cả chảo.
Mấy thằng bạn kể chuyện làm cung phòng kế toán với nó nhiều khi KTT nói ngu quá mà vẫn cứ phải ợm ờ làm theo,.... bật thì sợ nó đánh .... nó chỉ cho cái chức ngồi nhập chứng từ... viết phiếu chi.... Ôi thế là cái đầu chỉ còn chức năng treo mũ.... nó bảo tức lắm.. nhất là khi có những con làm sai mà chức lại bé hơn nhưng cung vẫn phải nể nó tý vì nó có một vài cái khác to. ÔI nghĩ mà chẳng biết thế nào. Nhiều khi em cũng muốn vào nhà nước để công hiến sức lao động góp phần làm đất nước ta thêm giàu mạnh nhưng hình như vẫn chỉ nghĩ được xa không quá 1 xải tay nên cứ lang thang vật vờ làm ngoài mãi.... với lại giờ chẳng có tiền để chạy chọt vào những chỗ ngon, Bố mẹ lại không có quyền chức gì nên đành phải làm ngoài... Bác nào mà chui ra nếu thừa chỗ bảo em cái để em chạy vào thay chỗ nhé.
:ak

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Em chưa làm ở doanh nghiệp nhà nước ngày nào cả ! chẳng biết nói cái gì nhưng cái loại như em mà vào nhà nước mà có thêm tý gì che đầu nữa thì chắc là phất nhanh vì nói thật chứ được cái là gọi dạ bảo vâng ( ngoan từ trong trứng ) chắc là không bật thằng nào, chỉ rình rình thằng nào không để ý đằng sau thì đạp cho nó phát. Nếu vào đó thì chắc là sẽ mất hết vân tay vì xuýt xoa, thì cứ chỉ cần bộc lộ bản chất, khả năng trèo thang bằng lưỡi của mình ra thì chắc là các sếp sướng. Cũng mong một ngày nào được vào môi trường như thế sống thử xem sao...... những thằng ở trong thì thích bên ngoài nhưng ở ngoài thì đôi khi lại muốn vào trong. Còn nghe như kitten nói nghe có vẻ đơn giản nhỉ..... tất nhiên là cũng tùy vào từng trường hợp Ví dụ không phải nhòm ngó ai thì chẳng ai có thể giữ được mình ( mà cũng chẳng thằng nào muốn giữ đâu ) còn nếu mà do nhiều mối quan hệ để có được những vị trí tương đối 1 tý thì cung phải xem ý tứ thế nào ..... không thì bị mang tiếng ăn cháo đá cả chảo.
Mấy thằng bạn kể chuyện làm cung phòng kế toán với nó nhiều khi KTT nói ngu quá mà vẫn cứ phải ợm ờ làm theo,.... bật thì sợ nó đánh .... nó chỉ cho cái chức ngồi nhập chứng từ... viết phiếu chi.... Ôi thế là cái đầu chỉ còn chức năng treo mũ.... nó bảo tức lắm.. nhất là khi có những con làm sai mà chức lại bé hơn nhưng cung vẫn phải nể nó tý vì nó có một vài cái khác to. ÔI nghĩ mà chẳng biết thế nào. Nhiều khi em cũng muốn vào nhà nước để công hiến sức lao động góp phần làm đất nước ta thêm giàu mạnh nhưng hình như vẫn chỉ nghĩ được xa không quá 1 xải tay nên cứ lang thang vật vờ làm ngoài mãi.... với lại giờ chẳng có tiền để chạy chọt vào những chỗ ngon, Bố mẹ lại không có quyền chức gì nên đành phải làm ngoài... Bác nào mà chui ra nếu thừa chỗ bảo em cái để em chạy vào thay chỗ nhé.
:ak

H

hong hot

Cao cấp
Như CT nói thì vào thử mấy TCT lớn (90,91) xem. Phòng kế toán (à quên, ban tài chính) có khoảng 25 người nhưng chia làm 6 nhóm để "họp" còn lẻ 1 người mình vào chơi thấy làm hì hục suốt ngày đêm, hỏi anh bạn 'nó là thằng nào đấy?' anh bạn trả lời, thằng đấy thi vào đấy. Hỏi mấy anh chị trông có vẻ sành điệu rằng anh chị làm phần nào? trả lời, chị "nàm" bên có của 1388 em ạ.

Lộn cả ruột.

H

hong hot

Cao cấp
Như CT nói thì vào thử mấy TCT lớn (90,91) xem. Phòng kế toán (à quên, ban tài chính) có khoảng 25 người nhưng chia làm 6 nhóm để "họp" còn lẻ 1 người mình vào chơi thấy làm hì hục suốt ngày đêm, hỏi anh bạn 'nó là thằng nào đấy?' anh bạn trả lời, thằng đấy thi vào đấy. Hỏi mấy anh chị trông có vẻ sành điệu rằng anh chị làm phần nào? trả lời, chị "nàm" bên có của 1388 em ạ.

Lộn cả ruột.

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
A bác có cái avatar mới à ! hay là em gửi cho bác mấy cái cho bác chọn nhé

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
A bác có cái avatar mới à ! hay là em gửi cho bác mấy cái cho bác chọn nhé

kitten_honey

kitten_honey

Guest
7/4/04
168
0
0
43
Hà Nội
Truy cập trang
Hơ hơ, Camto còn bức xức hơn cả người khác, nói thật chứ những cái đó ngày nào mà Kitten chẳng được thấy, nhiều khi còn nghĩ mình đang được xem phim ấy chứ. Mà diễn viên đâu có được đào tạo còn hơn cả chuyên nghiệp luôn.
Mà không phải Kitten nghĩ đơn giản đâu, cũng có lẽ là chẳng biết sợ ai, không phải có tí gì che trên đầu, mà đến công ty chỉ biết là đi làm, chấm hết, chuyện thiên hạ bàn tán, bình luận miễn tham gia, trừ công việc. Có ghét mình nhưng mình không để ai vặn vẹo mình về công việc là được

kitten_honey

kitten_honey

Guest
7/4/04
168
0
0
43
Hà Nội
Truy cập trang
Hơ hơ, Camto còn bức xức hơn cả người khác, nói thật chứ những cái đó ngày nào mà Kitten chẳng được thấy, nhiều khi còn nghĩ mình đang được xem phim ấy chứ. Mà diễn viên đâu có được đào tạo còn hơn cả chuyên nghiệp luôn.
Mà không phải Kitten nghĩ đơn giản đâu, cũng có lẽ là chẳng biết sợ ai, không phải có tí gì che trên đầu, mà đến công ty chỉ biết là đi làm, chấm hết, chuyện thiên hạ bàn tán, bình luận miễn tham gia, trừ công việc. Có ghét mình nhưng mình không để ai vặn vẹo mình về công việc là được

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Cam to đã làm nhà nước ngày nào đâu mà bức với cả xúc.
Cứ làm như sống trong sự bàn tán đơn giản lắm hử. ( Cả web đang bán tán là Kitten có chồng thứ 2 rồi kia kìa )
Giá mà mắt mở to được như trong cái A vờ tờ kia thì có lẽ hết yêu đời !

Hay là tiện đây đề nghị các bác cho thêm mục quán nước vỉa hè hay là Góc khuất phòng kế toán ( để anh em nhẩy vào buôn chuyện, nói xấu nhau cái nhỉ ? )

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA