Thắc mắc về Tài khoản

• Thread starter SBF_HCSN
  • Ngày gửi
S

SBF_HCSN

Guest
6/10/05
5
0
0
TP.HCM
Mọi người ơi, em đang nghiên cứu kế toán các đơn vị sự nghiệp trong Tổng công ty Bưu Chính Viễn Thông. Em có vài thắc mắc về hệ thống tài khoản kế toán, anh chị giúp em nhé! Cảm ơn nhiều lắm...lắm......Hệ thống tài khoản ở đây em thấy có sự khác biệt so với hệ thống tài khoản của các đơn vị HCSN khác như có TK 161 "Chi sự nghiệp", mà không có TK 661 "Chi hoạt động".Và TK phải thu là 131 - giống DN chứ không phải là 311.
Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

Anh K

Guest
9/10/05
2
0
0
39
Ha Noi
Nếu cty này đúng là đơn vị Sự ngiệp có thu thì sử dụng tài khoản như vậy là sai nguyên tắc .Vì đối với loại Đv này thì tài khoản loại 6 là tk chi , loại 3 là thanh toán . Chẳng lẽ lại có trường hợp ngoại lệ

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Đơn vị SN của bạn hạch toán theo chế độ kế toán DN. TK161- Chi hoạt động. TK461- NKP hoạt đông

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
SBF_HCSN nói:
Mọi người ơi, em đang nghiên cứu kế toán các đơn vị sự nghiệp trong Tổng công ty Bưu Chính Viễn Thông. Em có vài thắc mắc về hệ thống tài khoản kế toán, anh chị giúp em nhé! Cảm ơn nhiều lắm...lắm......Hệ thống tài khoản ở đây em thấy có sự khác biệt so với hệ thống tài khoản của các đơn vị HCSN khác như có TK 161 "Chi sự nghiệp", mà không có TK 661 "Chi hoạt động".Và TK phải thu là 131 - giống DN chứ không phải là 311.
Thanks!
Hiện nay về hệ thống tài khoản kế toán HCSN có 13 hệ thống. Tuy nhiên việc sử dụng các TK mà bạn thấy bên bưu điện là hệ thống kế toán của Doanh nghiệp chứ không phải là hành chính sự nghiệp.
Nếu thực sự đơn vị bạn nghiên cứu là đơn vị sự nghiệp có thu, thì bạn cũng nên hỏi kỹ xem việc đơn vị sử dụng tài khoản doanh nghiệp có sự thoả thuận với bộ tài chính không.

H

hoangthihien

Guest
3/4/05
65
0
6
41
Lang son
Anh Phi hung ơi ! đối với số tiền mà nhân viên tạm ứng khi mình trừ vào lương của họ thì minh có phải viết chứng từ gì không anh??????????

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoangthihien nói:
Anh Phi hung ơi ! đối với số tiền mà nhân viên tạm ứng khi mình trừ vào lương của họ thì minh có phải viết chứng từ gì không anh??????????
Trên bảng lương nó đã cột khấu trừ rồi nên chỉ phải làm thêm 1 chứng từ ghi sổ nữa là xong. Ghi rõ ở chứng từ đó là khấu trừ lương của cán bộ : A...
Ghi
Nợ 334
Có 312

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA