Chữ ký bắt buộc khi DN có 1 kế toán

• Thread starter Lê Thu Trang
  • Ngày gửi
K

kimtinhtn

Guest
11/1/05
61
0
6
Tp HCM
Cám ơn các Anh Chị .Sở dĩ em hỏi thế vì có một vài cty ko đóng dấu tròn trên PT,PC nhưng vẩn được chấp nhận.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
MINA nói:
@kimtintn, dấu của doanh nghiệp bắt buộc phải đóng trên các chứng từ kế toán liên quan chứ, trên phiếu thu chi phải có dấu chứ.
Này bạn, qui định mà bạn nói ở đâu thế. Phiều thu phiếu chi nội bộ dùng để lưu trữ kế tóan ngòai việc đầy đủ chữ ký theo quy định còn cần phải có dấu nữa á ?

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Em cũng giật mình , xem lại mục g khỏan 1 điều 17 Luật kế tóan cũng chả thấy chỗ nào để đóng dấu cả chị à. Chị làm ơn pót cho em luật lệ, thông tư nghị định nào có quy định điều chị nói đi .
Cảm ơn nhé

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
Vậy là em nhầm àh. Vậy thì sorry!
Tại vì khi làm thủ tục liên quan đến vốn hay làm gì các phiếu thu chi đều bị có dấu nên Mina nghĩ phải có dấu chứ còn không có dấu thì hiểu như thế nào nhỉ.
Hic, chắc tại do bên em cứ thu theo tiền tỷ nên làm gì cũng có dấu.
Sorry vậy nhé!
@Vivavina, anh gọi Mina bằng chị có ngày Mina tổn thọ mất.

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
kimtinhtn nói:
Cám ơn các Anh Chị .Sở dĩ em hỏi thế vì có một vài cty ko đóng dấu tròn trên PT,PC nhưng vẩn được chấp nhận.
Đương nhiên, bởi người nộp tiền chấp nhận chuyện này.
Nhưng nếu người nộp ko chấp nhận. thì bên cạnh trái chữ ký của thủ trưởng đơn vị phải có dấu.
Nếu ko, với số tiền to thì làm sao dc? Đại diện pháp luật đâu có chịu trách nhiệm chứ.

N

Nguyen Hong Tu

Guest
25/3/05
10
0
0
44
Viet Nam
Mình cũng làm như bạn đó, theo minh vẫn làm là trên phiếu thu và chi mình ký vào mục thủ quỹ, kế toán truởng.Còn GĐ mà vùa là nguời mua và nguời ký duyệt thì ký vào hai bên. Nhung bạn phải có quyết định bổ nhiệm bằng văn bản của GĐ.
Làm một mình mệt lắm bạn ơi.

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Đúng thế thấy các bác bàn luận về việc đóng dấu tròn trên phiếu thu, phiếu chi mới giật mình kiểm tra lại của công ty mình => Chẳng có cái nào có dấu tròn cả. Mà kiểm toán vừa về làm việc xong, không thấy nhắc nhở gì về vụ này => Không phải đóng dấu tròn

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
MINA nói:
Tại vì khi làm thủ tục liên quan đến vốn hay làm gì các phiếu thu chi đều bị có dấu nên Mina nghĩ phải có dấu chứ còn không có dấu thì hiểu như thế nào nhỉ.
Hic, chắc tại do bên em cứ thu theo tiền tỷ nên làm gì cũng có dấu.

Rõ ràng là khi làm các lọai giấy tờ, công văn khác như: Hóa đơn GTGT, UNC, Séc, Hợp đồng... thì cần phải có dấu. Bạn nói rất đúng, không chỉ tiền tỳ, mà chỉ cần vài chục vài trăm ngàn là cũng phải đóng dấu rồi nếu nó liên quan đến quan hệ giao dịch với bên ngòai. Chúng ta nói ở đây là Phiều thuPhiều chi, trường hợp hãn hữu lắm mới đóng dấu, mà chỉ có ở phiếu thu, liên 2 giao khách hàng thôi, trong nội bộ thì 99,99 % không cần đóng dấu lên 2 lọai PT và PC

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nhân các bạn nói đến dấu và chữ ký trên chứng từ kế toán mình xin có ý kiến là nó rất rất quan trọng ở từng chữ ký, ở mỗi liên của chứng từ khi có sự cố xảy ra. Thậm chí chữ ký của người mua trên hoá đơn lâu nay có nhiều người cho là không cần thiết, nhưng khi hữu sự thì mới thấy nó giá trị thế nào trong vấn đề kiểm soát nội bộ.

Tuy nhiên chuyện này sẽ chả có nghĩa lý gì khi chứng từ được lập cho báo cáo quyết toán thuế.

K

kimtinhtn

Guest
11/1/05
61
0
6
Tp HCM
Thuế bên em sắp xuông quyết tóan rùi,vậy là theo các anh chị PT,PC ko cần phải đóng dấu tròn?Vậy còn các chữ ký của người nộp tiền ,người nhận tiền --> chỉ ký tên thôi ko ghi họ tên có bị phạt ko các anh Chị
Các Phiếu Nhập Kho Em ghi trong quyển PNK (ghi 2 liên )có cần thiết phai xé liên 2 ra không ?Lần đầu tiên quyết tóan ,em ko biết phải làm những gì đề tránh bị phạt khi bị thuế kiểm tra(hiện tại em chỉ mới chuẩn bị HĐLD,HĐ,sồ sách Kế tóan).Thứ 2 này Thuế Quyết tóan rùi mà số sách tùm lum huhuhuuhu

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Phiếu thu, phiếu chi lưu tại DN không cần đóng dấu tròn nhưng phải đầy đủ chữ ký của các cá nhân có liên quan. Họ tên cũng không quan trọng lắm nhưng đầy đủ thì sẽ rõ hơn.

Nếu không xé liên 2 ra để kẹp vào chứng từ có liên quan thì viết hai liên ra làm gì cho tốn giấy?

K

kimtinhtn

Guest
11/1/05
61
0
6
Tp HCM
em cũng nghĩ như Chị Tú Anh Nhưng em hỏi Sếp có phải xé liên 2 của PNK,PT,PT ra để kẹp chứng từ ko ?Ko bảo ko cần ,Thuế ko qua tấm đâu.Thế lá tất cả các phiếu Thu ,PC ,PNK đều viết đầy đủ 2 liên nhưng ko xé liên 2,Sếp bảo nếu Thuế hỏi thì mình lấy HĐ ra cho Thuế xem đựa vào số HĐ ghi trên PC,PT.Còn nữa lẻ ra các PC phải có CT pho to kèm theo nhưng ko có CT nào ??

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Sếp chán nhỉ! Tại sao không xé liên hai của PC, PT ra và kẹp vào chính tờ hóa đơn có phải là tiện "một công đôi việc" hơn không?

Làm sổ sách kế toán không phải để đối phó với thuế mà giúp giảm bớt những công việc thừa không đáng có, càng rõ ràng càng dễ hiểu và tiện cho quản lý.

kimtinhtn nói:
Sếp bảo nếu Thuế hỏi thì mình lấy HĐ ra cho Thuế xem đựa vào số HĐ ghi trên PC,PT.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA