Điều chỉnh tờ khai thuế GTGT

• Thread starter Tigon-ETC
  • Ngày gửi
T

thuhuong77

Guest
9/9/05
16
0
0
hanoi
cám ơn các bạn nhiều!
cho minh hỏi thêm nhé. Tạp chí của bọn mình ký hợp đồng thiết kế,chế bản với một Công ty thiết kế. Hợp đồng ký làm lâu dài, hình thức thanh toán là theo từng số báo ra ( Mỗi lần thanh toán khoảng 14.000.000đ), tuy nhiên Sếp mình lại thoả thuận với công ty thiết kế là không lấy HĐơn GTGT., như vậy có được không? Khoản chi này có hợp lệ không?
các bạn giúp mình với nhé!
mình cám ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
thuhuong77 nói:
cám ơn các bạn nhiều!
cho minh hỏi thêm nhé. Tạp chí của bọn mình ký hợp đồng thiết kế,chế bản với một Công ty thiết kế. Hợp đồng ký làm lâu dài, hình thức thanh toán là theo từng số báo ra ( Mỗi lần thanh toán khoảng 14.000.000đ), tuy nhiên Sếp mình lại thoả thuận với công ty thiết kế là không lấy HĐơn GTGT., như vậy có được không? Khoản chi này có hợp lệ không?
các bạn giúp mình với nhé!
mình cám ơn nhiều!
Nếu Tạp chí của bạn đã làm hợp đồng và qui định cụ thể trong hợp đồng va 2có phiếu chi cho từng kỳ trả tiền thì không cần lấy hóa đơn cho từng kỳ trả tiền nhưng cuối kỳ bên cty thiết kế vẫn phải xuất hóa đơn cho bên bạn. Nếu bên bạn không lấy hóa đơn thì các khoản chi đó sẽ không hợp lệ để đưa vào chi phí trong kỳ.

H

hangsau

Guest
1/11/05
61
0
0
42
Hà Nội
Cho em hỏi một chút:
Công ty em trong qua trình nộp tờ khai hàng tháng cho cơ quan thuế đã phát hiện ra trong hai tháng co một hoá đơn bị kê hai lần. Vậy tháng sau em muốn điều chỉnh thì phải làm như thế nào ạ? Có phải sang tháng sau em sẽ tiếp tuc kê khai hoá đơn đó nhưng là số âm có được không ạ? Mong anh chị giúp em với. Em cảm ơn nhiều.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
hangsau nói:
Cho em hỏi một chút:
Công ty em trong qua trình nộp tờ khai hàng tháng cho cơ quan thuế đã phát hiện ra trong hai tháng co một hoá đơn bị kê hai lần. Vậy tháng sau em muốn điều chỉnh thì phải làm như thế nào ạ? Có phải sang tháng sau em sẽ tiếp tuc kê khai hoá đơn đó nhưng là số âm có được không ạ? Mong anh chị giúp em với. Em cảm ơn nhiều.
Có 2 cách để bạn làm điều chỉnh nhé.

Cách 1: Trên Tờ Khai thuế GTGT (mẫu 01) Bạn điều chỉnh giảm phần doanh số mua vào và phần thuế gtgt (nếu là hóa đơn mua vào bạn kê trùng) Hoặc điều chỉnh giảm phần doanh thu và thuế GTGT bán ra (nếu trùng hóa đơn bán ra).

Và nộp theo tờ Giải Trình Thuế GTGT tăng. Nếu bạn chưa có mẫu thì liên lạc nhé.
2/ Bạn có thể điều chỉnh sổ âm cả phần doanh số và thuế trên Bảng kê hàng hóa mua vào hoặc Bảng kê hàng hóa bán ra. Từ đó bạn lấy số tổng để lên Tờ khai thuế gtgt trong tháng này

Phần này cũng nói rất nhiều trên diễn đàn đấy, bạn tìm tham khảo nhé.

L

lucy1984

Guest
1/1/00
7
0
0
thanh pho Ho Chi Minh
hoá đơn tài chánh

Chào các anh chị !
Nhờ anh chị giải đáp dùm em về hoá đơn nha, cám ơn nhiều !
Em có xuất HĐ GTGT cho Cty (X) kèm theo giao hàng, nhưng khi đến nơi thì k.hàng lại nói họ không cần HĐ vì mua để sử dụng cá nhân.( vì trước đó em cũng xuất HĐ cho cty này rồi ). Nhưng em đã lỡ xé liên 2 rồi, không biết em có làm BB huỷ HĐ hay không ? nếu làm BB huỷ thì nội dung viết như thế nào cho hợp lý và ai ký tên, hơn nữa HĐ cũng ghi là tên cty rồi như vậy không có con dấu của cty có được không ?
Trăm sự nhờ anh chị giúp đỡ nhé !
Thành viên mới .

Sửa lần cuối:
T

trangHVTC

Cao cấp
28/7/05
208
0
0
HN
lucy1984 nói:
Chào các anh chị !
Nhờ anh chị giải đáp dùm em về hoá đơn nha, cám ơn nhiều !
Em có xuất HĐ GTGT cho Cty (X) kèm theo giao hàng, nhưng khi đến nơi thì k.hàng lại nói họ không cần HĐ vì mua để sử dụng cá nhân.( vì trước đó em cũng xuất HĐ cho cty này rồi ). Nhưng em đã lỡ xé liên 2 rồi, không biết em có làm BB huỷ HĐ hay không ? nếu làm BB huỷ thì nội dung viết như thế nào cho hợp lý và ai ký tên, hơn nữa HĐ cũng ghi là tên cty rồi như vậy không có con dấu của cty có được không ?

Cho mình hỏi chút. Sản phẩm của công ty bạn là gì và công ty của bạn có bán giá rẻ hơn nếu khách hàng không lấy hoá đơn không :biggrin: vì thấy khách của bạn lạ quá, có hoá đơn mà không chịu lấy (mình hiểu cá nhân đó là nhân viên trong công ty)

L

lucy1984

Guest
1/1/00
7
0
0
thanh pho Ho Chi Minh
Cty của mình kinh doanh về thiết bị máy tính công nghệ cao. Trường hợp khách hàng không chịu lấy HĐ gtgt thì bên mình phải chịu thuế đầu vào cho lô hàng đó, và giá sản phẩm không thay đổi, chính sách này của công ty thường được áp dụng cho khách hàng thân thiết. Khi khách hàng không lấy HĐ gtgt có nghĩa là bên mình cũng không tính thuế lô hàng đó.

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
AC3K nói:
Có 2 cách để bạn làm điều chỉnh nhé.

Cách 1: Trên Tờ Khai thuế GTGT (mẫu 01) Bạn điều chỉnh giảm phần doanh số mua vào và phần thuế gtgt (nếu là hóa đơn mua vào bạn kê trùng) Hoặc điều chỉnh giảm phần doanh thu và thuế GTGT bán ra (nếu trùng hóa đơn bán ra).

Và nộp theo tờ Giải Trình Thuế GTGT tăng. Nếu bạn chưa có mẫu thì liên lạc nhé.
2/ Bạn có thể điều chỉnh sổ âm cả phần doanh số và thuế trên Bảng kê hàng hóa mua vào hoặc Bảng kê hàng hóa bán ra. Từ đó bạn lấy số tổng để lên Tờ khai thuế gtgt trong tháng này
Phần này cũng nói rất nhiều trên diễn đàn đấy, bạn tìm tham khảo nhé.
Cách 2 của bạn AC3K không ổn vì chỉ áp dụng cho tờ khai thuế khi chưa có phần điều chỉnh hiện nay đã có phần điều chỉnh trên tờ khai bạn phải áp dụng theo và phần giải trình là mẫu 2a.

T

trangHVTC

Cao cấp
28/7/05
208
0
0
HN
lucy1984 nói:
Cty của mình kinh doanh về thiết bị máy tính công nghệ cao. Trường hợp khách hàng không chịu lấy HĐ gtgt thì bên mình phải chịu thuế đầu vào cho lô hàng đó, và giá sản phẩm không thay đổi, chính sách này của công ty thường được áp dụng cho khách hàng thân thiết. Khi khách hàng không lấy HĐ gtgt có nghĩa là bên mình cũng không tính thuế lô hàng đó.
Tức là khách hàng của bạn muốn mua giá rẻ rùi, kiểu này chỉ còn cách huỷ hoá đơn thui.

Trong trường hợp phải huỷ hoá đơn, bạn lập biên bản huỷ hoá đơn: Ghi rõ huỷ số hoá đơn nào, ngày tháng phát hành và lí do huỷ là ghi sai người mua. Nếu công ty X không chịu ký biên bản, bạn lập biên bản khác có ghi rõ Người mua hàng trên hoá đơn không chịu ký Biên bản rồi kẹp cùng 03 liên.

Nhưng vấn đề là, bên bạn phải xuất 1 hoá đơn khác thay thế (vì ko thể huỷ đơn thuần, nếu ko thì bạn đã tự khai với Thuế là bạn bán hàng ko có hoá đơn). Về giá cả thì cố gắng thoả thuận với người mua hàng là cá nhân đó nhé :biggrin:

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Mình có hoá đơn thế này:

SL: 195228
Đơn giá 0.014554
Thanh tiền: 2,841.39

Về thành tiền thì đúng trên hợp đồng đã thoả thuận. Nhưng vì phần thề hiện cột đơn giá set up không thể hiện đầy đủ số lẻ . Thay vì 0.0145542 nhưng trên hoá đơn lấy có 6 số lẻ. Vì vậy nếu lấy cột đơn giá* SL sẽ cho kết quả không đúng.

Như vậy hoá đơn này bên thuế có cho phép và làm biên bản điều chỉnh kèm theo được không, hay la phải hủ hoá đơn và xuất lại cho người ta?

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Trên hoá đơn cot thanh tien có thể làm tròn giá trị đồng sau so thap phan. Hơn nữa giả sử trường hợp bạn không làm tròn đi nữa thì số tiền bạn tính ra theo công thức = SL * đơn giá chỉ lệch vài đồng VN so với tiền trong hợp đồng ( như bạn nói ) thì có vấn đề gì đâu . Chẵng nhẽ bên đối tác hay chính DN bạn chi li đến từng đồng VN lẻ trong hợp đồng thế sao. Không nên viết lại hoá đơn và càng không nên huỷ chỉ vì vài đồng Việt Nam lẻ trên hoá đơn không khớp với tiền đồng lẻ trong hợp đồng như vậy. Nếu hoá đơn bạn nói chỉ là hoá đơn bán hàng thông thường ( không phải hoá đơn Vat ) thì càng không nên ( tự nhiên mình lại phức tạp hoá vấn đề quá )

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
To lequanghuy!

Trời ơi tự dưng mình đi làm phức tạp hoá vấn đề chi cho khổ đây? Hoá đơn bên cty mình là tiền USD.
Bên đối tác không đồng ý chứ đâu phải tự DN mình đâu chứ? Đây là hóa đơn VAT bạn ạ.

Họ bảo răng nếu lấy SL*Đơn giá thì sẽ không ra đúng tiền thự phải thanh toán nên họ không đồng ý. Khổ 1 nỗi là các Hđơn này do tự chương trình chạy ra cả. Vấn đề là do set up hiệ nay chỉ thể hiện 6 số lẻ thập phân khi in, chứ bản thân trong chương trình thì 9 số luôn.

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
Nhat Dieu nói:
To lequanghuy!

Trời ơi tự dưng mình đi làm phức tạp hoá vấn đề chi cho khổ đây? Hoá đơn bên cty mình là tiền USD.
Bên đối tác không đồng ý chứ đâu phải tự DN mình đâu chứ? Đây là hóa đơn VAT bạn ạ.

Họ bảo răng nếu lấy SL*Đơn giá thì sẽ không ra đúng tiền thự phải thanh toán nên họ không đồng ý. Khổ 1 nỗi là các Hđơn này do tự chương trình chạy ra cả. Vấn đề là do set up hiệ nay chỉ thể hiện 6 số lẻ thập phân khi in, chứ bản thân trong chương trình thì 9 số luôn.
Mình cũng nghĩ như bạn Lequanghuy là không nên hủy hay điều chỉnh vì mình có thể giải thích với khách hàng như bạn nói và trường hợp này không nhất thiết phải lấy SL*DG mà ta tính ngược lại lấy TT/ SL sẽ tính ra đơn giá thôi. Ví có lấy số lẻ thì chác chắn sẽ có lệch nhưng không đáng kể thì vẫn chấp nhận được.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Đúng vậy, số chênh lệch không đáng kể. Nhưng vì bên XNK làm tờ khai hải quan họ không chấp nhận. Họ cứ lấy đơn giá *số lượng. Họ bảo lệch 1 cents cũng không được.

Một số khách hàng dễ tính thì mình làm biên bản điều chỉnh đơn giá, lý do: Thể hiện không đầy đủ số thập phân cột đơn giá.

Nhưng 1 số cty lại không đồng ý. Vì vậy mình muốn biết nếu theo luật thuế thì có chấp nhận được không? Vì hiện nay mình cũng chưa xử lý đối với các hoá đơn đó. Một ngày mình in cũng gần 100 hoá đơn mà cứ làm điều chỉnh thế này chắc...

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Với đơn giá bị lẻ như thế này, khi viết hóa đơn, các bạn làm như sau:

- Trị giá tiền hàng: lấy số chính xác của: Số lượng x Đơn giá = Thành tiền.

- Tổng cộng tiền thanh toán: lấy số chính xác của số tiền khách hàng phải thanh toán theo hợp đồng.

- Tiền thuế GTGT = Tổng cộng tiền thanh toán - Trị giá tiền hàng.

Như vậy, hải quan, khách hàng, thuế cùng thỏa mãn và con số tổng cộng cũng khớp khi làm phép tính cộng hai thành phần tạo ra nó.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
To Nguyen tu anh!

Bạn ơi! thì lấy số chính xác nói làm gì nữa, hiễn nhiên phải thế. Nhưng vì bên mình cái chương trình nó Setup lấy không đủ 9 số thấy phân, chỉ thể hiện 6 số thôi, mà trong sổ sách kế toán dĩ nhiên là đúng so với tổng giá trị trên hoá đơn và hợp đồng....

Vì thế nên mình mới hỏi là thuế trường hợp này làm biên bản ghi điều chỉnh đơn giá do không thể hiện đầy đủ số thập phân được hay không? vì khách hàng họ không đồng ý nếu căn cứ giá trên hoá đơn* SL sẽ không ra đúng thành tiền. Họ đòi phải hũy hóa đơn

Sửa lần cuối:
P

Phan Quốc Hùng

Guest
31/10/05
38
0
0
58
Quy Nhơn - Bình Định
Nếu là tôi trong trường hợp này tôi cũng không nhận HĐ đó đâu . Trong DN XNK thường được hoàn thuế GTGT, nếu có những HĐ như thế thường là không được hoàn thuế của HĐ đó, còn nếu được hoàn thuế thì bộ hồ sơ hoàn thuế sẽ rất nhiêu khê . Khách hàng không nhận HĐ này cũng có cái lý của họ . Phải viết lại thôi .
Còn nếu do phần mềm kế toán thì đổi phần mềm đi .

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Khó khăn và phức tạp về hoá đơn quá . Nếu điều chỉnh mà điều chỉnh mỗi ngày gần 100 hoá đơn như NhatDieu noi thì có lẽ chưa điều chỉnh hết thì đã hết hạn nộp tờ khai thuế rồi. Tốt nhất là bạn lên thuế hỏi xem có thể chấp nhận được kiểu "xấp xỉ" tiền hoá đơn và tiền hợp đồng như thế không. Nếu không mình cũng phải cài lại phần mềm khác để xử lý cái vênh tý tẹo này. Mà nếu ký HĐ với những ông khách hàng kiểu này thì cả ngày chỉ đau đầu về hoá đơn thôi. Mệt thật, thế này cũng không được, thế kia cũng không xong trong khi tiền chỉ có sai mấy đồng lẻ.

P

Phan Quốc Hùng

Guest
31/10/05
38
0
0
58
Quy Nhơn - Bình Định
Có những vấn đề tưởng như đơn giản nhưng thật sự khi xảy ra thì rất đau đầu . Chính vì thế nên nếu đã mang thân vào nghiệp kế toán thì phải chấp nhận nó và lấy đó làm kinh nghiệm . 5 đồng, 10 đồng hay 100 đồng thì chẳng là cái gì cả, chẳng mua nổi 1 cái kẹo , nhưng nếu là sổ sách kế toán thì cấm được sai . Vì sai dù chỉ 1 đồng cũng là sai . Hãy nhớ lấy câu "Tiên trách kỷ, hậu trách nhân" .

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Thực sự là mình cũng đau đầu với mấy chuyện hoá đơn này thật đấy.

Hiện nay vấn đề cũng chẳng phải là bên thuế nữa, mà ra hải quan làm tờ khai họ không chấp nhận dù chỉ 1 cents thôi.

Bên mình cũng chẳng thể cài lại phần mềm khác được vì xử dụng chung cho cả tập đoàn mà.

Các bạn nào có ý kiến về chuyện này giúp mình với, chứ cứ đi làm điều chỉnh rồi huỹ hoá đơn thế này thì làm mãi cũng không xong.

To Nguyen Tu Anh! Nếu trường hợp đơn giá trên hoá đơn bị sai có thể làm biên bản điều chỉnh hoá đơn kèm theo và dùng hoá đơn này để khai hỉa quan được không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA