Điều chỉnh tờ khai thuế GTGT

• Thread starter Tigon-ETC
  • Ngày gửi
B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
Bạn kê hoá đơn đó vào chi phí, nhưng đừng kê khai thuế nhé. Đến lúc quyết toán bên thuế có phát hiện, nói khéo chắc họ sẽ nhân nhượng cho mình đó.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mysterious_girl

Guest
Nhưng chủ yếu sếp em lấy hđ đó về là để giảm thuế mà.Sếp cứ đinh ninh là e đã kê rồi, bây giờ e phải nói làm sao với sếp đây?!

B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
Chuyện đó thì chịu rồi. Nếu mà em cứ kê khai thuế GTGT khi quyết toán sẽ bị phạt thêm 1 lần thuế nữa đó.Em giải thích với xếp, sô thuế đó tuy ko được khấu trừ nhưng mình lại tính hết vào chi phí cơ mà.

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
xuantham nói:
Tất cả tiền hàng, tiền thuế và tiền thanh toán thì đều ghi theo ngoại tê.
Trên hoá đơn ghi tỉ giá tại thời điểm ghi hoá đơn.
Còn dòng tiền ghi bằng chữ thì họ ghi theo số tiền Việt Nam.
Chị à, có kiểu ghi này thật ạ? Hay là ý chị bảo phần số tiền bằng chữ mình ghi theo tiếng Việt Nam?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
vongphuc nói:
Chị à, có kiểu ghi này thật ạ? Hay là ý chị bảo phần số tiền bằng chữ mình ghi theo tiếng Việt Nam?

À! Co nghĩa là số tiền bằng chữ được ghi bằng tiếng Việt và theo tiền đồng Việt Nam tương đương với số ngoại tệ ghi trên hoá đơn

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
xuantham nói:
Một số công ty hoá đơn họ viết như thế này :

Tất cả tiền hàng, tiền thuế và tiền thanh toán thì đều ghi theo ngoại tê.
Trên hoá đơn ghi tỉ giá tại thời điểm ghi hoá đơn.
Còn dòng tiền ghi bằng chữ thì họ ghi theo số tiền Việt Nam.

Cty mua kê khai và đã quyết toán thuế rồi , không có vấn đề gì với mấy cái hoá đơn viết như vầy

Chị ơi, không nhân ra tiền VND thì căn cứ đâu để viết số tiền bằng chữ. Theo em thì cách này không hợp lệ.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Viet Huong nói:
Chị ơi, không nhân ra tiền VND thì căn cứ đâu để viết số tiền bằng chữ. Theo em thì cách này không hợp lệ.

Chị thấy cty đó nhận hoá đơn như vậy, khi kiểm tra đối chiếu chứng từ với bảng kê chị vẫn phải làm phép nhân ra để có con số tiền đồng VN, và chị thấy họ quyết toán rồi không nghe nói gì về hoá đơn kiểu này. Mà chị thấy nhiều hoá đơn như vậy lắm, cty đó là bên mua. Còn bên bán làm sao để phát hành hoá đơn này thì chỉ không rỏ. Ở cty này chị đến phụ kiểm tra chứng từ, sổ sách trước khi quyết toán thôi nên không hiểu hết

M

mysterious_girl

Guest
Em thấy ở cty em khi xuất hoá đơn cho khách hàng nếu đơn giá là ngoại tệ thì cũng ghi ở phần đơn giá và thành tiền là số tiền ngoại tệ . Tỉ giá thanh toán ghi trên hoá đơn là tỉ giá tại thời điểm ghi hđ.Còn ở phần cộng tiền hàng, tiền thuế gtgt, tổng cộng tiền thanh toán, số tiền bằng chữ là số tiền VNĐ. Từ trước tới nay đều như vậy đâu thấy khách hàng nào phàn nàn đâu. Em nghĩ như vậy là hợp lý mà.

tonbatuong

tonbatuong

Trung cấp
10/10/03
70
0
8
An giang
Có 1 DN kê khai nhầm như sau: tháng 6 kê mua theo HĐ GTGT qua fax, tháng sau mới bán số hàng mua này và kê mua lần nữa theo HĐ đỏ chính thức, tháng 9 mới phát hiện; vậy phải điều chỉnh bút toán đỏ và điểu chỉnh lại kê khai thuế sao cho hợp lý?
Mình đưa tình huống này để các bạn góp ý...

D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
tonbatuong nói:
Có 1 DN kê khai nhầm như sau: tháng 6 kê mua theo HĐ GTGT qua fax, tháng sau mới bán số hàng mua này và kê mua lần nữa theo HĐ đỏ chính thức, tháng 9 mới phát hiện; vậy phải điều chỉnh bút toán đỏ và điểu chỉnh lại kê khai thuế sao cho hợp lý?
Mình đưa tình huống này để các bạn góp ý...
bạn có thể nói rõ hơn được không
như thế là bạn nhập hàng 2 lần? hay là bạn nhập hàng một lần nhưng kê khai thuế thì 2 lần vậy

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Theo như bạn nói thì trường hợp này kê hai lần Trên Bảng kê đầu vào cho cùng một hóa đơn.

Nếu cùng một niên độ thì chẳng có gì cả đâu. Tháng 10 này bạn điều chỉnh giảm Thuế GTGT đầu vào cho tháng gần kề bạn khai trùng (tức là tháng bạn kê hóa đơn đó lần thứ 2). Bạn nhớ kèm theo Bảng giải trình là được. Trong bảng giải trình nói rất rõ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Điều chỉnh giảm cả phần Doanh thu hàng mua vào nữa.

AC3K nói:
Tháng 10 này bạn điều chỉnh giảm Thuế GTGT đầu vào cho tháng gần kề bạn khai trùng (tức là tháng bạn kê hóa đơn đó lần thứ 2). Bạn nhớ kèm theo Bảng giải trình là được. Trong bảng giải trình nói rất rõ.

T

trangHVTC

Cao cấp
28/7/05
208
0
0
HN
Hoá đơn ghi bằng ngoại tệ Công ty mình kinh doanh giao nhận nên gặ loại hoá đơn này suốt.

+ Các hãng tàu (hoá đơn đầu vào đối với công ty mình) sẽ chỉ ghi đơn giá, thành tiền, và phần số tiền ghi bằng chữ theo ngoại tệ.
Bởi vì thực tế, nếu quy đổi ngoại tệ ngay thành VND tại thời điểm xuất hoá đơn thì họ sẽ dễ bị thiệt nếu mình không thanh toán ngay (Chênh lệch tỉ giá không nhiều nhưng đối với những khoản ngoại tệ lớn thì...í ẹ)

+ Đối với công ty mình, khi nhận được hoá đơn = ngoại tệ thì khi hạch toán cũng như kê khai thuế, mình lấy tỉ giá (ngày ghi trên hoá đơn) để tự quy đổi thành tiền Việt.
Công nhận là vất vả hơn việc gõ số trên hóa đơn có sẵn :biggrin: .

Còn loại hoá đơn mà thành tiền ghi = ngoại tệ nhưng Số tiền bằng chữ lại quy đổi theo tiền Việt (chị Xuantham) thì mình chưa thấy bao giờ. Mà mình nghĩ, cũng không có căn cứ để viết như thế. Mình nghĩ như chị VietHuong.

Kê khai trùng Cách làm đơn giản nhất thì chị Nguyen_Tu_Anh và AC3K nói rồi.

L

Le Thi Hong Phuong

Guest
29/10/05
30
0
0
TP.HCM
Kính gởi các anh chị
Cho Muội hỏi chút xíu nha.
Muội mới ra trường chưa được bao lâu, mình xin vào làm việc ở 1 cty bán máy vi tính.
trong quá trình làm việc (1 tháng), muội phát hiện ra wá trời chổ sai của chị kế toán trước. cụ thể
1. thuế giá trị gia tăng tháng 02-05 còn chuyển sang kỳ sau là 12.515.234đ nhưng tháng 03 không kê vào mục B (ghi 0)
2. Tháng 04-05 HH DV bán ra chịu thuế GTGT là 149.744.318 nhưng lại ghi 2 lần vào II 1.1 và II1.2. làm doanh thu tăng lên gấp đôi là 299.488.636
3. tháng 06-05 ở mục thuế GTGt được chuyển sang ghi 9.287.090 (thay vì 9.267.090)
4.tháng 07-05 ở cột I.1 hàng hoá Dv bán ra trong kỳ ghi 125.696.023 9thay vì 127.571.507) vì trong bảng kê hàng hoá DV mua vào Sum sai
Muội có lên trên chi cục thuế xin mẩu giải trình nhưng không biết phải làm sao cho đúng.
Các anh chị ơi giúp muội với.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Le Thi Hong Phuong nói:
Kính gởi các anh chị
Cho Muội hỏi chút xíu nha.
Muội mới ra trường chưa được bao lâu, mình xin vào làm việc ở 1 cty bán máy vi tính.
trong quá trình làm việc (1 tháng), muội phát hiện ra wá trời chổ sai của chị kế toán trước. cụ thể
1. thuế giá trị gia tăng tháng 02-05 còn chuyển sang kỳ sau là 12.515.234đ nhưng tháng 03 không kê vào mục B (ghi 0)
2. Tháng 04-05 HH DV bán ra chịu thuế GTGT là 149.744.318 nhưng lại ghi 2 lần vào II 1.1 và II1.2. làm doanh thu tăng lên gấp đôi là 299.488.636
3. tháng 06-05 ở mục thuế GTGt được chuyển sang ghi 9.287.090 (thay vì 9.267.090)
4.tháng 07-05 ở cột I.1 hàng hoá Dv bán ra trong kỳ ghi 125.696.023 9thay vì 127.571.507) vì trong bảng kê hàng hoá DV mua vào Sum sai
Muội có lên trên chi cục thuế xin mẩu giải trình nhưng không biết phải làm sao cho đúng.
Các anh chị ơi giúp muội với.
Bạn làm Bảng giải trình thuế GTGT nhé Và đieu chinh tren to khai thue tháng 10 này. thế là xong. ok

Nếu bạn chưa có mẫu thì cho địa chỉ, chi tiet minh sẽ hướng dẫn bạn

L

Le Thi Hong Phuong

Guest
29/10/05
30
0
0
TP.HCM
Muội vô cùng cảm ơn AC3K.
Nếu có thể, xin hướng dẩn giúp muội với.
Địa chỉ của muội là: hongphuong251982@yahoo.com
còn YM: stine252003. Muội online suốt giờ hành chánh.

T

thuhuong77

Guest
9/9/05
16
0
0
hanoi
các bạn ơi cho mình hỏi một chút!
Minh mới chuyển sang làm cho một tạp chí nên không hiểu rõ về kế toán của bên báo chí lắm mình không rõ là khi bọn mình bán báo nếu xuất hoá đơn thì thuế suất là bao nhiêu?
có bạn nào làm kế toán ở các cơ quan báo chí, tạp chí chỉ giúp mình với
Cám ơn nhiều!

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
thuhuong77 nói:
các bạn ơi cho mình hỏi một chút!
Minh mới chuyển sang làm cho một tạp chí nên không hiểu rõ về kế toán của bên báo chí lắm mình không rõ là khi bọn mình bán báo nếu xuất hoá đơn thì thuế suất là bao nhiêu?
có bạn nào làm kế toán ở các cơ quan báo chí, tạp chí chỉ giúp mình với
Cám ơn nhiều!
Thuế GTGT tăng của báo chí là 0%.
Chỉ có thuế suất là khác nhau giữa các hàng hóa.
còn công việc kế toán cũng tương tự.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
AC3K xem lại Thông tư 120/2003/TT-BTC nhé!

Xuất bản, nhập khẩu, phát hành: báo, tạp chí, bản tin chuyên ngành, sách chính trị, sách giáo khoa, giáo trình, sách văn bản pháp luật, sách khoa học kỹ thuật, sách in bằng chữ dân tộc thiểu số,... là đối tượng không chịu thuế GTGT, chứ không phải áp dụng thuế suất thuế GTGT 0%.

AC3K nói:
Thuế GTGT tăng của báo chí là 0%.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nguyen Tu Anh nói:
AC3K xem lại Thông tư 120/2003/TT-BTC nhé!

Xuất bản, nhập khẩu, phát hành: báo, tạp chí, bản tin chuyên ngành, sách chính trị, sách giáo khoa, giáo trình, sách văn bản pháp luật, sách khoa học kỹ thuật, sách in bằng chữ dân tộc thiểu số,... là đối tượng không chịu thuế GTGT, chứ không phải áp dụng thuế suất thuế GTGT 0%.
ok, mình lầm.
không chịu thuế gtgt Chứ không phải ls2 0%

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA