chi phí điện nước không tính có được không?

• Thread starter onegame09
  • Ngày gửi
O

onegame09

Guest
11/11/09
1
0
0
vietnam
Cám ơn mọi người.
Trường hợp thuê nhà mà các chi phí mang tên chủ nhà, không phải tên công ty thì không hạch toán.
Nhưng cho e hỏi một chút là không hạch toán chi phí điện, nước có được không? Như thế liệu có giống như "lãi giả, lỗ thật không". Vì đây là những chi phí cơ bản mà.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
A

audit com

Guest
6/4/08
47
1
6
Ha noi
Bạn nên đưa chi phí điện nước vào giá trị hợp đồng và khi chủ nhà mua hoá đơn tại cơ quan thuế thì cộng thêm khoản này vào

D

dieu

Guest
19/11/04
56
0
6
govap
Nếu chi phí này ghi rõ trong hợp đồng là bên bạn chịu thì sẽ được tính là chi phí hợp lí.

T

trang dong

Sơ cấp
11/10/09
16
0
1
thanh pho vinh
Nếu như các hóa đơn tiền điện nước mang tên chủ sở hữu ngôi nhà nhưng đúng địa chỉ và có hợp đồng thuê nhà kèm theo thì các chi phí này được tính là chi phí hợp lý. Ban có thể tìm hiểu cụ thể hơn tại thông tư 130 ngày 26/12/2008 của bộ tài chính đã ban hành.

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
ví dụ như công ty mình không thuê nhà mà mượn nhà không có biên bản hay hợp đồng gì hết thì có được đưa chi phí điện nước vào tính chi phí hợp lý không?

M

mamlep

Sơ cấp
7/6/10
46
2
0
36
hà tĩnh
ví dụ như công ty mình không thuê nhà mà mượn nhà không có biên bản hay hợp đồng gì hết thì có được đưa chi phí điện nước vào tính chi phí hợp lý không?
Không được đâu bạn ơi, bạn muốn chi phí điện nước đó được đưa vào chi phí hợp lí phải có đủ các đk sau:
1. có hợp đồng thuê nhà
2, Có đầy đủ hóa đơn điện nước
3.lên đăng ký với cơ quan điện,nước chuyển tên công ty bạn chi trả trực tiếp

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
Không được đâu bạn ơi, bạn muốn chi phí điện nước đó được đưa vào chi phí hợp lí phải có đủ các đk sau:
1. có hợp đồng thuê nhà
2, Có đầy đủ hóa đơn điện nước
3.lên đăng ký với cơ quan điện,nước chuyển tên công ty bạn chi trả trực tiếp

vậy thì khổ rồi, thế bây giờ mình làm một biên bản mượn nhà làm vp và ghi phần hóa đơn điện nước do công tyy mình chi trả thì có được không?

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Cám ơn mọi người.
Trường hợp thuê nhà mà các chi phí mang tên chủ nhà, không phải tên công ty thì không hạch toán.
Nhưng cho e hỏi một chút là không hạch toán chi phí điện, nước có được không? Như thế liệu có giống như "lãi giả, lỗ thật không". Vì đây là những chi phí cơ bản mà.

Nếu trong hợp đồng nhà có ghi chi phí điện nước do cty chịu thì bạn được đưa vào CP. Nhưng phần thuế không được khấu trừ nhe. VD tiền điện nước 10.000d thuế 1.000 thì bạn đưc vào 642 hết 11.000 không tách thuế ra

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Cám ơn mọi người.

Vẫn hạch toán chi phí điện nước vào chi phí tính thuế TNDN, nếu: có hợp đồng thuê văn phòng, trong đó có thỏa thuận bên thuê nhà chi trả chi phí điện nước, bên thuê nhà lập bảng kê chi phí tiền điện-nước (form 02/TNDN) kí xác nhận.

Uma

Uma

Cuốn theo chiều gió...
Công ty em thuê nhà ở làm văn phòng, trong hợp đồng cũng không có điều khoản bên thuê nhà trả chi phí điện nước. Vậy bây giờ muốn hạch toán chi phí điện nước vào chi phí tính thuế thì cần làm những gì ah?

M

MinhThong

6/12/07
161
1
16
Mỹ Tho, Tiền Giang
Vẫn hạch toán chi phí điện nước vào chi phí tính thuế TNDN, nếu: có hợp đồng thuê văn phòng, trong đó có thỏa thuận bên thuê nhà chi trả chi phí điện nước, bên thuê nhà lập bảng kê chi phí tiền điện-nước (form 02/TNDN) kí xác nhận.

Chuẩn không cần chỉnh

M

MinhThong

6/12/07
161
1
16
Mỹ Tho, Tiền Giang
Công ty em thuê nhà ở làm văn phòng, trong hợp đồng cũng không có điều khoản bên thuê nhà trả chi phí điện nước. Vậy bây giờ muốn hạch toán chi phí điện nước vào chi phí tính thuế thì cần làm những gì ah?

Lập phụ lục hợp đồng là xong thôi bạn.

MINHTHONG

D

Do Nu

Guest
28/6/06
2
0
0
Quận 10, Tp HCM
nhân đây cho mình hỏi luôn, công ty mình cũng thuê nhà ở làm VP, nhà này được người khác thuê cũng làm VP và cho công ty mình thuê lại 1/2 ... mỗi tháng 5triệu, điện nước 5 trăm ngàn... không có hóa đơn, phiếu thu và chỉ có hợp đồng.. như vậy có được coi là chi phí hợp lý không???

YuGi

YuGi

Tears
12/9/10
118
0
0
Phiêu bạt giang hồ!
nhân đây cho mình hỏi luôn, công ty mình cũng thuê nhà ở làm VP, nhà này được người khác thuê cũng làm VP và cho công ty mình thuê lại 1/2 ... mỗi tháng 5triệu, điện nước 5 trăm ngàn... không có hóa đơn, phiếu thu và chỉ có hợp đồng.. như vậy có được coi là chi phí hợp lý không???

Nếu không có hóa đơn, phiếu thu thì không được coi là chi phí hợp lý. thông tư 130/TNDN quy định:
1. Trừ các khoản chi nêu tại Khoản 2 Mục này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

1.1. Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;
1.2. Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Chính xác là: Khoản chi trên được coi là chi phí của doanh nghiệp, hạch toán theo dõi riêng (khoản chi phí loại trừ) để khi tính thu nhập chịu thuế thì loại ra (Tổng doanh thu - Tổng chi phí- chi phí loại trừ) x25% ( = giá trị ghi vào TK 821), vẫn thể hiện trên báo cáo tài chính bình thường.

Sửa lần cuối:
M

mamlep

Sơ cấp
7/6/10
46
2
0
36
hà tĩnh
các bạn ơi! thế hàng tháng kê khai hóa đơn điện nước vào biễu mẫu rồi nộp lên cơ quan thuế, hay là cuối năm mới quyết toán một lần.Mình mấy tháng trước không làm, mà bây giờ làm thì có được không?

B

beyeu89

Sơ cấp
10/6/10
39
0
0
34
Nam Định
Cám ơn mọi người.
Nếu công ty bạn có hợp đồng với chủ nhà thì vẫn có thể cho vào chi phí hợp lý nhưng ko tính thuế GTGT vì đó ko có mã số thuế của công ty bạn

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Rõ ràng 1 khoản chi phí được coi là không hợp lý thì cũng không được khấu trừ thuế GTGT, chưa nói đến chủ thể với mã số thuế.

YuGi

YuGi

Tears
12/9/10
118
0
0
Phiêu bạt giang hồ!
Cám ơn mọi người.

Khoản chi này Công ty bạn chi trả chứ?? Nếu công ty bạn chi trả theo hợp đồng thì đối với luật kế toán thì bạn phải ghi nhận và hạch toán, còn theo luật thuế bạn không đưa vào cũng chẳng sao (trường hợp mà chi phí này hợp lý) vì khi đó thu nhập tính thuế sẽ tăng và cty bạn có thể phải nộp thuế "lãi giả lỗ thật"

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA